กราบหลวงพี่เล็ก เรื่องวิธีแก้ "ตัวคิด" เบื้องต้น

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย Armarmy, 26 สิงหาคม 2011.

1. Armarmy

Armarmy เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    กราบนมัสการหลวงพี่เล็กขอรับ

กระผมมีความแคลงใจเรื่อง "คิด"

ขอเล่าถึงสาเหตุในการตั้งคำถามครั้งนี้ก่อนขอรับ

เมื่อกระผมได้ศึกษาไปในเรื่องของการระงับอารมณ์ต่าง ๆ ไม่ให้ เกิด ไปได้สักระยะ

กระผมเห็นว่า "อารมณ์" นั้นก็ไม่ได้หมดไปจริง และ ความโง่ในจิตก็ไม่ได้ลดลงแต่อย่างใด

ผมกลับมองเห็นว่า "คิด" คือตัวทำให้เกิดอารมณ์ อารมณ์นั้นคือผล

เมื่อ "คิด" เกิดขึ้นถ้ารู้ไม่เท่าทันเพราะ "คิด" บางครั้งว่องไวมากเพียงแวบเดียว

ย่อมเกิดเป็นอารมณ์ อารมณ์สามารถแก้ได้ด้วย พระกรรมฐาน 40 กอง

แต่ทีนี้ เมื่อ "คิด" เกิดขึ้น ทำอย่างไรจึงจะแก้อาการ "คิด" เช่น คิดรัก คิดโกรธ

คิดเป็นต้นเรื่องในสภาพที่ผมเห็นขอรับ

ถ้าเอาตามตำรา สังขาร คือ ตัวคิด แล้วทำเช่นไรถึงจะแก้ตัวนี้ได้ขอรับ

จึงกราบเรียนถามถึงวิธีแก้ "คิด" จากหลวงพี่ด้วยเหตุนี้ขอรับ

ขอบพระคุณหลวงพี่และทีมงานที่นำใจความไปกราบเรียนถามเป็นอย่างสูงขอรับ

Armarmy

2. suthipongnuy

suthipongnuy ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

13 มิถุนายน 2008
    รูป มาจากไหน อะไรเป็นตัวรับรู้ ?

เวทนา เกิดจากไหน อะไรเป็นต้นเหตุ ?

สัญญา มาจากไหน มาจากรูปหรือไม่ ?

สังขาร เกิดได้อย่างไร สืบเนื่องจากอะไร ?

วิญญาณ ตัวรับรู้สภาพทั้งหมด ?

เราห้ามไม่ให้คิด ไม่ได้
    แต่ห้ามไหลตามความคิด นั้นได้
    เมื่อคิด ให้รู้่ว่าคิด
    ให้สติกลับมาอยู่กับฐาน
    สติปัฏฐาน ๔

3. Armarmy

ขอรับ แล้วขั้นตอนของสิ่งเหล่านี้มีอย่างไร ?

ถ้าข้าพเจ้ามองพระพุทธรูป แล้วข้าพเจ้าจำได้เมื่อเวลาผ่านไปก็ยังจำได้

สิ่งใดคือ รูป สิ่งใดคือ เวทนา สิ่งใดคือ สัญญา สิ่งใดคือ สังขาร สิ่งใดคือ วิญญาณ

ข้าพเจ้าไม่ได้ต้องการห้ามคิด แต่หาวิธีจัดการกับความคิด เพื่อลงไปถึงรากของคิด

เช่น เมื่อวานมีคนมาด่าเรา แต่ตอนนั้นเราไม่โกรธ ไม่ได้เกิดอารมณ์ใด ๆ

วันต่อมา เรานึกได้ว่า เอ้ยเขาด่าเรานี่หว่า ( นี่สัญญาเล่นงานข้าพเจ้าแล้ว )

สิ่งที่ข้าพเจ้าเห็นในลักษณะนี้ คือ มันไม่จบ เพราะตัวจำได้ย้อนคิดมันขึ้นมา

ขอท่านได้โปรดแสดงให้ข้าพเจ้าได้สดับด้วยเถิดขอรับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 สิงหาคม 2011
  4. suthipongnuy

suthipongnuy ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

13 มิถุนายน 2008
    ตอนผมบวช พระอาจารย์ได้เล่าว่า ท่านพยายามสู้กับ 2ส.
    คือ สัญญา และ สังขาร นั่นคือค้นคว้า ติดตาม ล้วงลึกลงไป
    ว่าเจ้า 2ส.นี้ เกิดอย่างไร มาจากไหน มาทำไม และไปไหนต่อไป
    ท่านเล่าว่า สู้กับ 2ส.นี้ ตั้งนาน สุดท้ายท่านก็เลิกสนใจมัน เพราะอะไร ... ?

5. Armarmy

เพราะเหตุนั้นล่ะครับ กระผมจึงกราบเรียนถามท่านผ่านทางเวปบอร์ดแห่งนี้

เมื่อท่านเลิกสนใจ เหตุใดจึงเลิกสน ? อะไรเป็นเหตุให้ท่านเลิกสน ?

ผมยังไม่รีบมากครับเวลาศึกษาผมมีเยอะ แต่เวลาตายของผมมีแค่ปลายจมูก

แต่ผมให้ความสนใจกับข้อธรรมแม้เป็นเรื่องไม่น่าสนใจผมก็สนใจครับ

เวลาของผมมีเยอะกับธรรมมะในทุกข้อทุกอย่าง

ถ้าจะให้เปรียบก็คงเหมือน ศึกษาวิธีสร้างบ้านไม่ใช่แค่วิธีอยู่บ้าน

ถ้าจะเอาแค่อยู่บ้านเรื่องพวกนี้ข้ามไปได้เลยเพราะไม่มีประโยชน์ในด้านมรรคผลนิพพาน ยิ่งค้นยิ่งฟุ้งซ่าน เป็น ชักศึกเข้าบ้านชักรำคาณเข้าจิต

แต่ที่ท่านกล่าวมาคือ "พระอาจารย์ท่านเล่าให้ฟัง" ตรงนี้ผมเลยยังไม่เชื่อไว้ก่อน

เพราะท่านยังไม่ได้เล่าว่า "เหตุใดถึงเลิกสน"

สำหรับผมแล้วถ้ามีแต่ ผล ไม่มี เหตุ มากำกับ ผมเองก็ยังไม่สะดวกที่จะเห็นว่าควรหยุดค้นขอรับ

ผมจะค้นหาไปเรื่อย ๆ และรอคำตอบจากพระอาจารย์เล็กต่อไปครับ

(อันที่จริง ท่านก็มาบอกแล้วว่า "ถ้าให้คุยเรื่องนี้คงต้องคุยกันยาวเลยว่ะ")

โมทนาในมุทิตาจิตของท่าน suthipongnuy ด้วยขอรับ