กริ่งลพ.จาด ใครดูเป็นครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย jame7, 10 ตุลาคม 2010.

1. jame7

jame7 เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2010
    ว่าจะแกะกรอบออก แต่ถามอาจารย์ก่อน ว่าพอมีเปอร์เซนต์หรือเปล่าครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    พระกริ่งหลวงพ่อจาด วัดบางหอย เป็นการเทหล่อแบบโบราณครับ คุณjame7
    ผมมี 1 องค์เป็นพิมพ์กลาง กริ่งหลวงพ่อจาด วัดบางหอย เททองหล่อเมี่อปี 2483
    เป็นพระกริ่งที่ หลวงพ่อจาด วัดบางกระเบา จ.ปราจีนบุรี ยอดพระเจกิอาจารย์ชื่อดังในยุคนั้น ได้เป็นประธานในพิธีเททอง ณ.วัดบางหอย ต.ศรีจุฬา อ.เมืองนครนายก โดยทางวัดต้องการหาปัจจัยเพื่อสร้างพระอุโบสถ หลังจากที่หลวงพ่อจาด วัดบางกระเบา เททองเป็นองค์พระกริ่งและตกแต่งองค์พระเรียบร้อยแล้ว ก็ได้ประกอบพิธีพุทธาพิเษกขึ้นที่วัดบางหอย โดยได้นิมนต์พระเกจิอาจารย์ชื่อดังในยุคนั้นมานั่งปรกจำนวน 9 รูป ด้วยกัน ประกอบด้วย หลวงพ่อจาด วัดบางกระเบา จ.ปราจีนบุรี หลวงพ่ออี๋ วัดสัตหีบ จ.ชลบุรี หลวงพ่อคง วัดบางกะพ้อม สมุทรสงคราม หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก จ.อยุธยา หลวงพ่อเหลือ วัดสาวชะโงก จ.ฉะเชิงเทรา หลวงพ่อดิ่ง วัดบางวัว จ.ฉะเชิงเทรา หลวงพ่อแฉ่ง วัดบางพัง นนทบุรี หลวงพ่อแช่ม วัดตาก้อง และหลวงพ่อเชิด วัดลาดบัวขาว
    ผมต้องขอนุญาตไมได้พิมพ์เอง.....ตามข้างล่างนี้...
    พระกริ่ง ที่เป็นพระเก่าสร้างในปีพ.ศ.2483 ผู้สร้างก็เป็นพระเกจิอาจารย์ที่มีผู้เคารพนับถือมากคือ หลวงพ่อจาด วัดบางกระเบา จังหวัดปราจีนบุรี หลวงพ่อจาดท่านเป็นพระสงฆ์ที่มีชื่อเสียงโด่งดังมากในยุคสงครามอินโดจีน เหรียญของท่านนั้นเป็นที่นิยมและเสาะหากันมาก สนนราคาสูงมากเช่นกัน โดยเฉพาะเหรียญรุ่น จ.เจริญลาภ และเหรียญกลมเนื้อเงินลงยา สนนราคาสวยๆ อยู่ที่หลักแสน แต่พระกริ่งของท่านที่สร้างที่วัดบางหอยนั้นราคายังไม่สูงนัก พอที่จะเช่าหามาบูชากัน และยังพอหาเช่าได้ไม่ยากนัก วันนี้เปิดดูหนังสือพระเครื่องอภินิหาร ของพี่โกวิท แย้มวงษ์ ในคอลัมน์ของเซียนพระกริ่งชื่อดัง คุณสมชัย จงทวีทรัพย์ และได้นำรูปพระกริ่งของหลวงพ่อจาด มาให้ชมครบทุกพิมพ์ พร้อมทั้งคำอธิบายที่มาที่ไปไว้อย่างน่าฟัง และเป็นประโยชน์ต่อการศึกษาพระกริ่งรุ่นนี้ วันนี้ผมจึงขอนำเอามาเล่าต่อกันฟังอีกทีนะครับ
    พระกริ่งหลวงพ่อจาด ผู้สร้างพระครูสิทธิสารคุณ (หลวงพ่อจาด คงคสโร) วัดบางกระเบา สร้างปีพ.ศ.2583 จำนวนการสร้างไม่มีการบันทึกไว้ แต่ประมาณกันว่าทุกพิมพ์สร้างรวมกันไม่น่าจะเกิน 3,000 องค์ วรรณะเหลืองปนขาวเล็กน้อย พระกริ่งหลวงพ่อจาดแบ่งแยกพิมพ์ได้ 4 พิมพ์ คือ 1.พระกริ่งพิมพ์ใหญ่ 2.พระกริ่งพิมพ์กลางบัวเก้ากลีบ 3.พระกริ่งพิมพ์กลางบัวแปดกลีบ 4.พระกริ่งพิมพ์เล็ก

