กราบเรียนพี่น้องที่เคารพรักทุกท่านครับ กระทู้เรื่องสติ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย หล่อลำน้ำ, 21 พฤศจิกายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. หล่อลำน้ำ

หล่อลำน้ำ Active Member

กราบเรียนพี่น้องที่เคารพรักทุกท่านครับ

เรื่องการเมือง เรื่องกฏหมาย เรื่องสังคม เรื่องศาสนา ทุกสิ่งทุกอย่างทุกท่านก็ย่อมรู้อยู่แล้วว่า เมื่อมีเกิดก็มีดับ วันนี้ผมอยากจะมาเตือนพี่น้องที่รักทุกท่าน เรื่องการเมืองในขณะนี้ จริงอยู่ว่า พวกเราย่อมไม่แบ่งฝักแบ่งฝ่าย ซึ่งก็เหมือนกับโรคร้ายที่กัดกินกายขันธ์ของเรา การเมืองก็เหมือนกับโรคร้ายที่กัดกินบ้านเมืองของเราเช่นกัน เม็ดเลือดขาวย่อมทำลายเชื้อโรคได้ แต่ถ้ามีเม็ดเลือดขาวมากเกินไป และไม่มีเชื้อโรคให้กิน เม็ดเลือดขาวก็จะกินเม็ดเลือดแดง ทั้งๆที่เม็ดเลือดแดงนั้น เป็นอนูหนึ่งที่ลำเลี้ยงสารอาหาร และอ๊อกซิเจน เพื่อให้หล่อเลี้ยงร่างกายของเราก็ตาม

ประเด็นของกระทู้นี้อยู่ที่ว่า ทุกๆท่านขอให้อยู่อย่างสงบ และอยู่อย่างมีสติ อย่าออกไปประท้วงใดๆ อย่าไปร่วมชุมนุม ผมขอให้ท่านตามข่าวสารบ้านเมืองอยู่ที่บ้านอย่างเงียบๆ เพื่อประคองขันธ์ของท่านทั้งหลาย ให้ดำรงคงอยู่ต่อไป ด้วยจิตใจที่แน่วแน่ และมั่นคง

ชีวิตขันธ์ของคนเรานั้น กว่าจะเกิดขึ้นมาเป็นมนุษย์นั้นแสนลำบาก เมื่อท่านทั้งหลายได้ทำบุญกุศล ผลบุญแห่งนั้นจึงได้กำเนิดเกิดมาเป็นมนุษย์ และเมื่อเราได้เกิดมาเป็นมนุษย์ และได้อยู่ใต้ร่มโพธิ์ญาณแห่งองค์สมเด็จพระจอมไตรแล้ว สิ่งนี้ถือว่าเป็นโชคลาภที่ประเสริฐยิ่งนัก

จงสละทรัพย์ เพื่อรักษาอวัยวะ
    จงสละอวัยวะ เพื่อรักษาชีวิต
    จงสละชีวิต เพื่อรักษาธรรม

สิ่งเหล่านี้คือสิ่งที่ถูกต้องสำหรับพวกเราชาวพุทธทุกท่าน ฉะนั้นการสละชีวิตเพื่อกู้ชาติ(เหมือนกลุ่มหนึ่งที่พยายามกระทำในตอนนี้ นั้นไม่เป็นแนวทางที่ถูกต้องเลย) เพราะการกระทำเยี่ยงนี้ไม่ได้เข้าข่ายการเสียสละใน 3 ข้อที่ผมได้กล่าวมา ขอให้พี่น้องทุกท่านได้ตรึกตรอง และใช้ปัญญาพิจารณาถึงข้อนี้ให้มากๆ การระดมพลของกลุ่มใดๆ ที่จะมีขึ้นในวันอาทิตย์ที่ 23/11/2551 ที่บอกว่าเป็นการระดมพลครั้งใหญ่นั้น ขอให้ทุกๆท่านพิจารณาข้อดีและข้อเสียให้มากๆ

ผมต้องกราบขอบพระคุณทุกท่าน มา ณ. โอกาสนี้ และผมอยากจะให้ผู้ดูแลได้เปิดกระทู้นี้ไว้ก่อนสักระยะเวลาหนึ่ง เมื่อถึงเวลาอันควร ผมก็จะลบกระทู้นี้ออกเองครับ

2. หล่อลำน้ำ

หล่อลำน้ำ Active Member

กลุ่มคนที่ไม่หวังดี มีอีกมากมาย พี่น้องที่รักทุกท่านครับ

ขอสติจงมีกับท่าน และ พลังแห่งเจได จงมีกับท่านตลอดไป

ปล. อย่าลืมอีกอย่างหนึ่งนะครับท่าน เด็กชายอนาคินสกายวอร์คเกอร์ ทำไมถึงกลายเป็นดาธเวเดอร์ได้

ฮ่าๆๆๆๆๆ

3. รถถัง3

รถถัง3 Active Member

7 พฤศจิกายน 2008
    ไม่ออกความเห็น...

