กระแส"พญานาค"กับข้อเท็จจริงบางอย่าง(มีคลิป) คนที่ไม่เชื่อควรดูด้วยดุลพินิจ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย 9@Phonlee, 1 กุมภาพันธ์ 2018.

1. วงกรตน้ำ

วงกรตน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    12
    พาแม่ น้อง และป้า ไปดูนาคีรอบ 20.00 มา. ผลปรากฎว่า เหมาโรง 5555++ ดูกัน 4คน อิอิ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างที่บอกนั้นหละ เรื่องความฝัน
    ถ้ากำลังสติเราพอมี เราจะรู้ได้เองนั้นหละ
    ในอนาคต และจะสามารถแยกแยะได้ด้วย
    อะไรมาณนี้...
    แต่หลักสำคัญเลยคือ ถ้าไม่รู้ ณ เวลานั้นให้ลืมโล้ด
    แล้วมาเจริญสติต่อ เด่วมันรู้ได้เอง
    ซึ่งทริคต่างๆที่ส่วนตัวเขียนไว้ ถ้าอ่านแล้วเข้าใจนะ
    จะเกิดประโยชน์กับตัวเราเองที่สุดนั้นหละ
    ถ้าเกิดกับเราก่อนแล้ว ก็สามารถเป็นประโยชน์
    กับคนรอบข้างเราได้ต่อไปนั่นเอง....

ว่าแต่นาคี ๒ เข้าโรงนานมาก จะเดือนแล้วยังไม่ออกอีก
    สงสัยว่า สาวๆ และหนุ่มๆหลายคน ที่ชอบคนหล่อๆเท่ห์ๆ
    จะกรี๊ดกร๊าด ณ เดช สุดหล่อกันเหลือเกิน

ทีเรื่องจอมดาบหรือ กระบี่ไร้เงา ที่ส่วนตัวเคยติดตาม
    หนังของผู้กำกับคนเดียวกันก่อนหน้ามา ๒ เรื่อง
    ดันเข้าไม่กี่วันออกซะหละ....เสียดายวันนั้น
    แว๊นไปไหว้พระธาตุขามแก่นมา มัวแต่ขับรถกินลมชมวิว
    เก๊กหล่อ เลยไปไม่ทันดูรอบสุดท้ายในวันนั้น
    พอวันรุ่งขึ้นออกซะแล้วววววววว

คงต้องอาศัยดูจาก เวบออนไลน์แทน.....
    หนังจีนบางเรื่อง สมมุติพึ่งดูวันนี้
    อีกวันมาเปิดเวบดูหนัง ดันเป็น HD ซะแล้ว
    เด่วนี้บางเรื่อง ก็เป็น ภาพระดับ 4k แล้วนะ
    ต่อไป ซื้อจอทีวี ต้องอย่างต่ำ 4k เป็นอย่างน้อยละ
    พูดถึงเครื่องต่อไปนะ ไม่งั้นเด่วจะคุยกับเค้าไม่รู้เรื่อง....

จะว่าไป หน้าตาพยานาคเค้าทำได้เหมือนมากนะ...
    ขนาดลำตัวของพยานาคสีดำ ที่ปกติจะเป็นพยานาค
    ทหารลำตัวก็ใกล้เคียงนะ และพยานาคสีขาว
    ก็ถือว่าดี เพราะส่วนมากจะเป็นคนที่ออกแนวธรรมะธรรมโม
    ตามเรื่องนางเอกชอบไปวัด เป็นสีขาวก็ถือว่า ใช้ได้เลย

