กราบเรียนถามพระอาจารย์ครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย ลาภวัต, 26 พฤศจิกายน 2011.

1. ลาภวัต

ลาภวัต เป็นที่รู้จักกันดี

เนื่องด้วย เคยบวชครับ และเคยเห็นคนที่มาทำบุญถวายผอบและพระบรมสารีริกธาตุ และมีผู้เลื่อมใส ถวายแหวน จี้ทองคำถวายเพื่อบูชาพระพุทธเจ้า หลังจากนั้นท่านเจ้าอาวาสรูปนั้นได้ นำทองในผอบทั้งหมดไปขาย เพื่อใช้ส่วนตัว และนำมาใช้จ่ายในวัด
    แบบนี้ถือว่าผิดวัตถุประสงค์ หรือไม่คับ เรียกว่าขโมยของสงฆืได้หรือป่าวคับ

2. choti5

choti5 สมาชิกใหม่

16 กรกฎาคม 2011
    น่าจะบาปนะครับ เพราะ ของที่นำมาถวายมีจิตตั้งใจมาถวายพระพุธเจ้าแต่เจ้าอาวาสกับนำมันไปใช้จ่าย