กระแส"พญานาค"กับข้อเท็จจริงบางอย่าง(มีคลิป) คนที่ไม่เชื่อควรดูด้วยดุลพินิจ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย 9@Phonlee, 1 กุมภาพันธ์ 2018.

1. aegmanmu

aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2012
    กระทู้นี้น่าสนุกแหะ

2. กาแฟโบราณ2สอ

กาแฟโบราณ2สอ วันหนึ่งอยากเดินเข้าป่า

ช่ายยยแล้วค่าอาจารย์
    โอ้ยยย ขอเถอะ งวดนี้

3. หนุ่มโชคชัย

หนุ่มโชคชัย เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2017
    มีความเป็นไปได้สูงแล้วครับน้องเจน
    แต่ยังไงกะอย่าทุ่มจนหมดตัวเด้อ 55555

4. aegmanmu

ขอติดตามอ่านด้วยคน ผมชื่อเอกนะครับ พอดีวันนั้นอ่านกระทู้เด่นแล้วก็ตาเหลือบมาเห็นกระทู้นี้ เลยลองเปิดดูหน้าแรก ดูไปดูมา ดูคลิปเกี่ยวกับเรื่องพญานาค ก็มีความรู้สึกว่าเหมือนมีกระแสไรบางอย่างนำพาให้เข้ามาดู หลายวันมานี้นั่งดู นั่งอ่านแบบลวกๆๆ ก็ได้ไรดีๆๆไปเหมือนกัน โดยเฉพาะหน้าที่ 148 ที่คุณ nopphakan ที่เขียนว่า
    ''ดอกบัวที่ติดผิวน้ำ และชู่ช่อเหนือน้ำ พร้อมที่จะรับแสงตะวัน''
    กลุ่มนี้เปรียบได้กับความพร้อมที่รับธรรมอันสว่าง

ผมอ่านแล้วรู้สึก เห้ยๆ ต้องมีไรแน่ๆๆ ก่อนที่จะเข้ามาอ่านหน้า 148 ผมได้ฝันถึงองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ พระองค์นำคณะสงฆ์มาโปรดใครบางคน เป็นผู้ชาย ขาว สูง แต่ผู้ชายคนนั้นไม่ยอมอยู่ให้องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ได้แสดงธรรม พระองค์จึงเดินกลับมาที่หมู่คณะสงฆ์ตามเดิม ตัวผมในฝันตอนนั้นเป็นเณรครับ กำลังหาคนช่วยนุ่งจีวรอยู่ ฝันแค่นี้ผมก็รู้ด้วยตนเองว่า ท่านคงมาสอนหรือบอกอะไร คงจะเกี่ยวว่าใครสอนได้ก็สอน สอนไม่ได้ก็ไม่สอน พอมาอ่านประโยคที่ว่าดอกใต้โคลนตม มันจิ๊ดเลย แต่ละครั้งที่ผมฝันถึงพระองค์ พระองค์มาในกายงามตลอด หล่อเหลาสุดๆ
    ผมมีคำถามครับ ถ้าพญานาควรกายเงิน ท่านจะเป็นลักษณะอย่างไรครับ
    ที่ได้อ่าน เช่น สีดำ (วรกายสีดำ เชื่อว่า ท่านมีอุปนิสัย ดุดัน ชอบสันโดษ เรียบง่าย และมีหน้าที่ปกป้องทรัพย์สมบัติ ใครต้องการทรัพย์จากพญานาค ก็มักจะบูชาพญานาคที่มีวรกายสีดำ) อ่านตรงสีดำนี้นึกถึงองค์ท้าวนาคพันธ์เลยครับ ฝันว่าท่านมาคายแก้วให้ผม

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

พยานาคสีเงิน ถ้าเปรียบกับคน...จะได้พอเห็นภาพง่ายๆ..
    ก็เหมือนคนมีของ จอมคาถา ผู้มีวิชาคาคมนั่นหละ...
    เพียงแต่ว่า พบเห็นได้น้อย.....คล้ายคนที่เคร่ง
    ในการฝึกสมาธินั่นหละ..