แต่ตรงพยาครุฑ สีทองส่วนตัวไม่เคยเห็นหรอก
    เลยตอบไม่ได้ว่ามีหรือเปล่า ที่เคยเห็นจะเป็นแบบ
    ตราสัญลักษณ์ที่ ธนาคารแห่งหนึ่ง นั่นหละ..
    ตามตำราว่าไว้ว่า จะอยู่แถวป่าเม็ดมะม่วง...
    แต่ช่วงที่กำลังสติอ่อน ชอบท่องเที่ยว
    ก็ยังไม่เคยเห็นพยาครุฑแถวนั้นเลยนะ
    ถ้าเป็นต้นมักกระรีผลที่อยู่โดดๆกลางลานหิน
    หรือ กินรี หรือ สระน้ำอโนดาด หรือ ปลาอานนท์
    ที่จะไหว้หน้าในท่าตัวงอๆ หน้าชี้ขึ้นบน พอเห็นมาบ้าง
    หรือแม้กระทั่ง พระโพธิสัตว์มีชื่อ บางท่านผ่านไป
    แถวๆนั้น ก็เคยเห็นบ้าง.....และเรื่องที่ดังมาก
    เมื่อเกือบ สามสิบปีก่อน ก็คือ พระมหาฤาษีท่าน
    หนึ่งที่บำเพ็ญตนอยู่ที่นั้น ๕๐๐ ร้อยปี
    แต่ว่า ท่านดันไปเผลอนำ มักกระรีผลมาเก็บไว้นั้นหละ..
    เรื่องนี้ดังในหมู่ท่านๆที่รู้กันๆ

พยาครุทนั้น ตามเรื่องนะ
    เพียงแต่ว่า ลักษณะการบินยังไม่เหมือนเท่าไร..
    พอเข้าใจเพราะเห็นว่า มีปีก เลยต้องกระพือๆเหมือนนกมั่ง
    แท้แล้ว เหล่าบรรดาพยาครุฑ เวลาท่านกระพือปีกครั้งหนึ่ง
    มันจะเป็นลักษณะแว๊บโผล่ แว๊บโผล่
    สมมุติ ว่า กระพือปีกที่น้ำโสม เห็นหรือโผล่อีกที
    อำเมืองเมืองขอนแก่น อะไรประมาณนี้พูดพอให้เห็นภาพ....

และปกติวัสัยของเหล่าพยาครุฑท่านจะไม่ลงมายุ่งบนโลก
    มนุษย์เลย ยกเว้นว่า จะลงมาหา พระเกจิอาจารย์บางท่าน
    ที่ท่านพยาครุฑเคารพนับถือ ตามถงตามถ้ำบนโลกไม่ต้อง
    ไปหาเพราะไม่ใช่ ระดับคลื่นความถี่ที่จะเป็นถิ่นอาศัยของท่าน

ต้องไปแถวๆบริเวณ ภูเขาพระสุเมรุ ช่วงที่หน้าฝาตัดตรงๆ
    คล้ายๆประเทศจีนโน้น จะมีอาศัยอยู่พอสมควร....
    ส่วนถ้าหน้าฝาตัดตรง แต่มีลายคล้ายๆไม้สำเร็จ
    ที่เป็นลวดลาย เหมือนไม้ประดับชายคาบ้านทรงไทยเรา
    แต่ว่า ลายพวกนี้อยู่ในแนวตั้ง ดิ่งขนานกับหน้าฝา
    และแบ่งเป็นช่องๆสวยงาม......

จะเป็นที่อยู่ของเทพทางสายฝรั่งโน้น
    ส่วนตัวเคยหลงมิติไป ตอนช่วงที่ฝึกกรรมฐานบางอย่าง
    ทางนั้นชอบแต่งชุดขาวแบบหลวมๆ หน้าตาดูไม่แก่นะ

แต่ดูมีอายุเหมือนสาวเต็มตัว
    ดูหน้าตาเหมือนเป็นรุ่นพี่นางฟ้าบ้านเรา
    ผมยาวหนาคล้ายๆไม่หวี
    หน้าออกมีเหลี่ยมๆนิด....
    เคยไปเจอเทพองค์หนึ่งทางโน้นที่เป็น ญ
    ที่จำได้ เพราะองค์นี้ ท่านจะมีม้าเพกาซัสเลี้ยงไว้ด้วย
    ตามตำราบอกว่า มีบิดาเป็นเทพพระอาทิตย์
    แต่มาทราบภายหลังว่า ทางฝรั่งเรียกท่าน
    ว่า เทพธิดาออโรร่า
    ขอบอกว่า เจ้าพากาซัส
    ขนมันสีน้ำตาลปนดำจริงๆแต่หนักไปทางสีดำ
    ขนเรียงตัว สวยมากๆๆๆๆๆ
    มีเขาตรงหน้าฝาก และมันเหาะได้ด้วยนะ
    คล้ายเหมือนอยู่ดีๆ จะลอยขึ้นแบบตรงๆได้...
    หน้าตาแววตาโครตน่ารัก ไปเจอโดยบังเอิญ
    มีความคิดว่า จะขอลองขี่ซักหน่อย

