กราบถามหลวงพ่อเล็กครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพี่เล็ก' ตั้งกระทู้โดย ballbeamboy2, 27 ธันวาคม 2015.

1. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    หลวงพ่อเล็กครับผมอายุ19 ตอนผมเพิ่มเริ่มฝึกสมาธิใหม่ๆครั้งแรกที่วัดแบบจริงจังและตอนนั้นผมไม่มีความรู้ด้านนี้มากหนัก แต่เริ่มมีศรัทธาในพระพุทธศาสนา เพราะตั้งแต่เกิดผมต้องการความจริงนับถือความจริงอย่างเดียว ิเลยขอฝากถามคำถามมาหลายข้อหน่อย ขอให้หลวงพ่อช่วยเมตตาตอบทุกข้อทีคับ เพราะผมก็ไม่รู้จะไปถามผู้รู้จริงปฎิบัติจริงแบบหลวงพ่อเล็กได้อีกที่ไหน

1.ตอนนั้นผมทำสมาธิแล้วรู้สึกสุขอย่างมาก เหมือนที่หลวงพ่อท่านเคยบอก
    คนที่ไม่เคยฝึกแล้วมาฝึกจะรูสึกสุขมากๆไม่เคยมีมาก่อน อันนี้จริง
    แต่ว่า ผมมีความรู้สึกว่า ตรงกลางเกือบบนๆสะดือมาหน่อย มันดิ่งลงแล้วดิ่งลงอีกแล้วพอมาสักพักก็เลิกกรรมฐานแต่ผมไม่รู้นะไม่ค่อยได้ยินเสียงอะไร แต่พอป้าผมมาจับตัวผม ผมก็เริ่มรู้สึกตัวขึ้นมา
    ผมเลยตั้งข้อสงสัยว่า ผมไม่เคยฝึกสมาธิอะไรมากก่อนในชาตินี้แต่กลับมาได้สมาธิแบบนี้แปลว่าผมมีโอกาศสูงที่จะทรงฌานแบบใช้งานได้แบบหลวงปู่ปานได้ใช่ไหมคับ ถ้าได้ช่วยบอกวิธี เหตุและปัจจัยที่จะทำได้แบบหลวงปู่ปานทีคับ

2.พอหลังจากทำสมาธิตอนนั้นผมมีอุปกิเลส10อย่างเข้ามา เพิ่งมารู้ทีหลังหลังจากได้พบคำสอนของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ เลยอยากจะเล่าประสบการณ์ว่า ตอนนั้นผมมองไปที่พี่สาวผม ผมเหมือนเห็นภาพซ้อนเป็นนนางรำ เป็นผู้หญิงโบราณแต่งตัวแบบในหนังสมัยก่อน ตอนนั้นใจผมบอกว่า พี่ผมต้องเคยเกิดในช่วง ร.5 แน่นอน แล้ว แม่ของพี่สาวคนนั้นก็บอกว่า ก่อนที่พี่สาวคนนี้จะเกิด แม่เขาฝันเห็นร5 เอาเด็กมาฝาก

จากที่เล่ามาแปลว่า ผมก็เคยได้อภิญญาละลึกชาติรู้ว่าคนนี้ในอดีตไปไหน ใช่ไหมคับ

3.ผมไปอ่านพื้นดวงผมมา พื้นดวงของผมคือจะย้ายที่อยู่บ่อยๆ อันนี้จริงเพราะตอนเด็กย้ายไปหลายจังหวัด จนตอนนี้ผมย้ายประเทศมาอยู่ที่เดนมาร์ค
    จากที่เล่ามาพระพุทธเจ้าได้บอก เหตุและปัจจัยว่าทำไม คนพื้นดวงแบบนี้ถึงย้ายหลายสถานที่บ่อยเปล่าครับ

4.สมัยที่ผมมีอุปกิเลส10 เข้ามาตอนนั้นผมได้เห็นแสงสว่างสีขาวจ้ายังกะดวงอาทิตย์มาอยู่ตรงหน้า พระพุทธเจ้าท่านบอกเปล่าคับว่า แสงสว่างเหล่านี้มันมีเหตุปัจจัยอะไรเปล่า ถึงเกิดขึ้น เช่นถ้าเห็นแสงสว่างระดับนี้ จะสามารถสร้างความสุขให้คนส่วนมากนั่นได้

5.มีสองครั้งตอนที่ผมทำสมาธิผมได้ยินเสียงดนตรี แบบไพเราะมากไม่เคยได้ยินมาก่อนแล้วได้ยินเสียงคนพูดภาษาอะไรไม่รู้ แต่คล้ายๆออกแนวบาลี ผมมองออกไปหน้าต่างเอ๊ะมันก็ไม่มีอะไรนี่หว่าแต่ก็ได้ยินมาได้10-20นาทีได้ เสียงจึงหายไป

