กริ่งคลองตะเคียนพิมพ์หน้าใหญ่ไหล่ยกรบกวนอีกรอบครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย kampuju, 31 ตุลาคม 2010.

1. kampuju

kampuju ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

19 มิถุนายน 2009
    ไม่ทราบว่าแท้รึเปล่าครับ ได้จากแหล่งที่เชื่อถือได้มาครับ รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      60.4 KB
      เปิดดู:
      1,009
      ขนาดไฟล์:
      57.6 KB
      เปิดดู:
      476
      ขนาดไฟล์:
      44.6 KB
      เปิดดู:
      281
      ขนาดไฟล์:
      47.4 KB
      เปิดดู:
      284
  2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    พระองค์นี้ตอบไปแลว ไม่ใช่หรือครับ ....แหะๆ

3. kampuju

kampuju ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

19 มิถุนายน 2009
    แหะๆอยากรู้อีกรอบครับเพื่อความแน่นอนขอบคุนครับ

4. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณครับที่ลงให้ชมอีก

5. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ตอบตามรูปถ่าย ทางคอม เอาแน่นอนไม่ได้หรอกครับ

๑)จะให้แน่ คุณลองไป เดินตามสนามพระ แน่ะนำ บางลำภู งามวงวาน ไปเดินตามร้านตามตู้ คุณเดินไป แปลกๆหน้า ก็บางทีจะมีพี่ น้องๆ เขาเห็นเดินมา เขาก็ถามแล้วว่ามีอะไรมาให้ดูหรือปล่าว คุณก็ควักออกมาให้พวกพี่เขาดู

ถ้าเขาถามซื้อ คุณก็บอกว่า ผมยังไม่แน่ใจ จะแห่ดูไปก่อน

พระองค์นี้ถ้าแท้ เป็นพระชั้นสูง ชื่อเสียงเกรียงไกร สภาพแบบนี้ ถ้าแท้น่ะครับ รับรองเขาตื้อคุณน่าดู อันนี้แล้วแต่คุณ จะเอาไว้ใช้ก็บอกพี่เขาไปตามตรงว่าผมขอคิดดูก่อน เอาเบอร์โทรไว้ติดต่อก็ได้ ถ้าผมจะออกตัวจะโทรหาพี่ก่อน อะไรทำนองนี้

แต่ถ้าเขาดูแล้วส่งคืน ไปตู้ไหนก็ส่งคืน อันนี้คุณต้องทำใจรับความจริงน่ะครับ

๒) ไปส่งประกวดครับ อันนี้ก็ชัวร์ใจเหมือนกัน ถ้าองค์นี้แท้ ต้องได้รางวัลใดรางวัลหนึ่งแน่นอน

๓) ไปที่สมาคม อยู่ที่บางลำภู งามวงวานเหมือนกัน บางทีผมเห็นมีพี่ๆเขานั่งอยู่ เข้าไปยกมือไหว้ บอกพี่ดูพระให้ผมหน่อย เขาคงไม่ใจดำหรอกครับ พวกเล่นพระชอบส่องพระอยู่แล้วครับ

ลองไปดูน่ะครับ รับรองเดินหาประสบการณ์ ไม่มีขาดทุน

พวกพี่ ในพลังจิตนี่ เขามาดูให้ฟรีๆ เอาว่าเป็นแค่ ความเห็นส่วนตัว อย่าเอาไปเป็นคำตัดสินเลยครับ แบบสนุกๆ กันมากกว่าน่ะครับ

โชคดีน่ะครับ ผมเอาใจช่วยครับ

6. stoes

วิธีของพี่ พี ก็ดีครับ
    แต่พี่อโศ ก็เคยให้comment ไว้ดังนี้
    เปิดใจให้กว้าง..ทุกคำตอบ...เราเอามาเป็นองค์ความรู้..ต่อไป

ถ้าไม่อยากให้ใครสวดเก๊ระบุไว้ด้วย....
    โชว์อย่างเดียว..ห้ามสวด..เพราะแห่มาแล้ว...แค่นี้จบ

