กราบนมัสการหลวงพี่เล็ก เรียนถามเรื่องเบื่อตัวเองครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย -[คนหลงทาง]-, 23 กุมภาพันธ์ 2011.

1. -[คนหลงทาง]-

-[คนหลงทาง]- เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยสวดมนต์ทุกวัน แต่พักหลังๆนี้ไม่ค่อยได้สวดเลยครับ
    แล้วพอเวลาทำผิดศีลข้อใดข้อหนึ่ง พอถัดมาหลังจากนั้นอีกวันหนึ่ง
    ก็รู้สึกว่า "ทำไมชีวิตเราเองถึงได้น่าเบื่อถึงเพียงนี้ ทำไมสิ่งต่างๆรอบข้างเราถึงได้น่าเบื่อถึงเพียงนี้" ทำไมผมถึงเป็นแบบนี้ครับ บางทีบางครั้งไม่อยากจะทำอะไรเลย บางครั้งก็คิดว่าถ้าเราตายได้ก็น่าจะดีไม่ใช่น้อย แต่ไม่คิดว่าจะฆ่าตัวตายนะครับ กลัวบาปครับ หรือว่า ผมเป็นคนไม่จริงจังต่อสิ่งที่ปฏิบัติมากพอครับ ทำเป็นพักๆแล้วก็พักยาวๆ ทำอย่างไรเราถึงจะเปลี่ยนตัวเองให้เป็นคนจริงจังต่อสิ่งที่ตั้งใจทำได้ครับ ผมไม่อยากเป็นอย่างนี้อีกต่อไปแล้ว ครับ

สาธุ