เลยตั้งข้อสังเกตุว่า แปลว่าผมก็มีหูทิพย์ด้วย

6.ผมอายุ19 แต่ไม่เคยพบเจอ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ และหลวงปู่ปานมาเลย แต่เหมือนมีความรู้สึกว่า ท่านสองคนต้องเคยมีกรรมร่วมกับตัวผมแน่ในอดีต

เลยอยากถามว่า พอจะมีอะไรเป็นเครื่องพิสูจนืได้ไหมคับ

7.กสินสีเหลือง ผมสงสัยว่า ถ้าทรงฌานจะเสกสิ่งของให้เป็นทองได้ใช่ปะคับ ถ้าได้ผมจะเสกพวกก้อนหินไรพวกนี้ให้เป็นทองแล้วเอาไปขาย แบบนี้ไม่ผิดใช่ไหมคับ

8.ตอนที่ผมทำอานาปนุสติ ผมยึดคติว่า " ต่อให้แผ่นดินจะถล่ม ตึกจะพัง ลูกจะคลอด ใครจะตายต่อหน้า เราจะไม่ไปสนใจจะอยู่กับการถาวนาอยางเดียว " ผมทำกำลังใจถูกไหมครับ ถ้าถูกแล้วมีถูกกว่านี้อีกเปล่าครับ

9.อันนี้ต่อจากข้อที่ผมเริ่มได้รับความสุขจากสมาธิแบบอธิบายไม่ได้
    ผมเลยคิดตามแบบหลวงพ่อท่านสอน ว่า ขนาดสมาธิระดับโลกิย จะสุขแบบนี้แล้วถ้าเราเป็นพระอริยเจ้าจะสุขขนาดไหนหละ พอมีความคิดแบบนั้นขึ้น ผมก็ลองมาคิดอีกว่า สุขแบบนี้เราต้องนำไปสั่งสอนนำไปเผยแผ่ เลยตั้งใจว่าเราจะพาคนพ้นทุกข์ไปด้วย ต่อให้จะเกิดอีกหลายชาติก็ตาม เพื่อความสุขของคนอื่นเราจะพาคนสูญกิเลสไปด้วยจะพยามเพื่อความสุขของคนที่เกิดในสังสารวัฎ ร่วมกับเราเป็นเพื่อน ร่วม เกิด แก่ เจ็บ ตายร่วมกัน

ผมตั้งกำลังใจถูกไหมคับ ถ้าถูกแล้วมีอะไรที่ถูกยิ่งไปกว่านี้ไหมคับ?

10. คาถามงกุฎพระพุทธเจ้าถ้าจะท่องให้เป็นฌาน แล้วถึงขั้นจับหนังสือ แล้วรู้ได้เลยว่า มีเนื้อหาอย่างไร ผมเลยสงสัยว่า จะท่องคาถามงกุธพระพุทธเจ้าให้เป็นญานนั่นทำอย่างไรคับ คือท่องๆไปจนจิตสงบ หรือว่า ให้เข้าสมาธิจนถึงฌาน4 แล้วลงไปที่อุปจารสมาธิ แล้วท่องคาถานี้เหรอคับ?

11. ผมเข้าใจถูกเปล่าคับว่า จิตมีความธรรมดาคือ รู้อารมณ์ความคิดต่างๆ แต่ ความคิดต่างๆนั่นคือสังขาร จิตมีหน้าที่รู้อย่างเดียว สมมุติ ถ้าคิดดี จิตก็รู้ว่านี่คิดดี พอรู้ว่าคิดไม่ดี จิตก็รู้ว่าคิดไม่ดี แล้วจะหาทางกำจัดมันออกไป ด้วยวิธีใดวิธีนี่หนึ่ง?

12.อยากถามว่าพระพุทธเจ้าได้เคยบอก ธรรมที่ทำให้เจตสิกที่เป็นในส่วนของความชั่วนั่นหมดไปจากจิตเปล่าคับ อย่างตัวผมปราถนาจะเกิดต่ออีกนาน ไม่อยากให้อนาคตตัวเอง ได้ไปเกิดในภพพูนที่ต่ำกว่ามนุษย์ อยากเกิดสลับพรหม สวรรค์ มนุษย์ สลับไปสลับมา จนเข้าพระนิพพาน แล้วพาคนอืนไปด้วย พระพุทธเจ้าได้บอก ธรรมที่ทำให้ได้เป็นแบบนั้นเปล่าครับ ?

13.บางครั้งมันมีอารมณ์อยากด่าพระรัตนตรัยผมมีอาการณ์แบบนี้ มา3-4ปีแล้วเพราะ ใจผมมันปลดไม่ได้ตัวผมคิดว่า เรากุซ่าทำความดีมาแต่ความเลวเข้ามาสู่ใจได้อย่างไร แล้วก็โกรธตัวเองบางครั้งผมสติหายและความโง่เขาขลอบงำจิต ผมด่าพระเลย พอได้สติเลยขอขมา แต่มันก็เกิดขึ้นอยู่บ่อยๆ ทั้งที่ผมตั้งใจเจตนาอยากพ้นทุกข์และพาคนอื่นพ้นทุกข์ด้วย ผมเลยสงสัยว่า หลวงปู่ปาน ท่านเป็นพระโพธิสัตว์บารมีเต็ม แต่ผมคิดว่าท่านน่าจะเคยมีอาการเหล่านี้ คิดชั่วนี่ ท่านจะแก้ยังไงเหรอคับ?

