กราบอาราธนาพระอาจารย์ช่วยตอบคำถามเกี่ยวกับรูปเหมือนท้าวมหาราชทั้ง4 ด่วนครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย NirvanaPhuket, 11 พฤษภาคม 2011.

1. NirvanaPhuket

NirvanaPhuket เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้ไปรับรูปเหมือนท้าวมหาราชทั้ง4 ที่วัดท่าขนุน เมื่อวันเสาร์ที่ 7 พ.ค.ที่ผ่านมา แต่ยังไม่รู้ว่าจะบูชาท่านทั้ง 4 อย่างไร เห็นบอกกันว่า สำหรับท้าวเวสสุสรรณ ธูป 9 ดอก ดอกกุหลาบ 9 ดอก เป็นต้น แล้วท้าวธตรฏ ท้าววิรุฬหก ท้าววิรูปักษ์ล่ะครับ ธูปกี่ดอก ใช้ดอกไม้อะไร มีเครื่องบูชาอื่นๆอีกสำหรับท่านท้าวมหาราชทั้ง4 อีกหรือไม่ที่จะบูชาท่านในแต่ละวัน
    แล้วถ้าผมตั้งท่านไว้บูชาบนโต๊ะบูชาเดียวกัน ใช้แจกันร่วมกัน 2 แจกันได้มั้ย (เอาดอกไม้ปักบูชาไปในแจกันเดียวกันเลย) และถ้าใช้กระถางธูปเดียวกันจะต้องใช้ธูปกี่ดอกที่จะบูชาท่านท้าวมหาราชทั้ง 4
    รบกวนพระอาจารย์เมตตาสงเคราะห์แนะนำวิธีบูชาด้วยครับ

2. Fishjacker

Fishjacker เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ท้าวมหาราชทั้ง ๔ นี่เป็นพระอริยเจ้าทั้งหมด และเทวดาชั้นนี้เป็นพระอริยเจ้ามาก ก็ต้องบูชาเหมือนพระ ผมนำบทความบางตอนจากเวปวัดท่าซุงครับ ลองไปค้นอ่านดูนะครับ จะได้ความรู้หลายอย่างเลยครับ จะอยู่ประมาณบท ความรู้เรื่อง " ศาลพระภูมิ " ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรม ครับ.