กระแส"พญานาค"กับข้อเท็จจริงบางอย่าง(มีคลิป) คนที่ไม่เชื่อควรดูด้วยดุลพินิจ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย 9@Phonlee, 1 กุมภาพันธ์ 2018.

1. 9@Phonlee

9@Phonlee เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2014

โอมเพี้ยง
    ก่อนวันที่ 16 นี้
    ขอให้ฝันถึงเรื่องผีๆ
    หรือเดินไปชนเลขเต็งจร้าๆๆๆ
    ...เผื่อจะซื้อตาม

2. 9@Phonlee

อากาศร้อนๆอย่างนี้
    คงขายไปทัน
    ได้แต่ชง...ปั่น ชง....ชง
    ลืมเก็บตังส์

3. กาแฟโบราณ2สอ

กาแฟโบราณ2สอ วันหนึ่งอยากเดินเข้าป่า

มาแล้วๆจ้า ช่วงนี้ใกล้เปิดเทอม เร่งหาร้านปักเสื้อ
    หาซื้อกางเกงให้เจ้าสองสอคะ
    แถม ช่วงนี้ เจ้าสเน็กกับสตัง แย่งกันเล่นโทรศัพท์
    ช่วงเช้าแทบไม่ว่างได้เล่น
    พอว่างช่วงเย็น ก็มีคนสองคนขี้ดื้อๆ มาแย่งแม่เล่น
    555555
    วันนี้วันเสาร์ เงียบๆหน่อย เลยเข้ามาเม้ามอยสะเลย
    อิอิ คิดถึงๆ พี่พี่ อาจารย์ด้วย

ช่วงนี้ ขายดีจริงๆค่ะอาจารย์
    แถมวุ่นเรื่อง ซื้อของให้เจ้าสองสอค่ะ อ
    เลยไม่ได้เข้ามาคุยด้วย
    แต่แอบเข้ามาอ่านอยู่
    มีคนแย่งเล่นโทรศัพท์ 5555

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับคนปฎิบัติ
    การอยากเห็นอีกเป็นกิเลสละเอียดอย่างหนึ่งครับ
    นักปฎิบัติที่เห็นอะไรในสมาธิแล้วอยากเห็นอีกการปฎิบัติจะไปได้ช้าครับ อย่างเร็วสุดก็๑ สัปดาห์ครับ ทั่วไป ๒ สัปดาห์ กว่าจะเข้าสภาวะเดิมได้

การที่คนทั่วไปไม่ได้ปฎิบัติ แล้วเห็น
    แล้วเกิดสงสัย จะติดเป็นปีครับ

ติดในที่นี้ คือความเข้าใจในสิ่งที่เห็น
    (ทำไมถึงเห็น เห็นแล้วเพื่ออะไร
    หรือวัตถุประสงค์ในการเห็นนั่นเองครับ)
    หรือเรียกอีกอย่างว่าความเข้าใจ
    ทางด้านนามธรรม ส่วนถ้าปฎิบัติ
    สภาวะทางสมาธิก็เท่าเดิม
    การเห็นแล้วเรียกถูก ไม่ใช่
    ความเข้าใจทางนามธรรม
    เราเรียกถูกเพราะสัญญาครับ

พวกปฎิบัติที่ไปได้เร็ว คือพวกไม่สนกิริยา
    อะไรเลยระหว่างทาง เน้นปลายทางอย่างเดียวนั่นเอง ส่วนกิริยาระหว่างทาง
    มันจะย้อนรู้ได้เองภายหลังปกตออยู่แล้ว
    ครับ แต่ก็ยังชอบเอามาเล่า ถ้าเอามาถาม
    เพื่อการปฎิบัติต่อไป ไม่เป็นไรครับ

ที่นี้การเล่าเรื่องนามธรรม
    เหมือนคนเห็นผี
    กับไม่เคยเห็นผีนั่นคุยกันนั่นหละครับ
    คนเชื่อเรื่องบุญ ไม่เชื่อเรื่องบุญนั้นหละครับ
    และอยู่ที่เจตนาการถ่ายทอดด้วยครับ

จะเล่าไม่เล่าแบบไหนดี ให้รู้สึกว่า
    มีหรือไม่มีก็ได้นั่นหละครับ

เพราะถ้าเชื่อว่ามีก็แสดงว่ายึดว่ามี
    เพราะถ้าเชื่อว่าไม่มีแสดงว่ายึดว่าไม่มี
    ดังนั้นจะเชื่อหรือไม่เชื่อก็ยึดเหมือนกันครับ

