กระแส"พญานาค"กับข้อเท็จจริงบางอย่าง(มีคลิป) คนที่ไม่เชื่อควรดูด้วยดุลพินิจ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย 9@Phonlee, 1 กุมภาพันธ์ 2018.

1. กาแฟโบราณ2สอ

กาแฟโบราณ2สอ วันหนึ่งอยากเดินเข้าป่า

เจนก็อยากไปที่ตรงนี้คะอาจารย์
    เป็นทริปต่อ จากการไป ชัยภูมิ 5555
    โอ้ยยย อยากจะบอกว่าเมื่อวานนี้
    ตั้งใจพาพ่อไป ไม่หวังเลขเท่าไหร่
    แต่ก็เหมือนตามสถานการณ์ คนเขาไปถูๆกันเยอะแยะ
    คนดูแล ประกาศขึ้นมา
    “ไผเอาแป้งมานำ ห้ามเอามาทาเด้อครับ”
    หลายคนถูกด่าไปตามๆกัน
    ใครไหว้นานก็ถูกเบียด
    กำลังตั้งจิตอธิษฐาน ถูกชน ก็ลืมเลยจ้า

2. กาแฟโบราณ2สอ

กาแฟโบราณ2สอ วันหนึ่งอยากเดินเข้าป่า

ฮิ้วๆๆๆ จัดๆแน่นอน
    ขอบคุณค่าพี่แม็ค ที่ตีเลขให้

3. กาแฟโบราณ2สอ

จะว่าไป เมื่อคืนนี้ ฝัน แบบเห็นภาพชัดเจน
    นอนดูดาว ดาวเต็มท้องฟ้า สวยงามมากคะ
    แล้วก็เป็นไปตามที่ค้าด มีดาวตกด้วย
    ได้อธิษฐานในฝันอยู่
    ถ้าตีเรื่องเลข เปิดหาในพี่เกิ้ล
    ตรง ตามที่พี่แม็คบอกเป๊ะๆเลยอ่ะ เริ่ดคะ

แต่ความหมาย ไม่รู้ว่า ออกมาดีมั้ย
    รบกวนอาจารย์นพ อาจารย์9 ตีความหมายฝัน
    ให้ลูกทีคะ ที่แน่ๆ ตัวเลข ตามพี่แม็คบอกเลย
    ไม่บังเอิญแล้วม้างงงง

4. 9@Phonlee

9@Phonlee เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2014
    ลองดูวิดีโอคลิป...อาจได้เลขถูกใจ

หรือภาพนี่
    บังเอิญเลขตรงกับที่*Max*บอก
    เปิดดูไฟล์ 4808353

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มกราคม 2019
  5. กาแฟโบราณ2สอ

แง~~~ อาจารย์9ค่า หนูเปิดดู ไม่ได้
    เฉลยเลยได้มั้ยคร้าบบบ

6. กาแฟโบราณ2สอ

วันที่18 นี้
    ไปรำบวงสรวงกรมหลวงประจักษ์ อุดรธานี ค่า
    หมูจะไปรำ เป็นปีที่สองแล้ววว

7. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

สภาวะที่เจนฝันมันเป็นอรูปฌาน
    ที่ก้าวกระโดด ไม่ผ่านการขึ้นรูปมาก่อน
    สามารถเกิดได้กับทุกคน ไม่ว่าจะเคยฝึก
    หรือไม่เคยฝึกอะไรมาก็ตาม ถือว่าเป็นเรื่องปกติ....
    ก็ถือว่า ดูดาวบนท้องฟ้า เล่นๆไปแล้วกัน...
    สังเกตุซิ แม้จะรู้สึกว่า เหมือนดูท้องฟ้า
    แต่จะพบว่า ไม่สามารถขยับกายไปไหนได้เลย....