เหตุเพราะทางภูมิพยานาค เนื่องจากมีท่านที่เป็นเลิศ
    ทางวิชาเดินธาตุโบราณอยู่ ณ ปัจจุบันนี้
    เรียกว่า ได้รับการยอมรับจากทุกภพภูมิ
    ว่าไม่มีใครเก่งกว่า สมมุติถ้าเป็น พระในสมัยพุทธกาล
    ก็จะเป็น เอกะคัตทะ ในด้านนี้นั่นหละ
    ....เนื่องด้วย วิชานี้ ค่อนข้างที่จะต้อง
    เริ่มต้นจากฐานกำลังสมาธิในระดับที่สุง
    ดังนั้น ผู้ที่มาทางสายนี้ ก็มักจะเป็นผู้มีระเบียบ
    วินัยทางด้านการฝึกสมาธิ เป็นพี่ฟิต ทางสมาธิ
    ประเภทง้องๆแง๋งๆ
    สายฮา อาจจะไม่เหมาะ..
    และวิชาเดินธาตุโบราณนี้
    ปลายทางจะสามารถที่ จะเนรมิตหรือเสกบริกรรม
    อะไรก็ตาม จากนามธรรมจนเป็นรูปธรรมได้...
    เรียกว่า เป็นบารมีเฉพาะทาง
    ที่ เหล่าบรรดาท่านพยานาคทั้งหลาย
    ท่านฝึกตบะ นั่งสมาธิ จนเกิดเป็นลูกแก้วคู่บารมี
    ที่มักจะนำมาห้อยเป็นสังวาลย์ เวลาอุปโลกน์เป็น
    ร่างกายคล้ายคนนั้นหละ...หรือตอนที่มีหลายๆเศียร
    ที่เราจะมองเห็น อยู่ตรงกลาง เวลาแผ่แม่เบี้ย นั่นเอง

ในระหว่างทางของการเดินทางของวิชาเดินธาตุโบราณนี้
    ก็จะมีอีกแขนงหนึ่ง ที่สามารถ ไปทางปรอทธาตุได้
    ปรอทธาตุ ก็คือ การทำนามธรรมให้เป็นรูปธรรมรูปแบบหนึ่ง
    คุณสมบัติของปรอท ก็ทำให้เกิดฤิทธิ์ทางด้านต่างๆ
    ลักษณะของ ปรอทธาตุ(ที่ได้จากพลิกนามธรรมเป็นรูปธรรม
    ไม่ใช่แบบ หุง ต้ม ฆ่าเชื้อ หลอม แบบทางพม่านะ)
    การใช้งาน ก็คือ มักจะอมเอาไว้ในปาก ของท่านนั้นๆ
    พูดง่ายเป็น เครื่องมือ อุปกรณ์ ที่ทำให้เกิดฤิทธิ์ต่างๆนั่นเอง
    เหมือน พระอาจารย์ในดง บางท่าน ที่ท่านมีนั่นหละ...

ส่วนสีเงินๆ ที่เรามองเห็นได้ นั้น เป็นลักษณะสีของจิตที่เด่น
    ในช่วงนั้น พอเวลาอุปโลกน์มาเป็น กายลำตัวขนานพื้น
    ก็จะติดลักษณะของจิตมาด้วยเป็นปกติ เราเลยเห็นเป็นสีเงิน
    แต่ถ้ามาเป็นกลายคล้ายคน เราจะมองเห็นว่าที่ แก้มข้างซ้ายท่าน
    จะอูมๆ นิดหนึ่งนั่นหละ.....

เนื่องด้วยปรอทธาตุ ส่วนตัวมองว่า ค่อนข้างอันตราย
    ถ้าใจไม่ดีจริงๆ มันค่อนข้างที่จะเสี่ยง
    เหมือนคนมี อาวุธ พร้อมที่จะใช้งานได้ตลอดเวลา
    แบบมีอำนาจ ที่ไม่ผิดกฏหมาย เปรียบได้
    ดังดาษอาษาสิทธิ์ เหมือนทางจีนๆนั่นหละ.....

พบเห็นได้น้อย ทั้งในกรณีพยานาค
    หรือในกรณีบุคคล
    ถ้าแบบหุง ต้ม ฆ่าเชื้อ พอพบเห็นได้
    ในท่านที่ สืบทอดวิชามาจากครูบาร์
    อาจารย์ทางพม่า บางท่านอยู่มาเป็นพันๆปี
    ก็มีนะครับ ทางพม่าเนี่ย..เรียกว่า
    เรื่องปรอท ต้องยกให้ทางพม่านั่นหละครับ...
    ที่ใช้งานได้จริงๆ ทำตามพิธีใช้เวลาหลายปีนะครับ
    แบบนี้ เคยมีแต่ให้ แม่ยายไปแระ พร้อมเลี่ยมทอง...
    ส่วนตัว เคยถูกห้ามถึง ๓ ครั้ง สำหรับเรื่องปรอท
    ในสมัยที่ ปรอทกำลังจะเข้ามา ก็เลยเปลี่ยนแนว
    มาลองเป็น เรียกพระธาตุดูนั่นหละ.......