ซักพัก เทพ ญ ทางนั้นเข้ามาขวางไว้
    ประมาณว่า
    ได้แต่มองหน้ากันแบบงงๆ ไอ้เราก็งงว่าใครวะ ณ ตอนนั้นนะ
    เค้าก็งงๆว่า ไอ้นี่มาได้ไง
    ก็อยากจะบอกอยู่ว่า ถูกดูดมา ๕๕๕
    และก็เหมือนกับว่า ท่านจะหวงไม่ยอม
    ให้ขี่เจ้าเพกาซัส ๕๕๕๕ ทั้งๆที่เจ้าเพกาซัสเนี่ย
    เหาะลงมายิ้มให้ หน้าตาเป็นมิตรมากๆ
    เสียดาย เลยไม่ได้เอามาโม้เลยยย
    ถือว่า ใกล้เคียงความเป็นจริงสุดแล้ว...
    สำหรับเรื่องเกี่ยวกับสัตว์ตามนิยาย

ส่วนมังกรชิวเล้งเนี่ย เคยคิดจะไปขี่เหมือนกัน
    แต่เคลื่อนไหวเร็วโครตๆ ไม่สามารถตามได้ทันจริงๆ

ปล. จบแระนิทานก่อนนอนรอบดึก
    ราตรีสวัสดิ์

3. วงกรตน้ำ

12
    ในเรื่องอะ เขาสื่อให้เห็นว่า สีขาว คือแนว ธรรมมะปฎิบัติธรรม ส่วนสีแดงคือฤทธิ์ เหมือนตามที่คุณนบกล่าวไว้ แต่ขัดตานิดๆว่า คุณคำแก้วนี่บำเพ็ญตบะญาณมานานกว่า แต่ดันแพ้สีแดงที่พึ่งเกิด ส่วน ณ.เดช ตอนแปลงเป็นครุฑ และกลับเป็นคน นี่ไม่เห็นจะตกใจหรืออะไรเลย ถ้าจะบอกว่าตัวเองเป็นครุฑ แล้วแปลงเป็นคน ก็ดูค้านๆกับช่วงแรกๆที่แสดง แต่ถ้าเป็นคนแล้วอำนาจครุฑเก่าในกายแสดง ตอนกลายร่างและกลับคืนร่างมนุษย์ ก็ดูนิ่งเกินไป ดูจนจบพอบอกแม่กลับป้าว่าจบแล้ว แม่กลับป้าตอบว่า อ้าว จบแล้วเหรอ? ดูยังไม่รู้เรื่องเลย ToT ประมาณว่า ตามเรื่องไม่ทัน ชอบละครมากกว่า ส่วนตัวชอบตอนลำเจียกยืนตรงหน้าผา แล้วแว๊บมายืนตรงหน้าพระทศพล มันได้ใจดี กับตอนการสู้ของพญานาค2ตัว ที่นางเอกแปลงเป็นปลาไหลเผือก ดูได้อารมณ์ดี แต่ที่ฮาสุดที่ทำให้แม่และป้านั่งขำคือ ดูกันแค่ 4 คนนี่แระ 5555++ ออกจากโรงมาในตกฟ้าแล็บยังกับในหนัง แต่พอสตาร์จรถวิ่งออกมา ฝนหยุดซะงั้น (แบร่!!! อิอิ)

ปล.นึกว่าเพกาซัสจะมีเฉพาะสีขาวนะคะ

4. maxmi

maxmi แม็กคับ

อยากไปดูบ้างจัง:eek:

5. หนุ่มโชคชัย

หนุ่มโชคชัย เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2017
    อ่านแล้วเข้าใจเลยครับอาจารย์นพ ว่าทำไมน้องแอม กะน้องเจน ถึงได้ฝันอะไรแปลกๆ
    เพราะทั้งสองคนนั่งสมาธิ เลยมีบททดสอบว่าผ่านขั้นไหนแล้ว ส่วนผมไม่ได้นั่งสมาธิอะไร
    ที่มาเวบนี้ เพราะชอบเรื่องแนวลี้ลับเฉยๆ ก็เลยฝันไปเรื่อยเปื่อย นานๆจะฝันเป็นเรื่องเป็นราวซะที 55555

แต่เมื่อหลายปีก่อน ผมออกแนวใจร้อนนิดนึง มีพี่คนนึงเขานั่งสมาธิ ได้ระดับนึง ก็พอสมควรครับ เขาเอาหนังสือพระมาให้อ่าน แล้วให้ลองนั่งสมาธิดู ผมก็ลองนั่งอยู่พักนึงครับ ก็ดีครับ จิตใจสงบขึ้น ใจเย็นขึ้น นั่งไปได้นานพอสมควร ก็เริ่มถูกทดสอบในความฝันครับ ตอนนั้นไม่รู้ว่าถูกทดสอบหรอกครับ รู้แค่ว่า พอเราถูกยั่วให้ทำในสิ่งที่เราตั้งใจไว้ว่าจะไม่ทำสิ่งนี้ ในความฝันจะดึงสติมาเลยว่า อันนี้ไม่ทำนะ

พอตอนหลังๆ ไปเดินสายเล่นเปตองอยู่หลายปี กลับบ้านค่ำมืดๆ บ่อยๆเข้า เลยไม่ได้นั่งสมาธิอีกเลยครับ หลายปีแระ อิ อิ

6. หนุ่มโชคชัย

หนุ่มโชคชัย เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบมากเลยครับอาจารย์ ที่ผมชอบแนวการนั่งสมาธิสายหลวงพ่อฤาษี ก็เพราะแบบนี้แหละครับ ได้รู้ได้เห็น ในสิ่งที่คนอื่นไม่เห็น ผมเคยไปทำบุญกับท่าน แต่ไม่ได้ฝึกสมาธิกับท่านหรอกครับ เพราะว่าผมไม่เคยเป็นลูก เป็นหลาน หรือบริวารของท่านมาก่อนครับ

ก่อนที่ท่านจะละสังขาร ท่านได้อธิษฐานจิต ขอให้ลูกหลาน บริวาร ให้มาพบท่าน ก่อนที่ท่านจะละสังขารครับ ลูกศิษย์ท่านก็ชวนผมไป ผมก็ไปถวายสังฆทานกับท่านครับที่ซอยสายลม เขาชวนขึ้นไปนั่งสมาธิต่อ แต่ผมไม่เอา เลยกลับบ้านก่อนครับ

7. กาแฟโบราณ2สอ

กาแฟโบราณ2สอ วันหนึ่งอยากเดินเข้าป่า

อยากไปดู หนังในโรงกับคนอื่นบ้างจัง
    ติดที่ควักตัง แล้วจิตบอก ดูในเว็บก็พอนะหมูเอ๊ย~~~

8. กาแฟโบราณ2สอ

กาแฟโบราณ2สอ วันหนึ่งอยากเดินเข้าป่า

742E755D-58BE-46B4-B4B0-387185904E13.jpeg C273DE15-C158-48FB-A5A6-698874E30414.jpeg 2860E3E8-830A-42DB-8857-772C3D98796D.jpeg B8F56E89-0D15-4266-A36E-98CA76F6CBCA.jpeg 2D7DC871-0422-4F8E-B339-EEDEFC9779F6.jpeg

ได้รับของขวัญจากหลวงพ่อมาคะ ในวันทอดกฐิน

9. วงกรตน้ำ

12
    ด้วยfight ของคุณอาเก้า และความรอบคอบของพลังจิต ในที่สุดก็กลับเข้าสู่ภาวะปกติเสียที ...
    ขอบคุณค่ะ

10. Bodhisattva

Bodhisattva The Spirit of BUDDHA

1
    ..
    ..