ในวงการพระถ้าคุณเอาไปเดินแห่ในสนาม พันธุ์ทิพย์
    คุณจะไม่ได้รับคำตอบ ไม่มีใครดูให้กันฟรีถ้าไม่รู้จักมักคุ้นกัน มีแต่เปลืองตัว

กรณีซื้อร้านโน้นไปแห่ร้านนี้...ไปเหยียบตาปลาเซียนใหญ่
    งานนี้...เนื้อไม่ได้กิน...หนังไม่ได้รอง..กระดูกแขวนคอ

ตลาดพญาไม้...เจอมาแล้ว...สวดพระเก๊
    นักธุรกิจซื้อพระมาจากเซียนใหญ่พันธุทิพ
    แกเอาไปคืน...เซียนใหญ่รับคืนเงิน..ถามว่า...ใครสวดเก๊
    คนสวดพระเก๊...เจอพังร้าน...
    นี่แหละ...สิ่งที่ได้รับจากการดูพระ..สวดพระโดยไม่รู้ที่มา

เพราะห้องนี้...เป็นที่สาธารณะ..ไม่ต้องแสดงตัว..
    ดูให้ฟรี...สงสารคนโดนหลอกหลงทางเสียเงินเปล่าประโยชน์
    หากชีวิตจริง...ใครเอาพระมาให้ดู...ต้องถามก่อนซื้อมาจากใคร

การดูจากรูป...มีข้อจำกัด...ในกรณีพระดูยากหรือพระที่เราไม่ชำนาญ
    แต่ถ้าไม่ใช้รูป...จะใช้อะไรสื่อสาร

เรื่องคำพูด...สิ่งนี้เป็นสิ่งสำคัญทั้งผู้ถามและผู้ตอบ
    บางคนผู้ถามหลังจากถามแล้วเข้ามาขอบคุณผู้ตอบ
    บางคนผู้ตอบ ตอบด้วยอัธยาศัยดีน่ายกย่อง
    บางคนผู้ตอบ ตอบตรงประเด็นตรงๆ
    แต่จะให้ทุกคนเป็นเหมือนกันหมด...เป็นไปไม่ได้
    ถ้าเราเข้าใจ..เอาใจเขามาใส่ใจเรา

ทุกวันนี้ ผมเข้ามาในห้องนี้
    ดูพระให้ฟรี แต่ไม่เคยขอพระใครฟรี
    อายตัวเอง เพราะทุกองค์มีต้นทุน ของใครใครก็หวงอโศ
    ---------------------------
    เรี่องของรูป องค์นี้ดูไม่ยากเพราะถ่ายชัดเจนมาก เป็นกำลังใจให้นะครับ

7. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับผมดูไม่เป็นแต่ดูเนื้อแล้ว ดูใหม่

8. ทอดาว

ทอดาว เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    ลองส่งประกวดเลยครับ สภาพนี้ถ้าแท้ที่ 1 สถานเดียว ราคาหกหลักขึ้น

9. stoes

narmja ไปไหนมาครับ ไม่เห็น 2 วัน
    พี่ทอดาวไม่เห็นหลายวัน คิดถึง
    แต่พรุ่งนี้ผมก็ไม่ว่างคงจะเข้ามาแต่ตอนเช้า ประมาณ 3 วัน

10. narmja

พี่ไปต่างจังหวัดเหรอครับตั้ง 3 วัน

11. ทอดาว

ช่วงนี้บ้าหนังอยู่ครับพี่สโต

12. narmja

เกาหลีหรือญี่ปุ่นครับพี่ 555555

13. ทอดาว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2010
  14. GreenEarth

GreenEarth สมาชิก

จากประสบการณ์ส่วนตัว
    แห่พระตามศูนย์พระ หากไม่เคยรู้จักกันมาก่อนหรือซื้อขายกันมาก่อน ไม่ค่อยจะดูให้ครับ (บางทีสวดซะเป๋ไปก็มี)