แต่ถ้าทางปฏิบัติถือว่า ไม่ดีถ้าไปยึดนะ
    ไม่ดีเลยหละ
    แต่ก็มีนักปฏิบัติหลายคนนะที่ไปหลงสภาวะนี้
    ทั้งๆที่ไม่เคยฝึกรูปฌานมาก่อน และมันมักจะ
    ทำให้หลงตัวเองได้อย่างสุดๆ....
    และหลงแบบกลับตัวไปได้ด้วย.....
    (ลองนึกว่า เจนนอนๆยังเข้าได้)

คือปกติ ถ้ามาถูกหลักการปฏิบัตินะ
    หมายถึง ผ่านกรรมฐานที่ขึ้นด้วยรูปก่อน
    จิตที่เข้าถึงสภาวะนี้
    มันจะมีความสามารถทางด้านพลังงาน
    ขึ้นมาปกติเหมือนมีลมหายใจเข้าออก...
    และพวกที่เข้าถึงสภาวะนี้ได้นาน
    ก็จะกลายเป็น พวกจอมคาถานั่นหละ....
    มักจะเจอในกลุ่ม นักพรต พระฤาษี ดาษส ประมานนี้..
    คือเจอในกลุ่ม ที่ปฏิบัติแบบมีระเบียบวินัย....

พอขำๆ..

8. 9@Phonlee

คลิ๊กตรงสามเหลี่ยม 1 ครั้ง
    น่าจะดูได้นะครับ
    แค่เป็นก้อนเมฆแปลกตา

9. กาแฟโบราณ2สอ

ไอแพดดูไม่ได้เลยคะอาจารย์ แง~~~

10. กาแฟโบราณ2สอ

เย้ย~~~ กลัวเลยคะอาจารย์
    คือว่า ว่าจะไม่เล่าคิดว่าเป็นฝันธรรมดา
    ก่อนหน้านี้ 3-4วันเองคะ
    เจนฝันถึงพระจันทร์ดวงใหญ่มาก
    มันเหมือนพระจันทร์ดวงนี้ กำลังพุ่งเข้ามาใกล้ๆ
    แบบว๊าบ มาเรื่อยๆ เจนกระดิกตัวไม่ได้เลยคะอาจารย์
    มันเป็น ภาพ ข้างหน้าคือทุ่งกว้าง มีต้นไม้
    แล้วถัดไปคือพระจันทร์ดวงโต ที่ใกล้เข้ามา
    จนแบบจะชนโลกให้ได้

จะว่าไปเจนฝันถึง การมองดาวบ่อยมากเลยคะอาจารย์
    แบบมองดูดาว มันเป็นกลุ่มดาวที่สวยงามมากคะ
    จะมีดาวสีส้มดวงหนึ่ง แล่นไปแล่นมา
    มันเหมือน ดูท้องฟ้าที่สวยงามมากคะ
    (บางทีไม่อยากตื่นเลย มันสวยมากจริงๆคะอาจารย์)
    มองเหมือนถูกดึงดูดให้เพ็งไปที่ดาว และตัวเจนนอนดู
    แบบอาจารย์ว่ามาเลยคะ

แต่ส่วนมากเจนเอาไปตีหวย
    ทีนี้ในพี่เกิ้ล เลขเยอะมาก เลยไม่สนใจค่ะอาจารย์

พออาจารย์ว่ามา กลัวนิดๆ
    การฝันถึงการนอนดูดาวมันจะมาเป็นช่วงๆคะอาจารย์
    เข้าเดือนนี้ พึ่งมาฝันถึง
    มีวิธีแก้ ฝันแบบนี้มั้ยคะอาจารย์
    ลูกกลัว

11. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เจน ไม่ต้องสนใจหรอก ไม่มีอะไร
    ไม่ต้องไปยึดอะไร และอย่าไปอยู่นาน
    คือ ถ้าเห็นอีก ก็ให้รีบตั้งสติซะ
    เอาไว้ แค่พอตีเลข พอฮาๆพอ

เราไม่ได้เป็น สายปฏิบัติอะไรตอนนี้
    เอาเป็นแค่สายฮาพอ....