เฮียเล่าถึงสิงโต ว่าเเล้วหนูก็นึกขึ้นได้
    หนูเคยฝันถึงสิงโตตัวใหญ่ขนสีทอง คือขนสวยมากก

คือฝันเห็นสิงโตตัวใหญ่สีเหลืองทองสวยสง่างามมาก เเละดูน่าเกรงขามมากๆ หนูมองออกไปจากในตัวบ้าน เเต่สิงโตก็ไม่ได้เข้ามาทำอะไร เดินป้วนเปี้ยนไปมาอยู่นอกรั้วหน้าบ้าน เเต่ในความฝันก็รู้สึกกลัวนะคะ เพราะชัดเจนมาก ตื่นขึ้นก็มายังกลัวอยู่เลยค่ะ 55555
    ..
    เเต่ก่อนหน้าที่จะฝัน 1 วัน หนูไปไหว้เจ้าเเม่กวนอิมเจ้าพ่อกวนอู ที่ศาลเจ้าเพื่อขอพร
    ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่า เพราะที่หน้าศาลเจ้ามีสิงโต คือ เป็นปี่เซี้ยตัวใหญ่ 2 ตัวฮ่ะ
    ..
    ..

อีกฝันหนึ่งที่ติดใจ คือ ในฝันหนูตั้งใจจะนำพระพิฆเนศมาบูชา ก็บอกเเม่ว่า ''หนูจะนำท่านออกมาบูชานะ'' ว่าเเล้วก็ไปนำตุ๊กตาพระพิฆเนศ ลักษณะคือ เป็นดินปั้นช้างสีสันฉูดฉาดมาก ในตู้มีอยู่เต็มเลยค่ะ รู้สึกจะประมาณ 6 องค์ พอนำออกมาจากตู้โชว์ ก็พลาดทำตุ๊กตาพระพิฆเนศหักไป 1 องค์
    ..
    ตื่นมาก็แอบตกใจเล็กๆ ค่ะ
    คือ เเบบอารมณ์เสียดายไม่น่าเเตกเลยไรงี้ 5555

11. Bodhisattva

Bodhisattva The Spirit of BUDDHA

1
    ..
    ..
    ชอบอ่านที่เฮียเล่ามาก มะคืนหลับเเล้วตื่นมาช่วงตี 4 เห็นโพสต์เฮีย
    ก็อ่านจนหลับคาโทสับ เเต่ยังอ่านไม่จบ เเบบอ่านในโทสับมัน
    ไม่สะใจ 55555
    เช้าตื่นขึ้นมาเปิดโน้ตบุคเเล้วมานั่งเสพต่อ 555
    ..
    เเวะมาเล่าเรื่องฝันต่อ555
    อันนี้เป็นฝันย้อนยุคค่ะ ในฝันเห็นชายผู้หนึ่งใบหน้าคมเข้มรูปร่างกำยำแบบนักรบสมัยก่อนยืนอยู่กับสตรีนุ่งซิ่นห่มสไบแบบคนโบราณใบหน้าสวยหวาน เเต่ดูท่าอารมณ์นางจิไม่ค่อยดี555 ก็เห็นอยู่บนเรือนไทยค่ะ เเต่เหมือนหนูเเค่เข้าไปดู เห็นชายไทยโบราณหลายคนกำลังซ้อมมวยฝึกดาบอยู่บริเวณรอบเรือนไทย หนูก็ตามไปดูเค้าตีดาบ ในฝันจิตมันรู้ว่าอันนี้เป็นดาบศักดิ์สิทธิ์ที่สร้างขึ้นมาจากเหล็กน้ำพี้นะ
    ..
    ช่วงท้ายความฝันชายผู้นั้นจึงหันมามองหน้าและจ้องตาหนู หนูจำแววตาได้ชัดเจน คือ เหมือนท่านรู้มาตลอดว่าหนูแอบดูอยู่ เเล้วท่านก็ลอยวืดเข้ามาหา เเล้วสื่อสารโดยใช้จิตว่า พระยาพิชัยดาบหัก เเต่ปากท่านไม่ขยับค่ะ เสียงดังกังวาน
    หนูถึงกับสะดุ้งตื่นเลยทีเดียว ^_^~
    ..
    หนูเองก็ไม่เคยทราบประวัติหรือเรื่องราวโดยละเอียดของท่านมาก่อนค่ะ รู้เพียงว่าท่านเป็นนักรบที่กล้าหาญของไทยในอดีต แต่พอมีฝันเเบบนี้ ก็คิดว่าท่านคงต้องเป็นเทพองค์ใหญ่หรือพระโพธิสัตว์ใช่ไหมคะ?