คุณพีพอมีร้านแนะนำได้ไหมครับ

15. พี เสาวภา

ต้องเป็นพวกกัน หรือ ไปมาบ่อยๆ จนคุ้นหน้ากันครับ บอกชื่อไป เขาไม่คุ้นคุณ ก็อาจจะระวังตัว เพราะมีแต่เสีย ไม่มีได้ ยกเว้นคุณจะไปขายเขา ก่อนดูเขาอาจจะถามเลยว่าออกเท่าไหร่ ถ้าราคารับได้ เขาถึงจะดู เขาจะต่อรองทันที แต่ถ้าคุณเว่อร์ อัดซ่ะเต็มแม็กซ์ เขาก็อาจจะคืนพระให้ หรือ ไม่หยิบดูเลย

แต่มีพวกรับซื้อพระ จะถามเสมอ คุณไม่ลองควักให้เขาดูล่ะครับ คนไม่ดีมี แต่คนดีก็มีครับ ผมเดินน่ะ มีคนถามทุกทีมีอะไรออก ผมก็บอกไปว่าผมมาซื้อครับ แล้วยิ้มๆให้

แต่ส่วนตัว ผมไปขอท่าน อ. อนันต์ สวัดดิเสาวณีย์ ( บอกชื่อ เลย ท่านปลดเกษียณแล้ว )ท่านดูให้ ผมรู้จักท่านมานานแล้ว ท่านเคยไปช่วยผมสร้างโบถส์แบบเอาบุญ ไม่คำนึงเงินทอง ท่านเป็นคนดีมีน้ำใจมาก ที่ท่านไม่ถนัด จะนัดไปท่าพระจันทร์ ท่านมีเพื่อนเยอะ เพราะอยู่กรมศิล ที่ท่าพระจันทร์มาหลายสิบปี ผมเคยเอาวัดปากน้ำ บอกตามตรงเป็นพระดูยาก ( รุ่นแรก เคลือบ ) เอาไปให้ อ. อนันต์ ท่านรีบพาไปท่าพระจันทร์ วานสายเขาดูให้ ปรากฎว่าชอบ ตอนนี้แฟนผมห้อยอยู่ องค์นี้ประสบการณ์ เลี่ยมทอง พร้อมสายสร้อยถอดวางในพาน บนชั้นหิ้งพระ ขโมยขึ้นบ้าน กลับไปงัดโตะทำงานที่อยู่ข้าง เอานาฬิกา ไซโก้ ของผมไป ส่วนพระใส่พาน เลี่ยมทองแท้ๆ ขโมยไม่เอา....แหะๆ

แต่ผมไม่ทราบว่า ถ้าคุณจะไปคุยกับท่าน อ. อนันต์ ว่าวานดูพระให้ผมหน่อย ท่านจะมีท่าทีอย่างไร อันนี้ผมตอบแทนท่านไม่ได้ครับ

คุณไปสนามพระ ก็ต้องอุดหนุนพระเขาบ้าง ซื้อพระเขาบ้าง เลี้ยงกาแฟเย็น โกโก้เย็น เลี้ยงขนมกันบ้าง ( มีเด็กสาวๆ นุ่งสั้นๆ เดินขายบนพันธ์ทิพย์...แหะๆ ) ของซื้อของขาย ถ้อยที ถ้อยอาศัยกันครับ พอซื้อกันแล้ว เหมือน break ice คุยต่อไปก็ง่ายขึ้น

การเอาอะไรฟรีๆ มันได้ยากน่ะครับ ต้องลงทุน น้ำใจเหมือนกัน ก็ต้องลงทุนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2010
  16. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    แหม่คุณพีเล่าซะเห็นภาพ พาให้คล้อยตาม สงสัยต้องไปหากาแฟที่พันธ์ทิพย์ ดื่มบ้างล่ะ

17. bigkongky

bigkongky เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2010
    ผมว่าไม่แท้ รอยจารใหม่ครับ เรียบร้อยเกินด้วย .........ด้วยความเคารพครับ

18. หลานปากน้ำ

หลานปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ว่างไปวันใหน PM บอกกันบ้างนะครับ จะได้พูดคุยกันครับ

19. พี เสาวภา

ยินดีครับ................