พระจันทร์ ไม่ใช่แบบดวงจันทร์นะ มันดูคล้ายเฉยๆ
    แต่เป็นลักษณ์ดวงจิตชนิดหนึ่ง มีพลังเป็นปกติ
    คือจะมีคล้ายๆคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า..ถ้าใกล้ๆ อาจจะได้ยินเสียงคลื่นด้วย...
    ถ้าขยับตัวได้ เมื่ออยู่ใกล้ถือว่าแปลก ....
    ดวงจิตขนาดนั้น คนปกติมีกำลังจิต ฝึกสมาธิ
    ยังขยับตัวไม่ได้เลย......
    เพียงแต่ว่า ไม่ได้พบเห็นได้สากล...

เครเนาะ...

12. กาแฟโบราณ2สอ

ถึงว่าเลยคะอาจารย์ เพราะจะว่าไป
    มันเป็นเหมือนพระจันทร์ทรงกลด แต่ไม่ใช่
    ไม่สามารถละสายตาได้คะ อึ้งกิมกี่
    มีคนอื่นๆในฝันมาสะกิดให้วิ่ง
    เลยวิ่งคะอาจารย์ พอหันไปอีกที
    คนร่างยักษ์เดินมากัน เพียบ
    และลูกศิษย์คนนี้ก็วิ่ง พอวิ่งก็ตื่นเลยคะ
    มาเปิดดู ทำนาย
    โอ้ว เลขเยอะ ทำไมเจนไม่ฝัน 3ตรงๆแดงๆไปเลยน๊า

13. กาแฟโบราณ2สอ

หลังๆมานี้
    เจนท่องบทที่อาจารย์ได้มาจากท่านพระครู
    ก็แบบว่า แอบหวัง นิดๆคะ ว่าจะฝันถึง3ตัวตรงๆ
    ก็มาฝันถึงพระจันทร์
    ฝันดูดาว นี้เลยคะอาจารย์
    ฝันแปลกถึงคนอื่นที่รู้จักผ่านๆ
    ก็พยายาม ค้นหาตัวเลขในฝัน
    …ถึงได้มารู้ความหมายจากอาจารย์
    แอบกลัว แต่ถ้าอาจารย์บอกให้เฉยๆ
    หนูก็จะปล่อยไปเลยคะ 5555
    เพราะว่า ไม่มีตัวเลขที่แน่ชัด

คาถา
    (เจนท่องทุกวันตอนนอนจนหลับไปเลยคะอาจารย์)
    คาถาไหนที่อาจารย์ให้ท่อง เจนจะท่องจำ
    และท่องก่อนนอนไปเรื่อยๆเลยคะอาจารย์
    แบบว่า พร้อมเรียนรู้ หลักการเลย 555

14. 9@Phonlee

ใครพอยังจำได้ว่าเมื่อหลายเดือนก่อน(ปี 61)...
    ท่านอจ.นพบอกว่าจะไปกราบท่านพระครูปลัดจิตไว
    "ใครมีอะไรถาม ฝากถามได้"

ผมได้ฝากคำถามเรื่องส่วนรวมไป 3 ข้อ
    แต่อจ.นพลืมถามไป

ประมาณข้างล่างนี่นะคับ(ประมาณ)
    ข้อ 1.อยากทราบว่าปีหน้า(62)ประเทศไทยจะประสบภัยธรรมชาติรุนแรงไหม
    (ข้อนี่...จะนับว่าได้เกิดขึ้นไปแล้วได้ไหม ?
    ต้นปีพายุปลาบึกที่พัดถล่มภาคใต้ แม้จะไม่รุนแรงมากตามที่ทุกฝ่ายคาดไว้ แต่หลายๆพื้นที่ก็เสียหายไปพอสมควร ที่สำคัญบางพื้นที่ตกข่าว อย่างเช่น อ.ทุ่งสงซึ่งเป็นเมืองเศรษฐกิจหนึ่งในนครศรี เพื่อนผมอยู่ใจกลางเมืองซึ่งไม่ติดทะเลเลย น้ำท่วมไหลเชี่ยวในตัวเมืองสูงเทียบหน้าท้องในรอบหลายสิบปีในช่วงเย็น แต่แค่ข้ามคืนน้ำก็ค่อยๆระบายออกไป