14.ตัวผมได้สร้างกลุ่มในเฟสบุ้ค ซึ่งผมและเพื่อนสหายธรรมอีกคนหนึ่งช่วยแชร์คำสั่งสอนของ หลวงพ่อฤาษี,หลวงพ่อบ้าง และพระขีณาศพหลายๆท่าน หรือพระพุทธวจน์ บ้าง อยากทราบอานิสงค์ในชาตินี้ ว่าบุญเหล่านี้ จะส่งผลในชาติปัจจุบันยังไงคับ หรือต้องไปรอชาติหน้าอย่างเดียว?

15.อย่างที่ได้ถามมาหลายข้อ ตัวผมอายุ19ก็เป็นวัยรุ่นมีอารมณ์รักหญิงอยากมีแฟน ไรพวกนี้เป็นธรรมดา แต่ผมอยากเป็นแบบขุนแผน ต่อให้จะมีเมียมาก แต่พอเวลาจะทำสมาธิ นึกได้เข้าฌานนู้นฌานนี้ได้ ต้องทำยังไงคับ? เพราะตอนนี้สมาธิผมไม่ได้สูงไรมาก เนื่องจากบารมี10ผมยังบกพกพร่องอยู่

16.ช่วยหลวงพ่ออธิบาย กสินลมที่คับผมไม่รู้จะเพ่งจับอารมณ์ตัวไหน
    ถ้าผมทำได้แล้วทรงฌานได้ ผมปราถนาจะไปเที่ยวสวรรค์ พรหม แบบเอากายเนื้อไปเลย ไปคุยกับพรหมเทวดา เลย เพราะ พระพุทธเจ้าบอกในมงคลสูตรเลยว่า ให้คบมิตรดีๆ และไปหาหลวงพ่อที่วัดด้วยอภิญญา

17. ตัวผมนั่นไม่ใช่พระอรหันต์และไม่มีความรู้ด้านพระเครื่องหรือวัตถุมงคลต่างๆ เลยต้องการ วัตถุมงคลหรือพระเครื่องที่สามารถทำให้ผมทำสมาธิได้ดียิ่งขึ้น ทรงณานสมาบัติดียิ่งขึ้น หลวงพ่อช่วยแนะนำทีคับถ้าจะดีขอให้หลวงพ่อเมตตา ช่วยเก็บไว้เหลือให้ผมสักองค์ก็ดีคับ(ผู้ให้ย่อมเป็นที่รัก)

18. พระพุทธเจ้าเวลาท่านเทศน์ จะอยู่ใกล้หรือไกลคนได้ยินหมดเท่ากัน ผมอยากได้อานิสงค์แบบนี้บ้าง ต้องทำบุญด้านใดคับ หรือว่าคนที่จะทำได้ต้องพระพุทธเจ้าเท่านั้น
    19. กลับไปช่วงที่ผมทำสมาธิแรกๆแล้วมาเจอสุขแบบไม่มีอะไรมาอธิบายได้ ตอนนั้นมีแมวที่วัดอยู่ตัวหนึ่ง ผมบอกในใจเลยว่า ขอให้ท่านมาหาเราเถิด เราไม่ทำร้ายอะไรท่านหรอก แมวตัวนั่นเดินมาหาแล้วซบที่ตักผมเลย อยากถามว่า ที่ผมทำนี่คือภาษาใจเปล่าคับ แบบในยุคพระศรีอาริยเมตตไตย คนกับสัตว์สื่อสารกันรู้เรื่องประมาณนี้เปลา่คับ

ช่วยฝากถามพระอาจารย์ทุกข้อทีคับ เพราะมันสำคัญกับชีวิตผมในปัจจุบันและในอนาคตมากๆ กราบขอบพระคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2015
  2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    76
    ถ้ายาวขนาดนี้ แนะนำให้ไปถามพระอาจารย์เองครับ

คือไม่ใช่ว่าขี้เกียจทำให้นะครับ แต่มันยาวเกินไป
    แล้วเป็นคำถามเฉพาะบุคคลจริง ๆ ไม่ใช่คำถามเพื่อส่วนรวม
    (ปกติพระอาจารย์ท่านจะตอบคำถามตามกำลังใจของคนครับ ดังนั้นถามเองดีสุด)

ดังนั้น หาเวลาไปกราบพระอาจารย์เองและกราบเรียนถามเองจะดีที่สุดนะครับ

โมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2015