กราบเชิญสายดูกาย ดูจิตโดยเฉพาะครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ธรรมแท้ว่าง, 11 สิงหาคม 2019.

1. กล่องไม้ขีดไฟ

กล่องไม้ขีดไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2015
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    มังกรบูรพาอ่านให้ละเอียดนะ
    นั้นละสอนผมละ

อย่าอ่านช้าม และทำควาเข้าใจด้วย
    และทำให้ได้ด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2019
  2. กล่องไม้ขีดไฟ

กล่องไม้ขีดไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เรื่องภาวนานั่นน่ะ อย่านอนตายอยู่ตั้งแต่ความสงบเฉย ๆ นะ เราเคยอยู่แล้วในความสงบเราเคยบอกแล้วนี่นะ เราติดสมาธิมาถึง ๕ ปีฟังซิน่ะ ตั้งแต่ฟัดกับกิเลสจนกระทั่งขึ้นบนตระพองมันได้ ขอกระหน่ำลงไปที่เราเคียดแค้นให้มันเต็มสัดเต็มส่วน ฟาดกันถึงขนาดนั้น ตั้งแต่นั้นตั้งขึ้นได้ จิตเป็นสมาธินี้อยู่ที่ไหนเป็นสมาธิตลอด จะอยู่ที่ไหนก็ตาม ความคิดความปรุงแต่ก่อนที่มันพาให้ฟุ้งเฟ้อเห่อเหิม ไม่ได้คิดไม่ได้มันจะเป็นจะตายจริง ๆ กลับพลิกตาลปัตร ความคิดนี้เป็นภัยรบกวนใจที่สงบมากทีเดียว เพราะฉะนั้นผู้ที่จิตเป็นสมาธิเต็มภูมิแล้วไม่อยากคิดอยากอ่าน อยู่ไหนสบายไปหมด ไม่ว่ากลางวันกลางคืน ท่านนั่งครู่เดียวมันกี่ชั่วโมง คือท่านไม่ได้อยู่กับอะไร ไม่ได้อยู่กับอิริยาบถ อยู่กับจิตมีอันเดียวไม่มีอะไรเข้าไปยุ่ง เพียงเท่านี้ก็พอ

เพราะฉะนั้นผู้ที่มีสมาธิจึงติดสมาธิได้ เพลินในความสงบร่มเย็นของตัวเอง จึงไม่ออกทางด้านปัญญา นี่เราก็ติดมาถึง ๕ ปี พ่อแม่ครูจารย์ขนาบไล่ออกจากสมาธิเราก็เคยพูดให้ฟังแล้วนี่ว่า ความสุขในสมาธิเท่ากับเนื้อติดฟัน เนื้อติดฟันมันเป็นความสุขขนาดไหนฟังซิเนื้อติดฟัน นี่แหละสุขในสมาธิมันก็เทียบเท่านั้นเองท่านว่า ขนาบเราออก เวลาออกทางด้านปัญญา ก็มันพร้อมแล้วสมาธิ พอออกทางด้านปัญญานี้มันก็ผึงเลยทันที โอ๋ย ออกอย่างรวดเร็วเสียด้วยนะเพราะมันพร้อมแล้ว อาหารเครื่องทำครัวที่จะทำให้เป็นอาหารประเภทต่าง ๆ มันพร้อมแล้ว แต่เราไม่นำมาประกอบมันก็เน่าเฟะไปเท่านั้นซิ อันนี้สมาธิพอแล้วควรแก่ด้านปัญญาทุกขั้นแล้ว ไม่นำออกมาใช้มันก็นอนจมอยู่นั่น ทีนี้ท่านลากออกมานี้ พอออกมานี้ก็ผึงเลยทันที จนไม่ได้หลับได้นอน กลางคืนกลางวันไม่สนใจการหลับการนอน มีแต่จิตเป็นธรรมจักรหมุนฆ่ากิเลสเป็นลำดับลำดาไป นี่ปัญญานะที่จะฆ่ากิเลส สมาธิเพียงพัก ถ้าหากว่าเราเพลินในสมาธิก็ติดสมาธิจมไปเลย