ข้อ 2.อยากทราบว่าปีหน้าก่อนเดือนพฤษภาจะมีเลือกตั้งไหม(ตอนนั่นที่ถามทุกคนก็ทราบว่าจะเกิดขึ้นในเดือนกุมภาแน่นอน และสุดท้ายรูปการณ์ออกมาค่อนข้างชัด90%ว่าเป็นกุมภา)
    แต่ทำไมผมถึงฝากถามพระครูปลัดว่าก่อนเดือนพฤษภา
    (บางท่านอ่านแล้วคงคิดว่าผมนี่ไม่ติดตามข่าวเลือกตั้งเลยนะ)

(แม้วันนี้ผลสรุปยังไม่โอ แต่ก็พอนับได้ว่ามีอะไรยุ่งๆแว๊บๆเข้ามาในจิตใจ ในช่วงที่เกิดคำถามนี้ขึ้นมา)
    อันนี่ไม่เกี่ยวกับการเมืองนะคับ คือผมต้องการทดสอบคิกขุเดาสญาณแค่นั่นเอง
    ...วันนี้ภาวนาขอให้ผมเดาสญาณผิด 555

ข้อ 3.ในอนาคตประเทศไทยบนที่สูงจะเห็นหิมะตกไหม
    (ข้อนี่ยังไม่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น...งั้นรอดูอนาคตต่อไป)

ไม่มีอะไรครับ
    แค่เล่าให้ฟังพอขำๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2019
  15. กาแฟโบราณ2สอ

พายุปาบึก น่ากลัวมากคะอาจารย์

16. กาแฟโบราณ2สอ

อาจารย์9 คะ
    วันนี้ตอนเช้า ได้รับโทรศัพท์จาก คนขายรถเวสป้า
    ว่า ป้ายทะเบียนรถ มาถึงแล้วนะคะ
    แล้วสิ่งที่เจนตกใจ เพราะ เลขทะเบียนรถ
    มันตรงกับ เลขมุมขวาบน ของภาพนี้ ของอาจารย์ เป๊ะๆๆ
    เพิ่มเลขแปดมาตบท้าย
    รวมเป็นทั้งหมดสี่ตัวเลข
    แต่สามตัวหน้า แบบอาจารย์เป๊ะๆเลยยย
    อัลไล จะบังเอิญไปมั้ยเนี่ยยยย

17. บุรุษไร้เงา

ของเจนได้ป้ายทะเบียนเร็วเนาะ...
    ส่วนตัวยังไม่ได้เลย...น่าจะเพราะว่า
    เป็นป้ายทะเบียน กทม.
    และเหมือน การดำเนินการในช่วงนี้
    มันค่อนข้างใช้ระยะเวลา...

ทั่วไปนะครับ เรื่องภัยธรรมชาติต่างๆ ที่เกิดจาก
    ดิน น้ำ ลม และไฟ ต่างๆ บนโลกนี้
    ทางด้านวิชาการ จะมีแบบจำลอง
    เพื่อใช้พยากรณ์ล่วงหน้าได้เป็น
    หลักหลายสิบปีอยู่แล้วปกติครับ.......
    เช่น เรื่อง การระเบิดภูเขาไฟ แม่นระดับหลักนาที

เรื่อง ของพายุต่างๆนั้น มีรายชื่อพายุเรียง
    ตั้งอักษร์ A-Z

เรื่อง ไฟป่า เป็นสถิติ มีความเชื่อมั่นสูง
    พูดง่ายๆว่า มีโอกาสเกิดขึ้นได้...
    แม้แต่ในประเทศไทย เราจะพบกับคำว่า
    บริเวณนี้ ''ไหม้ทุกปี''