12. วงกรตน้ำ

12
    ได้น้ำผึ้งป่ามา 1 ขวด ทำไมมันอร่อยจุงเบย :D:D:D
    อ.นบ พญาครุฑแถบเทือกเขาทางจันทบุรี ก็น่ามีอยู่นะคะ แต่ไม่รู้ว่า เป็นเผ่าพันธุ์เดียวกับที่ อ.นบ พบเจอไหม?
    เรื่องการทดสอบจิตในฝันนั้น ต้องบอกว่า เป็นอะไรที่มักจะตกอยู่บ่อยๆ :p:p:p:p แต่ก็อาจจะไม่ตกจนจมนะ อิอิ

13. หนุ่มโชคชัย

ไปเปิดหูเปิดตาบ้างก็ได้ครับน้องเจน ดูหนังในโรง สนุกกว่าดูในเวบเยอะครับ 55555
    แต่พี่ก็จำไม่ได้ว่า ดูหนังในโรงครั้งหลังสุดเมื่อไร 55555

14. หนุ่มโชคชัย

ได้มายังไงครับน้ำผึ้งป่า เดี๋ยวนี้ เจอแต่ผึ้งเลี้ยงครับ มีอยู่คราวนึง มีคนกลุ่มนึงมาที่ที่ทำงาน เอาน้ำผึ้งป่ามาขายครับ บอกว่าเป็นพวกกรมป่าไม้ จับพวกลักลอบตีผึ้งป่าได้ เลยเอามาขาย ไม่แพงมาก ผมกับเพื่อนๆ เลยซื้อไว้ แต่กลิ่นมันเหมือนน้ำอ้อยมากๆ สงสัยจะน้ำผึ้งปลอม หรือไม่ก็ผึ้งเลี้ยง 55555

15. หนุ่มโชคชัย

พระยาพิชัยดาบหักเหรอครับน้องแอม เฮียเคยดูประวัติท่านคร่าวๆ จากในหนังครับ
    คุณบัวสวรรค์บอกว่า ท่านสร้างวัดไว้ที่ฝั่งปากน้ำ สมุทรปราการด้วยครับ จำชื่อวัดไม่ได้ อิ อิ

16. Bodhisattva

1
    ..
    ..
    หนูไม่ค่อยได้ดูซีรีย์หรือหนังประวัติศาสตร์ไทยกับเค้าหรอกค่ะ
    สงสัยจะต้องไปหาดูมั่งละ ขนาดสุริโยไทยที่ว่าฮอตฮิตเค้าไปดูกันทั้งบ้านทั้งเมือง
    หนูก็ไม่ได้ดู >< ไม่รู้ตอนนั้นหนูไปมัวทำไรอยู่555
    ส่วนใหญ่ถ้าพีเรียดละครไทยหนูจะชอบดูเเนวผีๆ มากค่ะหลอนได้ใจดี 555
    ..
    ชื่อวัดอะไรคะเฮียหนุ่ม สาธุค่ะ