จบหละ นิทาน ขี้โม้ พอขำๆ....

6. aegmanmu

ขอบคุณครับผม

7. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถือว่า ทิพยคิกขุ เดาสญาน ใช้ได้
    และเหตุส่วนมาก ที่ทำให้ แบบจำลองเปลี่ยน
    ก็มาจาก มนุษย์นี่หละครับ...
    สมัยก่อน ใครจะนึกว่า แม้นำเปล่า ยังต้องซื้อ
    สมัยก่อน ใครจะนึกว่า น้ำจะท่วมถนน
    สมัยก่อน ใครจะนึกว่า ปลา อาหารจากสัตว์ต้องซื้อ
    สมัยก่อนสร้างบ้าน ต้องมีการจ้างด้วยเงินด้วยหรือ
    คุยกับ คนยุคก่อนๆจะทราบดี....๕๕

ในประเทศไทย บุคคลากร เก่งๆเยอะมากครับ
    ถามว่า แต่ละท่านเหล่านั้น ท่านทราบไหม
    ทราบหมดหละครับ แต่ทำไม่เตือนหละ....
    มันวางแผนได้ คิดได้ แต่มันทำไม่ได้ดั่งใจ
    ในทางปฏิบัตินั่นเองครับ....

คำปฏิทาน มีทุกหน่วยงานนั่นหละครับ
    แต่การปฏิบัติจริงนั่นเป็นอีกเรื่องหนึ่งนั่นเอง
    สภาพแวดล้อมเปลี่ยน ใจคนก็เปลี่ยน...

ด้วยเหตุของเรื่องการ บริหารจัดการ
    ที่เริ่มมาจาก แผนพัฒนาเศรษกิจและสังคม
    และระบบการทำงาน ที่สืบต่อลงมายัง
    หน่วยงานที่รับผิดชอบในลำดับต่อมานั่นหละครับ
    ถ้าทางด้านวิชาการ เค้าจะบอกว่า
    ยังมีปัญหาในเรื่อง ของการทำงานร่วมกัน
    และการติดต่อสื่อสารรวมทั้งระเบียบต่างๆ......
    พวกนี้ มาพร้อมกับคำว่า ลำเอียง หรือ ไปแอท นั่นหละครับ
    ๕๕๕๕ แอน การเมือง พวกเอ๊ง พวกข้า ๕๕๕

นึกไม่ออก ตัวอย่างการทำงานร่วมกัน
    ยกตัวอย่างง่ายๆ ดูแค่ งานถนนนะครับ
    เด่ววางท่อระบายน้ำ ก็ขุดอีก
    วางสายโทรศัพท์ ก็ขุดอีก
    ทำถนนก็ขุดอีก ๕๕๕๕

ตัวอย่างอีก จะวางท่อ ข้ามถนนหลวง
    ทำเรื่องขออนุญาติ กว่าจะครบกระบวณการ
    ขุดได้ ปาเข้าไป ๖ เดือน ๕๕๕
    หรือ เวลาจะจ่ายเงินเข้าหลวง
    ไม่เกิน ๕ นาที คุณจะได้ใบเสร็จ
    แต่ถ้าจะเบิก ปาไป ๒ ถึง ๓ เดือน
    แถมยังต้องลงรายละเอียดอีก ๕๕๕๕๕

ถ้าไม่มีเงินทอน
    ทำอะไรมันก็ช้าหมดนั่นหละครับ
    เรื่องแบบนี้ มันอยู่ระดับ สายเลือดครับ
    นี่คือ ประเทศเรา และอีกหลายๆประเทศก็มี
    เป็น สมมุตินิสัยทางโลก ที่ทำกันมาจนเป็นปกติ

แก้ปัญหาไม่ได้แน่นอน แม้จะมีแผนระยะยาว
    ทำได้แค่ดีที่สุด และก็ยอมรับซะ
    อะไรประมาณนี้หละครับ...

