กราบนมัสการเรียนถามพระคุณเจ้า..............

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ฟางว่าน, 26 มกราคม 2013.

1. ฟางว่าน

ฟางว่าน เป็นที่รู้จักกันดี

ศีล 5 มีอะไรบ้าง พร้อมคำอธิบายครับ.....

2. AYACOOSHA

AYACOOSHA เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่ใช่พระคุณเจ้าขอตอบ ( เสือก ) ตามที่ผมเข้าใจนะครับ ศีล 5 ก็คือระเบียบแบบแผนของการเคารพสิทธิส่วนบุคคลเบื้องต้น แต่ครอบคลุมทั้งหมด แม้จะมีเพียง 5 ข้อ แต่ถ้าทุกคนมี 5 ข้อนี้ประจำใจแล้วล่ะก็สังคมจะน่าอยู่และเจริญกว่านี้มาก
    1.ว่าด้วยการเคารพสิทธิมนุษยชนในด้าน การมีชีวิต(ในที่นี้ขอรวมชีวิตสัตว์ต่าง ๆด้วย) ไม่ทำร้ายทำลาย สิ่งที่มีค่าที่สุดของสิ่งมีชีวิต ไม่ว่าจะเป็น ลมหายใจ,อวัยวะต่าง ๆ ,เลือด,เนื้อ
    2.ว่าด้วยการเคารพสิทธิมนุษยชนในด้าน ทรัพย์สินเงินทองข้าวของต่าง ๆ ทั้งสังหาริมทรัพย์ และ อสังหาริมทรัพย์ ในที่นี้ผมขอเพิ่มเติมทรัพย์สินทางปัญญาไปด้วยนะครับ
    3.ว่าด้วยการเคารพสิทธิมนุษยชนในด้าน ทรัพย์สินทางใจ เมื่อผมพูดอย่างนี้ทุกคนคงเข้าใจดีว่ามันมีความสำคัญอย่างไร คุณรักและหวงแหนคนรักของคุณอย่างไร ผู้อื่นสัตว์อื่นก็รักและหวงแหนอย่างนั้นเหมือนกัน
    4.ว่าด้วยการเคารพสิทธิมนุษยชนในด้าน การเคารพตนและสังคม เพราะผมมองว่าคนที่พูดโป้ปด,ใส่ร้ายป้ายสีคนอื่น ล้วนไม่มีความเคารพต่อตนเองและสังคม หลายคนอาจจะดูว่าเป็นเรื่องเล็กน้อย แต่เรื่องเล็กน้อยเหล่านี้พอนานเข้า ๆ ก็จะกลายเป็นเรื่องที่ให้โทษแก่เราได้อย่างน่ากลัวที่สุด เพราะถ้าสังเกตุดูให้ดีก็จะเห็นว่า ข้อนี้อาจจะเป็นจุดเริ่มต้นของข้ออื่น ๆก็ได้
    5.ว่าด้วยการเคารพสิทธิมนุษยชนในด้าน การเคารพตนและสังคม ( ทางกาย หรือ กายกรรม )ในที่นี้ขอหยิบยกประเด็นเรื่องห้ามกินทิ้งไปนะครับเพราะคนสมัยนี้ห้ามยาก เรามาพูดถึงเรื่องที่ว่า ดื่มกันแล้วกินกันแล้ว ก็ขอให้มีจิตสำนึกที่ดีต่อตนเองและสังคมด้วย ระเบียบสังคมที่ออกมานั้นก็ขอให้ปฏิบัติตามอย่างถูกต้องและเคร่งครัดด้วย มีข่าวคราวให้เห็นอยู่เป็นประจำ และ ที่ไม่เป็นข่าวก็อีกเยอะ
    สรุปง่าย ๆ ศีลทั้ง 5 ข้อนั้นก็คือ จิตสำนึกที่ดีของการเป็นมนุษย์ผู้ที่เกิดมาพร้อมกับมีศักยภาพทั้งทางร่างกายและสติปัญญา อย่างที่หาสัตว์อื่นเทียบเคียงไม่ได้ เพราะฉนั้นอย่าให้เสียชาติเกิดจงรักษาศีล 5 ให้ได้สักข้อนึงเถิดจะได้ไม่เสียชาติเกิดที่เป็นมนุษย์....สวัสดี