พุทธเราเป็นสายกลางที่สุดแล้วครับ

วันนี่ ลพ. ท่านก็พูดเรื่องตามธรรมครับ
    ว่าการสร้างบุญมีทั้งที่เป็นกายเนื้อกายหยาบ
    ส่วนกายหยาบก็สร้างด้วยการเลใจให้เราไปทำบุญนั่นหละครับ สำหรับคนที่เชื่อ
    มีประสบการณ์จะพอเข้าใจครับ
    คนไม่เชื่อ ก็ต้องปล่อยไปครับ

ทำไมวันนี้พูดถึงท่าน
    วันนี้วันพระ แว๊นมาวัดแต่เช้า
    ทำบุญนิดหน่อย
    บังเอิญท่านอยู่พอดีครับ
    มุมขวาไกลๆ สังเกตุเอาครับ

และ อาการฟรีมื้อเช้าที่วัด 555

เค้าเรียกว่า กินข้าวนอกบ้าน ๕๕๕
    8B6428A4-5278-4E85-9FD5-D2151F402C5D.jpeg 2EDAAEE7-B53B-468B-8F04-793630187138.jpeg

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

1395DA55-584F-4E58-9A3B-D7751870C79E.jpeg 150A1E13-5E7D-4783-BCAF-4E5B2D6F5012.jpeg ตย.เมื่อ ๖ ปีก่อนเจอแบบนี้
    ๑.ในนิมิต เกือบได้ขี่ ถ้าเจ้าของไม่ออกมาขวาง
    ๒.ตาเปล่าที่ห้อง อัดไป
    ด้วยกรรมฐานบางกอง
    ร้อน จิตอยู่ ๓ วันเต็มๆ

ให้พิจารณาดูว่า เล่าได้ตอนไหน
    คุยได้กับใคร และควรเล่าแบบไหนครับ ^_^
    พอขำๆ

6. aegmanmu

aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2012
    "มหาโชค มหาลาภ"
    ท่าน9 ผมขอสวดมั้งสิ 555+

7. aegmanmu

น้องเจนหาเงินหัวหมุนเลย

8. บุรุษไร้เงา

คณะสาธาฯ มข. มาทำโรงทาน ^_^

9. กาแฟโบราณ2สอ

กาแฟโบราณ2สอ วันหนึ่งอยากเดินเข้าป่า

ว่างเป็นช่วงๆ ค่ะพี่ 5555
    พอกำลังคิดจะพิมพ์ คุยด้วย ลูกค้าก็สั่งน้ำ
    หิวข้าว มากกกก
    แต่ตอนนี้เจนกินละค่ะ 5555(กินเยอะด้วย)
    อยากให้ขายดี ไปตลอดเลยยยยย

10. กาแฟโบราณ2สอ

โห้ย~~~~อาจารย์ง่ะ
    น่ากิน เนี่ย เจนได้กินของล้างตู้เย็น
    มีอะไรเหลือ เอามาอุ่นกิน
    อยากกินแบบนี้บ้างง

11. กาแฟโบราณ2สอ

ตอนแรก วันนี้ กะจะเข้ามาคุย
    เกี่ยวกับ เรื่องของ คนทรง รับขันธ์
    เพราะย้อนหลังกลับไปอ่าน ก็คิดอยู่นะคะ
    ถ้าพูดไป เจนจะบาปมั้ยนะ จะเป็นการดูถูก
    ความเชื่อของบุคคลที่เขา ศรัทธามั้ย
    แต่ๆๆว่า กรณีของหมูเจน มิได้ครอบคลุมทั่ว
    แต่เป็นที่ตัวบุคคลเท่านั้นนะคะ
    เรื่องนี้เกิดขึ้นเมื่อปีก่อน นานมาพอสมควรไม่ทราบว่าเคยเล่าหรือยัง
    แต่ก็จะเอามารีรัน เล่าตรงนี้ต่อนะคะ อิอิ
    เรื่องมีอยู่ว่า เจนเคยไปเจอเหตุการณ์ ที่มีการทรงเจ้า
    และเราจะถามอะไร กับร่างทรงเขาก็ได้ ที่อยากถาม
    จุดประสงค์ เจนต้องการมาหา ลป ที่เคารพ
    ท่านเดินทางมาจากจันท ด้วยความที่ ท่านมาอุดรครั้งแรกด้วย
    และทางเจนก็ไปพบท่านครั้งแรกด้วยเช่นกันค่ะ
    แต่ลูกศิษย์ ที่เดินทางมากับท่าน มีคนหนึ่ง เป็นร่างทรง
    ถือเป็นผลพลอยได้ ที่ได้มาเจอสถานการณ์ พอดี
    ด้วยความที่ ก่อนจะมีการถามองค์ที่ลงมานั้น
    ร่างก็จะร่ายคาถา ภายในห้องเสียงดังขึ้นๆ ด้วยคาถาที่ท่องดังขึ้น
    เป็นภาษาอะไรซึ่งไม่อาจทราบได้
    และขณะเดียวกัน กับที่ร่างทรงท่องคาถา
    ตัวเจนเอง ก็ท่องมนต์ในใจ เพราะเอาตามตรง
    เจนกลัว เรื่องแบบนี้เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว
    ใจเจนตรงนั้น คือเจน เชื่อมั่นในหลัก
    พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
    ไม่ได้ลบหลู่เรื่องแบบนี้ ไม่ได้ไม่เชื่อ
    แต่ก็ยังไม่ใช่แนวที่อยากจะเชื่อ

