กราบอาราธนา ถามพระอาจารย์ค่ะ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย กระติ๊บ, 28 มกราคม 2009.

1. กระติ๊บ

กระติ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    กราบอาราธนา พระอาจารย์เมตตา ตอบด้วยนะคะ
    1.คือสามีของดิฉันนำพระเครื่องใส่ในกระเป๋าเสื้อไว้ แล้วดิฉันไม่ทราบค่ะก็เลยนำเสื้อใส่ไปในตระกร้า และตามด้วยกางเกงของตัวเองลงไป อย่างนี้ไม่ทราบว่าพระเครื่องจะเสื่อมไหมคะ และมีวิธีแก้ไขอย่างไรคะ หรือต้องนำไปเข้าพิธีพุทธาภิเษกใหม่คะ
    2.ภาวนาคาถาเงินล้าน แล้วอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรได้ไหมคะ ถือเป็นการทำกรรมฐานหรือไม่คะ บางทีเดินๆ ไปก็นึกคาถาเงินล้านไปด้วยตลอดทางอย่างนี้ จะมีอานิสงค์ของกรรมฐานเพื่ออุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรหรือไม่คะ

กราบขอบพระคุณพระอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2009
  2. กระติ๊บ

กระติ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    ถามอีกหนึ่งเรื่องค่ะ ดอกไม้เหี่ยวๆที่เราเคยใช้บูชาพระ เราสามารถทิ้งได้ไหมคะ เห็นในหลวงท่านนำดอกไม้ที่ท่านบูชาพระมาทำวัตถุมงคล แสดงว่า ดอกไม้ที่ใช้บูชาพระแล้ว เป็นของศักดิ์สิทธิ์ใช่ไหมคะ
    แล้วถ้าเรานำดอกไม้ไปทิ้งอย่างนี้เราจะมีโทษไหมคะ