กราบเรียนถามหลวงพี่เล็กครับเรื่องการเช่าบูชาพระกรุครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย หมี พลเสน, 3 พฤศจิกายน 2011.

1. หมี พลเสน

หมี พลเสน เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอกราบเรียนถามหลวงพี่เล็กนะครับ ว่าการเช่าพระกรุ อย่างเช่นพระ สมเด็จวัดเกศไชโย ซึ่งเป็นของวัด แล้วถ้าเราเช่าบูชาต่อมาจากคนอื่น เราบาปมั้ยครับ และถ้าเราอยากได้ไว้บูชาจริงๆ เราร่วมชำระหนี้สงฆ์โดยการ ร่วมสร้างพระหน้าตักสี่ศอกปิดทอง กับผู้อื่นแล้ว หายกันหรือไม่อย่างไรครับ กราบเรียนถามหลวงพี่เล็กด้วยความเคารพอย่างสูงครับ

2. tatumabcd

tatumabcd เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    ชำระหนี้สงฆ์ได้ครับ ยิ่งถ้าร่วมสร้างพระชำระหนี้สงฆ์สี่ศอกปิดทอง หนี้สงฆ์ที่มีก็หายหมดครับ (แต่ต้องระบุเป็นพระชำระหนี้สงฆ์นะ ไม่ใช่พระพุทธรูปธรรมดา)