3. Workgroup

Workgroup เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    ปาณาติปาตา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
    อะทินนาทานา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
    กาเมสุมิจฉาจารา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
    มุสาวาทา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
    สุราเมระยะมัชชะปะมาทัฏฐานา เวรมณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ

อิมานิ ปัญจะ สิกขาปะทานิ เหล่านี้คือสิกขาบทห้าประการ
    สีเลนะ สุคะติงยันติ บุคคลย่อมไปสู่สุคติก็เพราะศีล
    สีเลนะ โภคะสัมปะทา ย่อมถึงพร้อมด้วยโภคะสมบัติก็เพราะศีล
    สีเลนะ นิพพุติง ยันติ ย่อมไปสูนิพพานก็เพราะศีล
    ตัสฺมา สีลัง วิโสธะเย เพราะฉะนั้นพึงชำระศีลให้หมดจด ฯ

4. name4022

name4022 สมาชิก

16 มิถุนายน 2012
    รักษาใจอย่างเดียว แล้วจะได้ทุกข้อครับ

5. kengkenny2

kengkenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

ฟางว่านครับ ถามเพื่อให้ผู้อื่นได้พิจารณาใช่ไหมครับ สำหรับความเห็นของผมก็พอจะมีบ้างแต่ผมไม่ใช่พระคุณเจ้าเป็นคนธรรมดา ใช้ชีวิตปกติ มีถูกบ้างมีผิดบ้าง ตามกาล แต่เท่าที่ทราบ คือ สิ่งที่เราไม่เคยเห็นและเคยรู้คือ สติคืออะไรและการฝึกสตินั้นเป็นมาอย่างไรมันเกี่ยวกันไหมกับบาปอกุศลและกุศลผลบุญ เท่าที่ทราบคือ ศีลเป็นเครื่องหมายในการฝึกสติที่ดีเป็นฝ่ายกุศล 5 ข้อนั้นเป็นเรื่องหลักตามสภาวะของปุถุชน เมื่อทำจนเป็นปกติได้ก็ไม่ยากที่จะมีศีลอื่นๆที่จะเป็นเครื่องเตือนสติว่า หากมีแล้วทุกข์ก็ตัดมันให้สิ้นเสียก็เป็นได้ และมากไปกว่านั้นคือรู้ว่า เพราะอะไรที่ทไห้เป็นทุกข์สิ่งที่ไม่ดีก็ละลงไปตามนั้นและก็จบลงที่ใจที่จิตพิจารณาเห็นว่ามันไม่ได้ช่วยให้เป็นสุขจริงๆ สิ่งต่างๆเหล่านั้นก็ถูกกำจัด และการกำจัดหรือตัดทิ้งก็ไม่ใช่เพราะศีลหรือสมาธิแต่เพราะพิจารณาเห็นคุณอันไม่เที่ยงและโทษอันไม่เที่ยง วนเวียนและวกวน...พิจารณาเองดีกว่าผมว่า แต่นั้นคำถามที่ถามนั้นมันเป็นเรื่องเบื้องต้นหากพิจารณาเห็นว่า ไม่ดีไม่ใช่ก็ควรพิจารณาหาสิ่งที่ใช่ หากการผิดศีลในสภาวะที่เป็นปุถุชนได้ ก็ไม่อาจก้าวผ่านหรือเข้าสู่สภาวะธรรมที่ควรรู้ควรเห็นได้มันเป็นลำดับขั้นตอนไป ตอบเพื่อให้รู้ว่าอย่าไปสนว่าใครจะเป็นอย่างไรอย่าไปคิดว่าทำไมคนนั้นมีคนนั้นไม่มีแล้วเข้าถึงได้เพราะว่าไม่มีใครบอกได้ว่าก่อนหน้านั้นเขาเป็นอย่างไรและหลังจากนั้นเขาจะเป็นอย่างไรโดยแท้จริง ค่อยๆพิจารณาในรายละเอียดไปจะเห็นจะได้ในสิ่งที่กำลังแสวงหาอยู่