เรื่องปริมาณน้ำ แบบจำลอง บอกได้ล่วงหน้าเป็นหลัก
    ไม่ต่ำกว่า ๒๐ ปี.......เคยเรียนมา มีสมการที่ใช้คำนวณได้
    อยู่ใน วิชา Advance Math. สมัยเรียน ป.โท ครับ...
    แต่ลืมแล้วหละครับ เพราะมันเป็นวิชาบังคับต้องเรียนร่วม
    กับกับทุกสาขาในแขนงเดียวกัน....สมการมันบอก
    ได้แม้กระทั่งปริมาณของน้ำฝน ที่จะตกในอนาคตครับ....

เรื่องโอกาสในการเกิดแผ่นดินไหวในบริเวนต่างๆ
    โอกาสเกิดคลื่นยักษ์ คลื่นสึนามิ พวกนี้
    เราดูจากแผนที่ ที่เรียกว่า ไซด์ซิมิคแมพ ได้ครับ
    คลื่นวิหนึ่ง ไปได้ ๒ ถึง ๓ กิโล(วัดกันได้ครับ)
    หลักๆเกิดจากแผ่นดินแยก กับ ซ้อนทับกัน....

สังเกตุอะไรได้ไหมว่า ภัยธรรมชาติเหล่านี้
    โลกนี้มีทฤษฏีรองรับไว้แล้ว.....จากฐานข้อมูล
    ที่มี ณ ช่วงเวลาที่ทำการทดลองและวิจัย
    แน่นอนว่า มันรวมในเรื่อง ของสภาพแวดล้อม
    ทางธรรมชาติ สภาพแวดล้อมของบริเวณ
    พื้นที่ที่สำรวจ แน่นอนว่า ในอนาคตมันย่อม
    มีการเปลี่ยนแปลงได้อยู่แล้ว....
    ดังนั้น ทฤษฎีต่างๆ แบบจำลองที่พยากรณ์ได้
    มันไม่ได้ ถูกต้องที่สุด แต่มันดีที่สุดแล้ว ณ เวลานั้นๆ...

ดังนั้น หากใครซักคน จะมาพยากรณ์ในเรื่อง
    ภัยธรรมชาติ ภัยภิบัติ จากทฤษฏี ฐานข้อมูลต่างๆ

ให้พูดอย่างไร ก็จะสามารถตีให้ถูกได้หมด
    เพียงแต่ มากน้อยแค่ไหนเท่านั้นเองครับ...

แต่ที่แปลกกันก็คือ ชอบเอามาพูดในเรื่องของความเชื่อ
    ในเรื่องของสิ่งเหนือธรรมชาติ บ้างก็โยงมาในเรื่องของ
    ศาสนา เรื่องการเมือง เรื่องภิภพ ต่างดาว อวกาศ
    ผู้วิเศษต่างๆที่เกี่ยวข้อง ที่หนักคือ โยงเข้ามากลาย
    เป็นตนเองที่กลายเป็นผู้วิเศษ ผู้พยากรณ์ฯลฯ
    อะไรต่างๆนาๆ....มันเลยกลายเป็นฟ้องว่า
    เราเองนั่นหละ...ที่ไม่เข้าใจธรรมชาติตรงนี้
    อยู่กับธรรมชาติบนโลกใบนี้อย่างไม่เข้าใจ
    หลักการที่มันเหตุและผล ในตัวมันเองครับ.....