จึงเกิดคำถาม ในใจอยู่เสมอว่า
    พฤติกรรม ที่เจนทำ
    “คือการที่เจนสวดมนต์ต่อหน้าคนทรงที่กำลังร่ายคาถาเพื่อให้องค์ลง”
    กรณีนี้เจนผิด มั้ยคะ อาจารย์
    เจนสวดในใจ แอบสวดตลอดเวลา

ถามว่าเจนคิดอะไรอยู่ที่ทำแบบนั้น
    เคยมีคนเล่าให้ฟังว่า คนทรง บางคนมักจะมี
    สิ่งที่ลี้ลับ น่ากลัว อยู่รอบๆตัว
    สิ่งที่จะช่วยจิตใจ เจนได้ในตอนนั้นคือ
    การสวดมนต์ เจนกลัวผี
    เจนกลัวเรื่องทรงเจ้ามาก อาจจะเพราะความเสียงดังก็เป็นได้
    แต่ก็ลืมดันเดินออกมาหา ลป ที่อยู่ข้างนอก

แต่ว่า เจนก็ลองถามเขาดูนะคะว่า
    เจนจะได้บ้าน เป็นของตัวเองบ้างมั้ย
    เขาก็บอกว่าได้ ภายใน 4-5 ปี
    แต่สุดท้าย เจนก็ได้บ้านจริงๆ แต่เป็นในปีถัดมาเลย

จากนั้น เขาก็ช่วยกันทำพิธี ถอนของ ให้หลายๆคน
    แถมมีอะไรเกี่ยวกับ น้องพี่ปอบ เจนไปไม่เป็นเลย
    ในใจ ได้แต่คิดเสมอ แค่อยากมากราบ ลป ท่านเท่านั้น
    ไม่ได้อยากมาเจอเหตุการณ์แบบนี้เลย

แต่มันผ่านมาแล้ว
    ลป ท่านก็ได้มรณภาพไปแล้ว
    การกราบท่านครั้งนั้น ถือเป็นครั้งแรก และครั้งสุดท้าย
    ท่านคือ ลป ทางจัน ท่านเด่นเรื่อง วิชาการสักยันต์ด้วยคะ
    ได้ของดีจากท่านมาในวันนั้น
    เก็บรักษาอย่างดี เป็นลูกกลมๆ ท่านว่า กันไข้โป้ง
    ปัจจุบันนี้ มีเพียงรูปถ่ายท่าน เท่านั้น ไว้บูชา

12. กาแฟโบราณ2สอ

ช่วงนี้ ฝันแปลกบ่อยๆค่ะ
    ฝันถึง คนแปลกๆ แต่งตัวแปลกๆ
    ไม่ใช่คนที่บ้านเรา แต่ก็ไม่รู้คนทางไหน
    จะว่าไป เหมือนชุดขอม ทั้งชายหญิง

แถมฝันวิ่งหนี ชายแต่งตัวเป็นทหารแปลกๆ
    วิ่งเร็วชะมัด แต่ดีที่วิ่งหนีทัน เขาจะตามฆ่า

ฝันถึงน้ำถึงพญานาค แต่ก็ลืมรายละเอียดไป

ตอนแรกกะว่าจะจดใส่กระดาษ
    แต่อาจารย์นพเคยบอกว่า ให้มันผ่านไป อย่าไปยึดติด
    เลยเลือกที่จะไม่เขียนบันทึก
    และก็อดเข้ามาเล่าเม้ามอย
    เพราะถ้าพยายามคิด นึก เจนจะยึดติด
    และ จะไม่เป็นอันทำไรเลย จะหาแต่ข้อมูล

และ คำหนึ่ง ที่ติดตา เป็นคำว่า สีสี่
    อ่านดูแล้วมันเป็นภาษาไทย แต่ออกเสียงเป็นสำเนียงจีน
    แต่ไม่รู้แปลว่าอะไร
    จะเกี่ยวกับตัวเลข งวดนี้มั้ยนะ