4. desty nova

desty nova สมาชิกใหม่

26 มิถุนายน 2008
    จริงๆแล้ว ผมเองค่อนข้าง"ยุ่งเกี่ยว"กับเรื่องทางการเมืองพอสมควร
    แต่กระทู้นี้ ไม่ว่าอ่านยังไง จขกท ก็พูดถูกต้องที่สุดแล้ว
    เห็นด้วยและ..

..ขอคารวะจากใจจริงครับ

5. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51

ชอบประโยคนี้มาก ขอบคุณครับ ผมได้เเต่ส่งใจไปช่วยครับ ไม่ไปร่วมประท้วงด้วยเป็นอันขาด ไม่ใช่ว่ากลัวตาย เเต่ถ้าไปเเล้้วตาย เราจะไม่มีโอกาสทําความดีอีก ในหลวงท่านก็ทรงรับสั่งให้อยู่บ้านจะดีที่สุด

6. BASLOVE555+

BASLOVE555+ สมาชิก

25 พฤษภาคม 2008
    ^_^

7. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนเด็กๆ กลัวมากสำหรับทุกครั้งที่ชาติมีสงครามกลางเมือง มีการล้มรัฐบาล มีการต่อต้านที่รุนแรง แต่ตอนนี้มันมองทุกอย่าง

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไปตามสภาวะและสิ่งที่เอื้อให้เป็นไป

เสียใจที่เหตุการณ์เช่นนี้มาเกิดจนบานปลาย ไม่อยากพูดว่าใครผิดใครถูก

แต่ฉันบอกกับคนในครอบครัวและเพื่อนบ้านว่า

เราทำหน้าที่ของเราให้ดีคือ

อย่าทำให้พ่อเสียใจ ใกล้วันพ่อแล้ว

ใครจะทำอะไรก็ช่างเขา เพราะนั่นคือแนวทางของเขา

แต่พรุ่งนี้ฉันนัดเพื่อนบ้านแล้วว่า

เราจะพากันออกไปอย่างพร้อมเพรียง แม้จะมีกันไม่กี่คนก็ตาม

เราจะไปร่วมด้วยช่วยกัน

เอาครก เอาสากและอุปกรณ์การทำส้มตำ ข้าวเหนียวนึ่ง ไปให้พร้อม

ไปปูเสื่อกินข้างป่าข้างทาง

เพราะเราจะออกไปเพื่อ

ปลูกต้นไม้

เพื่อพ่อของแผ่นดิน

8. DevilBitch

งั้นคุณช่วยมารับยายผีป่าหน่อยสิคะ เดี๋ยวเตรียมตัวรอ บ้านยายผีป่าห่างจากสุวรรณภูมิไม่เท่าไรหรอกค่ะ แค่คุณขับรถมาทางนครปฐม แล้วเลยไปตัวเมืองกาญจน์ แวะเติมน้ำมันแล้วบึ่งไปทองผาภูมิ ออกมาเลยนะคะ เดี๋ยวกลับไปไม่ทันลุ้นนาทีประวัติศาสตร์

9. DevilBitch

อุ้ย...ลืมบอกไปว่า...พอดูเส็จแล้ว รีบส่งยายผีป่ากลับให้ทันนัดเพื่อนบ้าน ปลูกต้นไม้ข้างทางด้วยนะจ๊ะ

ยายผีป่าจะให้ปลูกต้นไม้ที่ชาวบ้านได้พึ่งพาได้ เช่นว่า

มะละกอ หิวเมื่อใด เก็บกินจากข้างถนนนั่นแหละ

มะม่วง พืชกินได้เท่าที่จะสรรหามาได้

มาช่วยกันนะคะ

10. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 3 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%">

</TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>นิวรณ์*, ธรรมะสวนัง </TD></TR></TBODY></TABLE>

;aa13

11. desty nova

desty nova สมาชิกใหม่

26 มิถุนายน 2008

แหงะ ผมทนกลิ่นมะละกอไม่ได้ เปลี่ยนได้มะ เอาเป็นกล้วย

12. โอซารัน

โอซารัน Active Member

พี่คนหล่อจะพาคุณยายผีป่าไปต่อที่ร้านคาราโอเกะ เ้วยเลยนะคับ

มารับผมด้วย ละ อยูขอนแก่นอยากไปมากๆเลยอะ

13. รถถัง2

รถถัง2 สมาชิก

กราบเรียนพี่น้องทุกท่านเรื่องสติ(มั่ง)

กราบเรียนพี่น้องที่เคารพรักทุกท่านครับ

การเมืองก็เหมือนกับโรคร้ายที่กัดกินบ้านเมืองของเราเช่นกัน เม็ดเลือดขาวย่อมทำลายเชื้อโรคได้ แต่ถ้ามีเม็ดเลือดขาวมากเกินไป และไม่มีเชื้อโรคให้กิน เม็ดเลือดขาวก็จะกินเม็ดเลือดแดง ทั้งๆที่เม็ดเลือดแดงนั้น เป็นอนูหนึ่งที่ลำเลี้ยงสารอาหาร และอ๊อกซิเจน เพื่อให้หล่อเลี้ยงร่างกายของเราก็ตาม