ดังนั้น เรื่องทำนองนี้ จะเป็นเรื่องที่ยังมาไม่ถึง......
    ผู้ที่มีความสามารถในการ คาดการณ์ รู้เห็นอนาคตได้
    จึงมักไม่ให้ความสำคัญกับเรื่องแบบนี้ครับ.......
    แม้จะพูดให้ฟัง ผู้รับฟัง ก็ไม่ควรจะไปยึด
    ในสิ่งที่ได้ยิน....เพราะมันจะกลายเป็นวิตกจริต
    เด่วก็ได้ ไปซื้อที่ บนภูเขา สร้างบ้าน
    เสร็จพวก เกร๊งกำไร จากการขายที่ไป ๕๕๕
    (นึกแล้วเสียดาย น่าจะมีที่บนเขาเยอะๆ ๕๕๕)

เพราะ อนาคตมันเปลี่ยนแปลงได้เสมอ
    ไม่เหมือนอดีต....พอนึกภาพออกไหม.....

เนื่องจากสภาพแวดล้อม ทางธรรมชาติ
    มันสามารถเปลี่ยนแปลงได้ หลักๆก็คือ
    มนุษย์นี่หละครับ...ที่เป็นต้นเหตุให้เกิดการเปลี่ยนแปลง
    ด้วยเรา ได้นำเอาทรัพยากรทางธรรมชาติต่างๆ
    ที่มันเป็นส่วนในการสร้างสมดุลย์ทางธรรมชาติปกตินั้น
    เอามาใช้งานในด้านต่างๆ เป็นเหตุให้ระบบของธรรม
    ชาติตรงนี้ มันมีการเปลี่ยนแปลง...

มันก็เปรียบเสมือน เป็นการทำให้สมการในแบบจำลอง
    มีค่าเปลี่ยนแปลงไป เนื่องจากข้อมูลมันเปลี่ยน
    ดังนั้น เมื่อสมการเปลี่ยนเพราะข้อมูล ผลที่ได้
    ของสมการก็เปลี่ยนแปลงไป อาจจะเร็วขึ้นคือ
    ภัยธรรมชาติเกิดเร็วขึ้น เช่นภูเข้าไฟระเบิดปกติ
    จะ ๕๐ ปีอาจเหลือ ๑๐ ปี หรือ ช้าลงก็ได้
    ไม่ว่าจะคลื่นยักษ์ ปริมาณน้ำ ขนาดพายุ ความรุนแรง
    จะสามารถออกมาในทางที่ให้ ค่าที่เพิ่มขึ้น หรือ ลดลง
    เป็นไปได้ทั้งสองทางครับ.....

ดังนั้นแล้ว ในทางปฏิบัติ จึงมีคำสอนขึ้นมาว่า

'' รู้ก็ให้รู้ ให้เห็นแต่ของเราคนเดียวนี่หละ
    ไม่มีใครรู้ ใครเห็นเหมือนเรา ก็ไม่ต้องให้
    ใครเค้ารู้ด้วยหรอก..............

แล้วค่อยมาดูว่า มันเกิดจากอะไร
    จากเหตุ ๑ จากเหตุ ๒ จากเหตุ ๓ เหตุ ๔ เป็นต้น ''
    มันก็จะทำให้เรายังอยู่ในเส้นทางได้....
    อยู่ร่วมกับธรรมชาติ ได้อย่างแยบยลต่อไป
    หรือ แค่พอฮาๆ ขำๆ ก็ว่ากันไป.........

ปล. ถ้า รู้อดีต รู้อนาคต รู้อะไร ของบุคคล สัตว์ สิ่งของ ฯลฯ
    รู้ได้ก็ปล่อยให้มันรู้ไป แต่ไม่ต้องไปอะไรๆกับมัน
    คือรู้แล้วก็แล้วไป.....รู้แล้วก็ทิ้งไป.

ถ้ามันไม่รู้ ก็ไม่ต้องไปอยากรู้อะไรๆกับมัน
    ให้แล้วๆไป. พูดง่าย คือ ช่างมัน....

