กราบนมัสการหลวงพี่เล็กครับ

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย grisana-2006, 27 สิงหาคม 2008.

1. grisana-2006

grisana-2006 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีข้อสงสัยระหว่างทางขับรถกลับ บ้าน ว่าถ้าคนเราตายไปแล้วเป็นวิญาญ หรือไปเกิดเป็นเทพ เทวดา เวลาเขาจะบำเพ็ญเพียรสมาธิเขากำหนดลมหายใจเข้าออกหรือเปล่าครับ แล้วท่านที่เป็นวิญาญหรือเทพเทวดาเขาใช้วิธีไหนครับ
    เพื่อฝึกสมาธิครับ อีกอย่างทำบุญที่เพื่อเก็บซองมาให้ทีหลังยังไม่ได้ถวายในกองกฐิน ถวายร่วมปีนี้ได้ใหมครับ จะบาปหรือเปล่าครับ และอีกอย่าง ช่วงนี้ผมเป็นเกือบทุกวันเลย เวลานอนจะกำหนดลมหายใจเข้าออกตลอดจนกว่าจะหลับ ช่วงหลัง ๆผมเริ่มรู้สึกว่าจะมีเสียงแว่วที่หูดังขึ้นแล้วจะกระดิกตัวไม่ได้เลย และรู้สึกเหมือนมีอะไรมากดทับร่างกายไว้ พูดไม่ได้ สวดมนต์แล้วตอนที่รู้สึกว่ากระดิกไม่ได้ก็ไม่หาย ต้องพยายามลุกขึ้นมาอาราธนาพระเครื่องห้วยคอนอนถึงจะหายทุกที เป็นเพราะอะไรครับ แต่เมื่อคืน ผม อาราทธนาแต่ไม่ได้แขวนคอ แต่แพร่เมตาไป ก็ไม่เป็นอีกเลยครับ ไม่รู้ว่าเจ้ากรรมนายเวรเขามาขอส่วนบุญหรือเปล่าครับ