ปัญญาทีแรกมันจะฝืนมันไม่อยากออกนะ ความอยู่ในสมาธินี้สงบดีสบาย การออกทางด้านปัญญาเป็นการทำงาน ไม่อยากทำงาน แต่บังคับออก เมื่อเวลาออกทางด้านปัญญาแล้ว ปัญญาคือพิจารณาอะไร พิจารณานี้ละ เอาธาตุขันธ์ของเราท่านขันธ์ของเขามาเทียบมาเคียงกัน เกสา โลมา นขา ทันตา ตโจ เป็นของเล็กน้อยเมื่อไร นี้ทำลายภูเราทั้งลูกเลยภูเรานี่เต็มอยู่นี่ ภูเขาคือต้นไม้ หรือภูเขาคือเขาคือเรา นี่ภูเขาภูเรา ภูเขาต้นไม้ดินฟ้าอากาศอยู่นู่นไม่ต้องพูด ภูเขาคือร่างกายของเขา ภูเราคือร่างกายของเรา มันติดอันนี้ละนะ เอาอันนี้เข้าไปจับไปแยกดูซิ เกสาเป็นยังไง ไล่เบี้ยมันลงไป สถานที่เกิดที่อยู่มันเป็นยังไง โลมา นขา ทันตา มันอยู่ในที่เช่นใดเกิดในที่เช่นไร เราไปสำคัญมั่นหมายมันว่าเป็นอะไร นี่เรียกว่าปัญญา

แยกแยะเข้าไปซี ดูผมดูขน แล้วแต่เราจะถนัดในอาการใดในสกลกายของเรา ๓๒ อาการ เราถนัดอันไหน เอา จับเอานั้นปั๊บแล้วมันก็จะเหมือนไฟได้เชื้อ มันลุกลามไปหมดบรรดาที่เป็นสภาพเหมือนกันนั้น ต้องแยกต้องแยะไม่งั้นไปไม่ได้นะ นี้ได้เคยมาแล้วจมมาได้ ๕ ปีไม่ได้สนใจจะออก พอถูกพ่อแม่ครูจารย์มั่นลากไปนี้ก็ออกเพราะความเคารพเชื่อฟังน่ะซี พอออกมันก็ผึงเลยทันที มันถึงจ้า ๆ ไปเลย โห ปัญญานี้เป็นน้ำล้นแก้ว สมาธิเป็นน้ำเต็มแก้ว เต็มภูมิแล้วอยู่เท่านั้น ให้เลยนั้นไม่เลย พอปัญญาแล้วก็เป็นน้ำล้นแก้ว ทีนี้ออกเรื่อย ออกไม่มีประมาณ ออกอย่างหยาบอย่างกลางอย่างละเอียด

ออกอย่างหยาบเกี่ยวกับเรื่องร่างกาย พิจารณาร่างกายสังขารเหล่านี้ สติปัญญาเหมือนฟ้าดินถล่มนะ ผาดโผนโจนทะยานมาก เพราะร่างกายเป็นส่วนหยาบ สติปัญญาแก้กิเลสที่มันติดพันกับร่างกายก็ต้องเป็นปัญญาที่ผาดโผนโจนทะยาน พอผ่านนี้ไปแล้ว ทีนี้ก็เป็นสติปัญญาอัตโนมัติหมุนตัวไปเอง ๆ จนกระทั่งกลายเป็นสติมหาปัญญาซึมซาบไปเลย มหาสติมหาปัญญานี้ซึมซาบนะ ขั้นสติปัญญาอัตโนมัตินี้ถ้าเป็นมีดก็เรียกว่าเรายำปั๊บ ๆ คือทำงานไม่หยุด มันหากมีลักษณะเป็นอย่างนั้นละ เป็นพักเป็นตอน ๆ ของมัน นี่เป็นสติปัญญาอัตโนมัติ ทีนี้พอก้าวเชื่อมเข้าไปถึงมหาสติมหาปัญญาแล้ว ซึมซาบเลย ไม่มีคำว่า ป๊อก ๆ แป๊ก ๆ ซึมไปเลย ไปที่ไหนรู้ไปหมดเห็นไปหมดรู้ไป ๆ เห็นไปผิดคาดผิดหมาย

จิตดวงนี้เวลาได้ออกรู้ออกเห็น มันไม่ใช่จิตดวงโง่ ๆ ตลอดไปนะ ถึงขั้นมันฉลาดมันเห็นไปหมดนี่จะว่าไง ใครไม่เห็นมันก็เห็น ใครไม่เชื่อมันก็เชื่อความเห็นของเจ้าของ นี่ละมันถึงชัดเจน อันนี้ละเป็นปัญญาที่จะถอดถอนกิเลส พากันใช้บ้างซิ สังขารร่างกายกอดกันไว้ทำไม ทิ้งกันไว้ทำไม เกิดประโยชน์อะไร พิจารณาให้เห็นชัด เวลาพิจารณาก็พิจารณา สิ่งเหล่านี้ละพาพวกเราทั้งหลายเกิดกองทุกข์ภูเขาภูเรานี้แหละ มันเป็นบ้าอยู่กับนี้แหละ เวลาพิจารณานี้แตกแยกออกไปแล้วมีสัตว์มีบุคคลที่ไหน มีเขามีเราที่ไหน ถ้าเทียบก็ว่าดินเป็นดิน น้ำเป็นน้ำ ลมเป็นลม ไฟเป็นไฟ เพียงเท่านั้น แล้วไปเสกสรรปั้นยอเป็นหญิงเป็นชายของสวยของงามที่ไหน มันเสกสรรบ้า ๆ ไป ปัญญาตำหนิแล้วนะที่นี่ พอพิจารณาเข้าถึงขั้นนี้มันก็ตำหนิความเสกสรรปั้นยอของกิเลสที่หลอกมาแต่ก่อน แล้วเห็นชัดเข้า แล้วกระจ่างออก ๆ ทีนี้ก็เบิกกว้างออก กว้างเท่าไรยิ่งละเอียดนะสติปัญญา

3. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ภูมิจิตและสมาธิของคุณกล่องไม้ขีดยังไม่ถึงเวลาพิจารณากรรมฐาน5...ฝึกจากตัวคุณเองให้ได้ก่อนครับ แล้วค่อยไปเทียบหญิงชาย หรือเทียบกับสัตว์ต่างๆ มันจะออกมาเหมือนกันครับ..แต่ คุณเล่นตั้งชาย-หญิง ตั้งแต่ยังไม่ได้กรรมฐาน มันก็ผิดเพี้ยนไปซิครับ

4. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ

ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2018
    หลวงปู่หล้า เขมปัตโต สอนว่า...

"เฮ็ดไปตามขะเยิมนั่นละ"

5. มังกรบูรพา

เมตตาไม่มากพอผมว่าจริงครับ..ส่วนมีไม่มากพอ ผมว่าไม่จริงครับ นั่นคุณเอาความคิดอ่านมาเปรียบเทียบกับสิ่งที่ผมเห็นตอนหลับ..ผมเห็นชายคนนึงเดินถือชามอาหารอยู่ที่บ้าน ที่ผมเคยอาศัยกับบิดามารดา ผมมองเห็นความรำคาญในจิตตน ผมมองเห็นสุนัขที่กำลังทำท่าตะเกียกตะกาย ไต่ขึ้นมาที่ขาด้วยความหิวโหยในอาหาร ผมมองเห็นที่ผมเดินกลับไปกลับมาแล้วยังถูกสุนัขที่มีกิริยาหิวโหยไล่ตามผมตลอด ผมมองเห็นชามข้าวที่มีอาหารเต็ม ผมมองเห็นจิตของผมว่าแบ่งไม่เต็มช้อน ผมรู้ไปอีกว่ายังไงสุนัขก็กินไม่อิ่ม แต่ผมต้องตักอาหารให้ไปเพียงเท่านั้นครับ

6. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    ลุงแมวว่า ถ้าเราสามารถพิจารณาด้วยสติปกติก็ดี มหาสติก็ดี หรือฌานลาภีก็ดี เมื่อเห็นจิตสิ่งที่เกิดจะพบอยู่สองสิ่งความกระเพื่อมเคลื่อนไปของธรรมต่างๆ กับความนิ่งราบเรียบและสงบ ทำไมเราไม่พิจารณาความกระเพื่อมนั้นมองหาต้นเหตุของการกนะเพื่อมาเรากลับวิ่งมาสู่ความสงบ แต่อย่างไหนก็ถือว่าดีทั้งสองแบบ แต่แบบที่ไม่ดีเลยจะถามลุงว่า เมื่อรู้ว่ามีความสงบในจิต ความสงบนั้นมันยังอยากกระตุ้นให้แสดงตัวว่านั่นมันคือความสงบไหม ของลุงเป็นแบบนั้นไหมครับ

7. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ

ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2018
    ก็ตามนิมิตนั้นล่ะมันเป็นนิมิตส่วนตัว..ท่านต้องพิจารณาเองด้วยตนเองนั้นล่ะ

8. กล่องไม้ขีดไฟ

1
    นั้นแน่ เห็นว่าสอนผิดไม่ใช่หรือ..!!...!! อิอิ

9. กล่องไม้ขีดไฟ

1
    อุบายธรรมของคุณก็เล่ามาสิ

จะอยากเล่าอะะไรเล่าเลย เห็นหายไปนาน

คงอัดอยู่เต็มพุงจนขี้ไม่ออก..

