กราบนมัสการหลวงพี่ ถามถึงเรื่องภัยพิบัติปี 2555

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย ฤาษีน้อย, 10 ตุลาคม 2010.

1. ฤาษีน้อย

ฤาษีน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    ขอกราบนมัสการหลวงพี่ ที่เคารพ
    พอดีได้ทราบข่าวถึงเรื่องภัยพิบัติที่กำลังจะเกิดขึ้นในปี 2555 ว่าจะมีภัยร้่ายแรงเกิดขึ้นกับประเทศไทย หลายประการ และหลายกระแสเหลือเกิน เลยอยากจะรบกวนถามหลวงพี่ว่าจะมี ความรุนแรงแบบไหนอย่างไรบ้างครับ ที่คนไทยจะได้รับ มีหนทางเตรียมตัวอย่างไรบ้างไหม

2. turtohnual

turtohnual เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีใครยืนยันได้หรอกครับว่าจะเกิดภัยพิบัติวันเดือนปีใด
    เพราะแม้แต่วันตายเรายังไม่อาจรู้ได้เลย ถึงแม้จะรู้ เราก็
    ไม่สามารถไปเปลี่ยนแปลงอะไรได้หรอก เราคงไม่มีบารมีพอ
    ผมว่าแค่เราทำใจให้ได้ว่าทุกสิ่งมีเกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป ก็เท่านั้น
    โลกนี้ ประเทศไทยนี้ ก็คงหนีหลักนี้ไปไม่พ้น เหมือนกับที่เกิดสึนามิ
    มีผู้รู้หลายท่านมาบอกก่อนล่วงหน้า แต่ก็ไม่สามารถห้ามไม่ให้เกิดได้ครับ

3. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่อ่านเเละติดตามมา ก็เริ่มเกิดเเล้วครับ
    เเละพ่อเเม่ครูบาอาจารย์ท่านบอกให้ทำบุญ รักษาศีล
    เราจะได้รอดพ้น
    ธรรมชาติ คือ ธรรมชาติ เราเองที่เรียกว่า "ภัย"
    ผมคิดว่าธรรมชาติ ไม่ใช่ทำให้เกิดภัย เเต่มนุษย์ทำให้เกิดภัย

4. twojit

twojit เป็นที่รู้จักกันดี

ทำสมาธิเอาชนะจิตที่คิดนี้ให้ได้ก่อน ทำจิตให้มีความสุขในบุญทุกเมื่อเชื่อวัน ใช้ชีวิตเหมือนเดิมทำมาหากิน ร่ำเรียนหนังสือ ที่สำคัญคือ สุขภาพร่างกายต้องแข็งแรงพร้อมทนทุกสภาพว่ะ (แบบว่ามาเมื่อไหร่ ข้าวิ่งไปได้ไกลกว่าเขา) ติดมุก นิดหน่อย
    "อย่ายึดติด" ครับสิ่งสำคัญ

5. ฤาษีน้อย

ฤาษีน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณครับ
    อันว่าตัวเองนี่ก็ไม่ค่อยห่วงหรอกแบบว่าถ้าเกิดภัยพิบัติอย่างนั้นขึ้นมาจริงๆ ผมขออาสาสมัคเป็นพวกแรกที่จะตาย แบบว่าตายก่อนไปสบายก่อน
    แต่ไม่อยากอยู่เห็นเพื่อนร่วมโลกญาติพี่น้องอยู่กันด้วยความทุกข์ยากลำบาก เห็นความตาย ความหายนะ แล้วมันรู้สึกแย่ แต่ที่เป็นห่วงมากคือญาติพี่น้อง กับหลานๆที่ยังเล็กๆอยู่ กลัวเขาต้องลำบาก กลัวคนในประเทศลำบากมากกว่า