8. กาแฟโบราณ2สอ

กาแฟโบราณ2สอ วันหนึ่งอยากเดินเข้าป่า

ฮาฮาฮา อาเฮีย พูดดักคอหมูก่อน
    คราวนี้ หมูเจนไม่ทุ่มแน่นอนคะ
    หมูเจนจะ จัดหกโมง เลย
    ไม่ทุ่ม แน่นวล~~~ (ล้อเล่งน๊า~~)
    มีความมั่นใจ และ ไม่มั่นใจ
    งงๆ ใจตัวเองอยู่ค่ะเฮีย

9. 9@Phonlee

9@Phonlee เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2014

ยินดีครับคุณเอก
    ที่เข้ามาร่วมสร้างสีสัน
    มีไรสนุกๆ...ถ้าว่างวันไหน
    ...ช่วยถ่ายทอดให้ฟังด้วยครับ

ฝันถึงพระพุทธองค์
    ฝันดีแน่แท้ มีลาภ จะมีสิ่งดีงามเข้ามาหนุนส่ง
    ขอให้โชคดีครับ

10. aegmanmu

สาธุสมพรปากนะครับ ถ้าเรื่องสนุกๆๆต้องเป็นเรื่องพี่สาวที่รู้จักกันเจอผีครับ +ตัวเลขด้วยครับ 555

11. กาแฟโบราณ2สอ

ตัวเลขนี้เจนชอบมากกกคะ 555
    (ไม่ค่อยจะออกตัวเลยยย)
    มาเล่าให้อ่านหน่อยนะคะพี่
    ยินดีต้อนรับจ้าาาาา

12. 9@Phonlee

".....ถือว่า ทิพยคิกขุ เดาสญาน ใช้ได้....."

ที่ดึงมาอ้างอิงโดดๆ ไม่มีจุดประสงค์อันใด
    จุดประสงค์เพื่อจะบอกว่า...
    "เพื่อความสนุกครื้นใจ ประมาณสายฮา
    สายฮาที่มักได้ยินท่านอจ.นพพูดถึงบ่อยๆ
    คือนิสัยส่วนตัวๆ...ไม่ว่าวิชาไหนถ้าไม่มี
    ความสนุกใจ
    เข้ามาเป็นตัวนำ...ยากที่จะเข้าไปศึกษาให้ลึก
    ต่อให้รู้สึกว่า"พอมีพื้นฐานจากทุนเก่าเล็กน้อย"
    ...ถ้าไม่สนุกคือ
    "ไม่ "
    อย่างทิพย์คิดขุ เดาสญาณ เป็นวิชาที่สนุกใจ
    คือมีลุ้นว่าที่เราเดาสญาณไปนั่น "ถูกต้องกี่ %"
    เมื่อเดาถูก กำลังใจก็เกิด
    การศึกษาเพิ่มเติมก็ตามมา...ตามมา

นิสัยคนไทยส่วนใหญ่ชอบลุ้น
    ลุ้นแล้ว...ได้หรือไม่ได้...ถูกหรือผิดไม่ว่ากัน
    ยกตัวอย่างเรื่องใกล้ตัว
    "หวย"
    (คำว่า "หวย" ผมอยากให้ประเทศกูมี
    เปลี่ยนชื่อเรียกเป็น
    "ห่วย"
    *แทงทีจะได้ แทงใจที*

ยิ่งเวลาถูกกินเรียบกินรวบ...ยิ่งแทงใจ
    จะได้ลดละเลิก..ให้น้อยลงๆ
    (ส่วนตัว 9ไม่เลิกเด๋อ 55)

หมายเหตุ...ที่นี่พูดถึงหวยก่อนหรือหลังออก
    จุดประสงค์ทุกคนเพื่อความบันเทิง สนุกใจเท่านั่นเอง
    ไม่ได้อิงกับมัน จนลืมผัวลืมเมีย..ลืมชื่อตัวเอง

ประเด็นนี้ 9 การันตีแทนญาติมิตรทุกคนได้
    รู้ใจ...ด้วยวิชาเดาสญาณนั่นเองคับ 555

เอาละ(ต่อ)...เดี๋ยวไปไกล
    พูดถึงคิกขุเดาสญาณเมื่อเกิดความสนุก
    คือมีลุ้นทุกครั้ง...แต่ไม่ได้ใช้บ่อยเลยนะคับ
    นานๆจะลองดูสักที(ปีหนึ่ง 5-6 ครั้งมั่ง)
    เพราะไม่อยากให้ผิด...ผิดแล้วจะเสียพลังใจ

ส่วนตัวคิดว่า"ความสนุก"คือกุศโลบาย
    สร้างความสำเร็จและความยิ่งใหญ่ได้

เพราะการเริ่มต้นจากตรงนี่
    คือ...คิดขุเดาสญาณที่นำด้วย
    ความสนุกใจ
    จะสามารถนำพาให้เราก้าวต่อไปในด้านอื่นๆได้
    ไม่ว่าจะสมาธิกรรมฐาน หรือด้านอื่นๆ