10. Sataniel

Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

19 กรกฎาคม 2017
    เหตุเกิดจาก "ไม่อาจเห็นตามความเป็นจริง" ไปนั่งไล่ปรุงต่อว่ามันแบบนั้นแบบนี้ ทั้งๆที่ความจริง "ความคิดดับขณะมีสมาธิ" มันเห็นอยู่ในขณะนั้นเลย ขณะที่เวทนาหายไปย่อมรู้ชัดอยู่แล้วว่าหายไป ณ ปัจจุบันเลย พอเสร็จก็ไปนั่งคิด เล็บ ขบ ฟัน หากเห็นตามจริงคือ เมื่อออกจากสมาธิ ก็ไปปรุงต่อทันที

การปฏิบัติ = วิธีทำ ไม่ใช่วิธีคิดใดๆ กรรมฐานที่ใช้การคิดทั้งหมดเช่น อสุภะนั้นมีไว้สำหรับคนหยุดคิดไม่ได้ หรือหื่นมากเกิน "ไม่มีทั้งสติและสมาธิใดๆ"

หากมีปัญญาจริงก็ต้องเห็นแล้วว่า เมื่อนั่งคิดไปเปรียบไม่ว่าจะเรื่องเพศเรื่องอะไร "สภาวะธรรมไม่ได้กระเตื้องไปไหน" ยกเว้นว่าคิดถึงการกำหนดจิตแล้วลองทำเลยจะรู้เองว่าถูกไหม

ดังนั้น "ความคิดตัวเองนั่นแหละที่ดักจับตัวเอง" นะฮับ

11. kenny2

ในนี้มีคนเอาคำสอนหลวงตาบัวมาด้วย แม้จะปนเปมั่วไปหมด ก็เป็นคำของหลวงตาบัว น่าดีใจ ณ จุดนี้ แต่น่าเสียใจ ที่คนเอามาโพสต์ ไม่อ้างถึง

12. kenny2

โทษทีครับ ไม่ได้อ่านจากด้านบน ปกติเราเขียนอะไรที่ไม่ใช่ของเรา เราควรเริ่มจากหัวเรื่อง หรือปิดท้าย อันนี้เป็นระเบียบวิธีการเขียนเพื่อให้เห็นปุ๊ปเราจะรู้ทันที น่าจะใช้กันทุกๆ ที่ ขอโทษครับที่ไม่ได้อ่านข้อความด้านหน้า

13. เพื่อนผู้รอนาน

เพื่อนผู้รอนาน เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2019
    จิตหลงธรรม.
    นำพากายหลงทาง.
    เขียนเหมือนสว่าง.
    แต่มืด.....

14. มังกรบูรพา

ครับ..รับรู้ข้อความ

15. kenny2

เกสาคือ ผม ผมเป็นยังไง ผมคนเรา ทั้งหญิง ทั้งชาย ตลอดถึงผมหมู ผมหมา ผมเป็ด ผมไก่ ผมวัว ผมควาย เรียกว่าขนไปเฉยๆ มันก็ผม เวลาเป็นผมเป็นไปได้หมดทั้งนั้น ดูไปหมด ผม เขาผมเรา ผมบุคคลหญิงชาย ผมสัตว์อะไรดูให้ ทั่วถึง ผมเหล่านี้เป็นยังไง มันสะอาดสะอ้าน อะไรบ้างพิจารณาซิ ชะล้างทุกวันๆ ผมอันนี้ แหละตัวสกปรกใหญ่โตจึงต้องชะล้างทุกวัน ไม่ชะล้างไม่ได้ นี่เอามาพิจารณา ถ้าเป็นของ ดิบของดีจะชะล้างกันหาอะไร อยู่ที่ไหนก็ดิบก็ดี สะอาดสะอ้านตลอดเวลา ควรที่จะแน่ใจตายใจ ได้กับผม แต่นี้ตายใจไม่ได้
    จาก ญาณสัมปันนธัมมานุสรณ์ หน้า 173

16. kenny2

ไม่ควรสร้างหลุมดักควาย ด้วยนะ เพราะผู้กระทำ มันจะเป็นจิตอกุศลกรรม ต่อยังไงคงไม่ต้องบอกเมื่อจิตเริ่มด้วยอกุศลแล้ว ทางมรรคย่อมไม่มี

17. Sataniel

Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

19 กรกฎาคม 2017
    สาธุฮับ

18. เพื่อนผู้รอนาน

เพื่อนผู้รอนาน เป็นที่รู้จักกันดี

ในจิตใจมีสิ่งใด.
    ก็จะสั่งให้ร่างกาย.
    เขียนสิ่งนั้นออกมา.
    เป็นเรื่องธรรมดา.

19. เพื่อนผู้รอนาน

กระจก.
    ส่องดู.
    ร่างกาย.
    คำพูด.
    ส่องดู.
    จิตใจ.....

20. kenny2

ใช่พูดอีกก็ถูกอีกนั่นแหละ