ให้รู้จัก แล้วๆไป ไม่อะไรๆกับมัน
    ไม่ว่าจะรู้หรือไม่รู้อะไร แล้วก็ทิ้งมันไป

ต่อไปมันจะรู้หรือไม่รู้ ตามธรรมชาติของมันเอง
    และมันจะละเอียดลึกขึ้นได้ของมันเองตามลำดับ
    โดยที่ เราจะไม่ไปอะไรกับมัน
    และก็จะเป็นคนปกติทั่วๆไป
    ที่ใช้ชีวิต ร่วมกับโลกได้อย่างแยบยลนั่นเอง.......

ทุกเรื่องนั่นหละ ที่ต้องแล้วๆไปให้เป็น
    และไม่อะไรกับมัน เราก็จะเริ่มเข้าวิถี
    การรู้ตามธรรมชาติ ของเนื้อหาเดิมแท้
    ของจิตเราได้เอง ทุกคนนั้นหละครับ......

แค่เพียงแต่โม้ให้ฟัง.....

18. กาแฟโบราณ2สอ

ได้วันนี้พอดีค่ะอาจารย์ เขาโทรมาบอก
    แต่เจนต้องไปเอาที่หนองคาย
    กะว่าพรุ่งนี้จะโทรบอกให้เขาส่งมาให้ค่ะ
    ไม่รู้เขาจะส่งมาให้ได้มั้ยค่ะ

19. 9@Phonlee

สรุปคือทะเบียนรถ 8928 สิคับ
    3 ตัวหน้าตรงเป๊ะเลยนะ

892 เป็นเลขนำโชคของผม
    จึงนำมาติดหน้าPCคอม
    แม้แต่พวงกุญแจโลหะ
    ผมยังจ้างช่างแกะสลักเลขนี้ไว้
    อืม ใครอยากฮา...ฮาได้คับ

20. 9@Phonlee

ขอแซววาทีก่อนครับท่านอจ.นพ
    ครั้งหนึ่งเคยจะถามอจ.ว่า "จบโท ใช่ไหม"
    เพราะเคยได้ยินว่าไปดูงานนั่นโน่น
    บวกกับความรู้สึกในใจว่า"น่าจะจบโท"
    แต่ก็ไม่ได้ถาม เพราะส่วนตัวเกินไป
    55 เช้าวันนี้ได้คำตอบตรงที่คิดเดาไว้แล้ว

ส่วนวิชา Advance Math.น่าทึ่งคับ
    (ตามรายละเอียดที่ท่านเล่ามา)
    แสดงว่าบุคลากรระดับสูงที่ทำหน้าที่รับผิดชอบ
    เกี่ยวกับธรณีวิทยา หรือกรมอุตุต้องมีความรู้ด้านนี้
    แต่สงสัยว่า"ช่วงที่จะเกิดซึนามิฝั่งทะเลอันดามัน"
    ทำไมไม่แจ้งล่วงหน้าสักเดือนสองเดือนหรือสักปี
    แต่ทุกครั้งจะแจ้งเตือนหลังเกิดแผ่นดินไหวแล้ว

ถ้ามองในแง่ดี...ตามความจริงของโลกใบนี้
    คงเนื่องจากสภาพแวดล้อมทางธรรมชาติ
    ทั้งจากฝีมือมนุษย์ที่เป็นต้นเหตุสำคัญ
    และการเปลี่ยนแปลงในแต่ละครั้ง เช่นแผ่นดินไหว
    หรือภูเขาไฟระเบิด ทำให้แกนโลกเปลี่ยนไป
    ระดับความหนาบางของเปลือกโลก-ชั้นดิน-ชั้นหิน
    ข้อมูล หรือค่าหรือองศาต่างๆที่เคยคำนวณไว้
    ตัวเลขมันผิดเพี้ยนไปเรื่อยๆ...ไปเรื่อยๆ
    จนยากที่จะคำนวณระยะยาวได้แม่นยำ
    หรือไม่อยากคำนวณ...
    ...เพราะฐานข้อมูลเปลี่ยนแปลงทุกเวลา
    ด้วยเหตุที่ยุคนี้ภัยธรรมชาติรุนแรงเกิดขึ้นถี่มาก