17. วงกรตน้ำ

12
    ก็พอดีเจ้ร้านข้าว เขาทำรีสอร์จเชิงสวนผลไม้บนเขา ตอนนั้นเปรยๆเรื่องอยากได้น้ำผึ้งป่า เพราะที่ขายตามe-7 จะเป็นน้ำผึ้งจากดอกลำใยซะส่วนใหญ่ บางยี่ห้อผสมน้ำตาลอีกต่างหาก
    ทีนี้รีสอร์จเขาอยู่บนเขา ที่ไม่ใช่เขตป่าสวงนนะ เขาก็เล่าว่า แถวนั้นรู้จักคนนึง (คนแถวนั้น) ที่มักจะไปตีผึ้งเพื่อเอาน้ำผึ้งมาขาย เขาจะไปหาเฉพาะช่วงปลายปีนี่แระ ไปกลางคืน เช้ามาก็เอามาขายที่รีสอร์จ พวกที่ กทม.จะมาซื้อไปหมด จากรพ.แห่งหนึ่ง (เขาจะถามก่อนจะมา) คนตีผึ้งนี่ชุดอุปกรณ์ท๊อปฟอร์มมาก ลมไฟผึ้งกลางคืนนี่แระ ไปมาครั้งนึงก็ได้มาราวๆ 4-5 ขวด พวกที่มาจาก กทม. จะเหมาไปหมด เลยบอกให้เขาเก็บไว้ให้ขวดนึง ก็ผ่านไปราวๆเดือนนึงถึงได้มา ก็ดมดู ว่ามันหอมเผ็ดฉุนกว่าน้ำผึ้งที่ขายทั่วไป แถมตอนชิมดู มีรสคล้ายๆพริกไทยนิดนึง(อธิบายไม่ถูก) คาดว่าจะคือรสจากรังผึ้ง รสหวานชุ่มชื่นมากละเอียดละมุนมาก แต่ไม่แสบคอเหมือนน้ำตาลนะ ตอนกินเหมือนจะมีรสดอกไม้อยู่หลายชนิดนะ แต่แยกไม่ค่อยออก เลยเดาๆว่า แถวนั้น สวนทุเรียน สวนมงคุด สวนมะม่วง น่าจะดอกพวกนี้หลาย%อยู่ (รสผิดกับดอกลำไย) และก็สีก็สวยมาก เจ้าของก็การันตีว่าแท้ เพราะรู้จักคนที่ตีผึ้งอย่างดี เมื่อก่อนตอนเด็กๆ แม่ซื้อมาไว้บ่อยๆ เห็นว่าคุณประโยชน์มากกว่าน้ำผึ้งที่ได้จากการเลี้ยง พอดีช่วงที่ผ่านมาอยากได้ไว้บำรุงร่างกายให้คนป่วยอะค่ะ

18. หนุ่มโชคชัย

ลองไปหาดูครับน้องแอม เหมือนว่าบัวขาวแสดงเป็นตัวท่านนะ
    เฮียก็นึกอยู่ว่าชื่อวัดอะไร แต่นึกไม่ออกจริงๆ เดี๋ยวจะลองหาในอากู๋ดูนะครับ เผื่อจะเจอ

19. หนุ่มโชคชัย

ดีจังเลยครับ ที่ได้น้ำผึ้งป่าแท้ๆ ตอนเด็กๆ พ่อกับเพื่อนๆ เคยช่วยกันตีผึ้งหลวง ได้น้ำผึ้งเยอะครับ
    รสชาดอร่อยละมุนลิ้นอย่างคุณวงกรดน้ำว่าครับ ส่วนผมก็ตีได้แต่ผึ้งรังเล็กๆครับ ตอนตีนะ ก็เอายาเส้นของพ่อ มวนใส่ใบตองมวนใหญ่ๆ แล้วเอาไปเป่าควันใส่ผึ้งครับ ปรากฏว่า เมาทั้งคนทั้งผึ้งครับ ไม่รู้ว่าใครเมากว่ากัน 55555

20. หนุ่มโชคชัย

เฮียลองหาดูแล้วครับน้องแอม น่าจะชื่อวัดพิชัยสงครามครับ
    เพราะตรงกับชื่อท่านด้วยครับ