คงต้องรบกวน อาจารย์9 ตีความ “สีสี่” ว่ามันคือ ตัวเลขมั้ยคะ

13. aegmanmu

44=100X100-100

14. กาแฟโบราณ2สอ

มันใช่มั้ยละเนี่ย~~~ 5555
    แต่เจนก็คิดเหมือนกันกับพี่เลย
    แว่บในหัวมันผุดมา 416-417

15. aegmanmu

ขอให้มีโชคนร้า
    ดูสิ
    4มาเต็ม

16. 9@Phonlee

"สีสี่"
    อ่านทับศัพท์แล้ว
    น่าจะใช่สำเนียงจีนๆ
    คงไม่ใช่ญี่ปุ่น เกาหลี อาหรับ มาลายู

ภาษาจีนใช้จีนกลางเป็นภาษาราชการ
    ...แต่ละมณฑล แต่ละท้องถิ่นมีภาษาเฉพาะ
    จีนแคะ(ฮากกา)
    จีนกวางตุ้ง
    จีนไหหลำ
    จีนแต้จิ๋ว
    และอื่นๆ

จีนกลางใช้ได้ทั่วโลก
    จีนกวางตุ้งมักนิยมใช้ที่ฮ่องกง
    สิงคโปร์ส่วนใหญ่ใช้ฮกเกี้ยง
    (ภูเก็ตจะมีจีนฮกเกี้ยงอาศัยอยู่มาก)
    จีนใต้หวันใช้ฝูเจี๊ยน
    คนจีนในไทยส่วนใหญ่ใช้แต้จิ๋วและคละๆกันไป

สำเนียงภาษาจีนก็แตกต่างกันไป
    มีลึก มีตื้น บางครั้งฟังยากด้วยสิ
    เหมือนพี่ไทยเรา
    ภาษาใต้ เหนือ อีสาน ก็ต่างกันพอสมควร

555 มีมากมายเรื่องจีนๆ...
    ...โม้ได้แค่นี้ เพราะพอรู้บ้างนิดหน่อย
    เอาเป็นว่าพอหลอกคนจีนที่หลงเข้าซอยได้

เออ....เกือบลืมตอบ(หรือแกล้งลืม)
    คำว่า "สีสี่" ที่เจนฝัน
    ยังคิดไม่ออกว่าตรงกะภาษาจีนคำไหน
    เพราะเขียนเป็นภาษาไทย
    รวมๆ เดาๆจากจีนกลางคือ ความยินดี ความสุข ความชอบ
    ถ้าแยกเป็นคำๆ
    สี่ คือความชอบ ความสุข

ถ้าสีสี่เป็นคำสร้อย(ห้อยตามกันมา)
    อาจหมายถึง "ล้างสิ ล้างสิ"

สี สี่ ออกเสียงคล้ายๆจีนกลางเลข 4 (ซื่อ)
    สำหรับคอหวย...คงถูกใจที่ฝันถึงเลข 44
    สี สี่ รวมกัน ได้ 8 จร้า
    ถ้าคูณกัน ได้ 16

แต่ถ้าเอามาลบกัน 4-4 = 0
    (หมายถึงว่างเปล่า)
    สูญเปล่า.....555555

17. 9@Phonlee

.....ได้รูปจากไหนคร๊าบ
    หรือรูปที่ 2 เป็นรูปเหมือนจริงที่อัดด้วยตาที่เห็นในนิมิต

ไม่ทราบว่าเป็นคำถามท่านอจ.นพหรือป่าว ?
    ".....
    ให้พิจารณาดูว่า เล่าได้ตอนไหน
    คุยได้กับใคร และควรเล่าแบบไหนครับ....."

เล่าได้ตอนนี้...ที่นี่
    กับทุกคนที่เข้ามาอ่านคร๊าบ
    ส่วนจะเล่าแบบไหน ?
    "แบบนี้แหละ...ตามที่เล่าข้างบน"
    ได้อารมณ์ที่กลมกลืน กลมกล่อม
    เห็นภาพตามไปด้วย

18. 9@Phonlee

ได้ประโยชน์มากมายจากข้างบน
    ไว้พักเบรคก่อน
    จะเข้ามาอ่านรอบที่ 2-3
    ขอบคุณมากครับ

19. 9@Phonlee

DSCF2471 - Copy.JPG

20. กาแฟโบราณ2สอ

อาจารย์คำนวณออกมาได้ตกใจมากค่ะ
    เพราะ เมื่อไม่กี่วัน น่าจะสองวัน
    แม่โทรมาบอกเลขที่เขาให้มาพอดี
    ตรงกับอาจารย์บอกเลย ถ้าคูณกัน