ประเด็นของกระทู้นี้อยู่ที่ว่า ทุกๆท่านขอให้อยู่อย่างสงบ และอยู่อย่างมีสติ อย่าออกไปประท้วงใดๆ อย่าไปร่วมชุมนุม ผมขอให้ท่านตามข่าวสารบ้านเมืองอยู่ที่บ้านอย่างเงียบๆ เพื่อประคองขันธ์ของท่านทั้งหลาย ให้ดำรงคงอยู่ต่อไป ด้วยจิตใจที่แน่วแน่ และมั่นคง อย่าไปเป็นเหยื่อให้พวกเสื้อแดงปลุกปั่น

ชีวิตขันธ์ของคนเรานั้น กว่าจะเกิดขึ้นมาเป็นมนุษย์นั้นแสนลำบาก เมื่อท่านทั้งหลายได้ทำบุญกุศล ผลบุญแห่งนั้นจึงได้กำเนิดเกิดมาเป็นมนุษย์ และเมื่อเราได้เกิดมาเป็นมนุษย์ และได้อยู่ใต้ร่มโพธิ์ญาณแห่งองค์สมเด็จพระจอมไตรแล้ว สิ่งนี้ถือว่าเป็นโชคลาภที่ประเสริฐยิ่งนัก

สิ่งเหล่านี้คือสิ่งที่ถูกต้องสำหรับพวกเราชาวพุทธทุกท่าน เพราะการกระทำเยี่ยงนี้ไม่ได้เข้าข่ายการเสียสละใน 3 ข้อที่ผมได้กล่าวมา ขอให้พี่น้องทุกท่านได้ตรึกตรอง และใช้ปัญญาพิจารณาถึงข้อนี้ให้มากๆ การระดมพลของกลุ่มใดๆ ที่จะมีขึ้นในวันอาทิตย์ที่ 30/11/2551 ที่บอกว่าเป็นการระดมพลนั้น เพื่อก่อการให้บ้านเมืองวุ่นวาย ขอให้ทุกๆท่านพิจารณาข้อดีและข้อเสียให้มากๆ

ผมต้องกราบขอบพระคุณพี่น้องคน มา ณ. โอกาสนี้ ขอกระทู้เรื่องนี้อยู่เพื่อเตือนสติซักพักนะครับ

14. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ครับ ผมคิดเหมือนกับพี่ จขกท เช่นกัน ถ้าไปจริงๆ ผมจะไปครั้งเดียวพอครับเพื่อเเสดงความรักชาติ หลังจากนั้นพอเเล้ว

15. BASLOVE555+

ออกไปจากสุวรรณภูมิได้แล้ว

ขอร้องเถิดครับ พธม.ทั้งหลาย ออกกจากสนามบินไปเถอะ ตอนนี้บ้านเมืองเดือดร้อนมาก ภาคธุรกิจหลายอย่างกำลังจะพัง คนกำลังจะตกงาน พวกคุณมานั่งประท้วงกัน นั่งดีใจที่คุณปิดสนามบินสำเร็จ แต่พวกคนส่วนน้อยอย่างคุณ คิดถึงหัวอกคนที่เดือดร้อนจากการกระทำของคุณบ้างหรือไม่ครับ ได้โปรดผมมาขอร้องไม่ได้มาขอเจรจานะครับ(เห็นพวกคุณบอกว่าสะกดคำว่าเจรจาไม่เป็น) โปรดนึกถึงความเสียหายที่จะก่อกับประเทศไทยบ้างเถิด วันละกี่แสนล้านได้โปรดคิดดู การกระทำอย่างพวกคุณไม่ได้เรียกว่าสันติวิธีนะครับ เขาเรียกว่าการก่อการร้ายทางการเมือง
    มันไม่ได้เรียกว่าอารยขัดขืนอย่างที่คุณพูดกัน!!!! ที่พวกคุณทำกันเพื่อหวังจะกุมใจประชาชน การกระทำเช่นนี้ไม่ทำให้ประชาชนสนับสนุนคุณหรอกนะครับ ยิ่งจะเป็นการเพิ่มความสงสารให้แก่ฝ่ายตรงข้ามกันของพวกคุณ ยิ่งกลับจะเทคะแนนเสียงให้กับรัฐ ได้โปรดผมขอร้องอกไปจากสนามบินเถิดก่อนที่คนส่วนใหญ่ที่เป็นกลางทางความคิดจะเริ่มมีความคิดที่จะต่อต้านพวกคุณ!!!!!

16. BASLOVE555+

นี่คงนับว่าเป็นการเตือนสติเช่นกันนะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้