ถ้าบุญมีวาสนาส่ง...สุดท้ายคือมุ่งมั่นสายธรรมที่สูงเลิศ
    คงไม่ต่างกับคนส่วนใหญ่ที่เริ่มต้นด้วยเหตุผลอื่น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2019
  13. 9@Phonlee

Tips & Tricks (วรรคทอง)
    หน้า 78 ลำดับที่ #1543

[QUOTE="nopphakan, post:

วิชาเดาสญานเริ่มมาแระ
    รู้ไหม ได้มาเพราะอะไร
    เพราะการหนุนส่งจากเมตตาล้วนๆส่วนหนึ่ง
    แว๊บแรกเท่านั้นนะครับที่น่าเชื่อถือเพราะ
    แอบได้การหนุนจากครูบาร์อาจารย์ที่มองไม่เห็น
    แว็บสองจะมาเป็นการคิดร่วมทันที

ทริคหลักสูตรวิชาเดาสัญญาน. ^_^
    เป็นเฉพาะบุคคล แล้วแต่กรณีๆไป

บังเอิญถึงคิว Tricks คิดขุเดาสญาณพอดี
    จึงดึงมาให้อ่าน
    เผื่อสำหรับท่านที่สนใจ

ผมมั่นใจว่าทริคนี้น่าสนใจมาก
    ใครที่อยากสนุกใจกับเรื่องนี้
    "จำประโยคข้างล่างนี้ให้ดีๆ"

".....แว๊บแรกเท่านั้นนะครับที่น่าเชื่อถือเพราะ
    แอบได้การหนุนจากครูบาร์อาจารย์ที่มองไม่เห็น
    แว็บสองจะมาเป็นการคิดร่วมทันที....."

14. กาแฟโบราณ2สอ

วันนี้ จะเป็นวันเดาที่แม่น มั้ยน้อ
    สำหรับเจน ลุ้นคะอาจารย์
    จะไปต่อ หรือ พอส่ำนี้

15. aegmanmu

ที่พี่นพบอกว่าสังเกตคนกระซิบข้างหู แม่หัวหน้าเพิ่งประสบในฝันนะครับ อิอิ

16. aegmanmu

อาจจะนานหน่อยเพราะวันนี้งานตรึมเลยครับ

17. maxmi

maxmi แม็กคับ

ฝันเมื่อคืน 17 ไม่พูดเยอะเจ็บคอ

18. aegmanmu

บ้านเลขที่ผม 171

19. maxmi

maxmi แม็กคับ

เจอเนื้อคู่แล้ว

20. aegmanmu

#เรื่องเล่าขำๆครับ
    ที่เคยพูดไว้ เป็นเรื่องของพี่คนนี้ชื่อพี่เหมี๊ยว แก่สวดบทกะระณียเมตตามา 10 กว่าปีแล้วครับ
    เรื่องแรก
    พี่แกได้มาอยู่ตึกแห่งนึง เป็นตึกเช่า ไว้ทำร้านมือถือ
    เวลานั้นสัก 23.00 ทุกคนในบ้านหลับกันหมดพี่ แต่พี่แกไม่หลับ แฟนพี่แกก็หลับ พี่แกได้ยินเสียงคนหมุนลูกบิดประตุ
    ห้องนอนชัดเจนมาก หมุนก้อกแกกๆ พี่แกฟัง ก็ยังหมุน
    พี่แกส่องไฟ ก็เงียบ ใจพี่แกคิด ขโมยป่าวงัดบ้าน
    พี่แกเลยเรียกแฟนให้ตื่น แล้วฟัง พอตื่นเสียงนั้นกลับเงียบ
    ไม่หมุน พอนอนต่อ ที่นี้มาผลักหน้าต่างอีกฝั่งในห้องนอน ผลักประตูอีกด้วย แต่แฟนพี่แกหลับต่อ พี่แกคิดในใจอะไรนะ
    แผ่เมตตาไปไรไป ไม่หยุด
    พอคื่นเช้ามา แฟนพี่แกมาเปิดร้าน
    ปรากฏว่า แฟนพี่แกลืมล่อคประตุร้าน เดชะบุญของไม่หาย
    พี่แกเลยคิดว่า ที่มารบกวนสงสัยจะมาเรียกมาเตือนให้ลงไปดูชั่นล่างของบ้าน