พระกริ่งหลวงพ่อจาดพิมพ์ใหญ่ ได้นำแบบพิมพ์ของพระกริ่งรุ่น พ.ศ.2479 ของสมเด็จพระสังฆราชแพฯ วัดสุทัศนเทพวรารามเป็นต้นแบบ แต่ได้เพิ่มอักขระตัว อุ ไว้ที่กลางฐานด้านหลังไม่เฉพาะพิมพ์ใหญ่นั้น แต่พระกริ่งทุกแบบพิมพ์ของท่านจะคงเอกลักษณ์ที่มีตัว อุ อยู่กลางฐานด้านหลัง พระกริ่งพิมพ์ใหญ่ พิมพ์กลาง พิมพ์เล็ก จะมีบัว 8 กลีบ แต่พระกริ่งพิมพ์กลางบัว 9 กลีบ และพระกริ่งพิมพ์กลางบัว 9 กลีบ จะมีสนนราคาสูงกว่าพระกริ่งพิมพ์กลางธรรมดาและพิมพ์เล็ก แต่ราคาจะเป็นรองพระกริ่งพิมพ์ใหญ่ พระกริ่งทุกพิมพ์ของหลวงพ่อจาดเป็นพระกริ่งที่เททองแบบกริ่งในตัว เมื่อเสร็จเป็นองค์พระแล้วเวลาเขย่าจะมีเสียงกริ่งโดยไม่ต้องนำเม็ดกริ่งมาใส่ จึงเรียกพระกริ่งที่เททองแบบนี้ว่า "เทแบบกริ่งในตัว" แล้วจึงอุดรูตะปูด้วยเนื้อชนวนเดียวกับองค์พระ รูที่อุดนี้มีจำนวน 1 รู อยู่ที่ด้านหลังองค์พระบริเวณองค์พระกับขอบฐาน ใต้ฐานองค์พระจะเรียบเสมอ ไม่มีการปาดใต้ฐานเป็นแอ่งกระทะ (ยกเว้นพระกริ่งที่มีการตบแต่งมาแต่เติม จะมีการปาดใต้ฐานเป็นแอ่งกระทะเล็กน้อย) พระกริ่งหลวงพ่อจาดทุกพิมพ์ ถ้าเป็นชนิดที่ไม่ผ่านการสัมผัสบูชามาก่อน จะมีผิวนอกคล้ายพรายเงินคลุมทั่วองค์พระ และมีคราบดินหุ่นเป็นดินละเอียดสีน้ำตาลอ่อน อยู่ตามซอกองค์พระเล็กน้อย ผิวพรายเงินเหล่านี้จะหายไปถ้าลูกสัมผัสหรือถูกไอเหงื่อ เสียงกริ่งของพระกริ่งจะดังไม่มากนัก ด้วยเหตุนี้ที่เป็นพระกริ่งที่เททองหล่อกริ่งในตัว

พระกริ่งหลวงพ่อจาดนี้ ไม่ได้เป็นพระกริ่งที่ท่านจัดสร้างโดยตรง แต่เพราะทางวัดบางหอย อำเภอเมือง จังหวัดนครนายก อาราธนาหลวงพ่อจาดเป็นประธานเททอง โดยว่าจ้างนายช่างมาจากกรุงเทพฯ (เข้าใจว่าเป็นช่างรหัส พัฒนางกรู) เทหล่อ ด้วยทางวัดบางหอยต้องการปัจจัยเพื่อบูรณปฏิสังขรณ์วัด เหตุนี้เอง จึงเรียกกันว่า "พระกริ่งหลวงพ่อจาด วัดบางหอย"

ครับต้องขอขอบคุณ คุณสมชัย จงทวีทรัพย์ และหนังสือพระเครื่องอภินิหาร ที่เอื้อเฟื้อรูปและข้อมูลความรู้เพื่อเผยแพร่เป็นวิทยาทานครับ

ที่มา..นสพ.ข่าวสด

3. benq2010

benq2010 Active Member

30 กันยายน 2010
    ผมได้พระกริ่งหลวงพ่อจาดมา 1 องค์ครับแต่ใหม่แน่นอนด้านหลังองค์มีพิมพ์คำว่า

ล.พ จาด และใต้ฐานมีตอกโค้ดอุด้วย เลยสงสัยว่าที่วัดบางกระเบามีการสร้างพระกริ่ง

ย้อนยุค ล.พ จาด หรือไม่ครับ ไว้กลับบ้านผมจะถ่ายรูปให้ดูอีกทีครับ

ผมลองค้นหาในเว็บทราบมาว่ามีการสร้างรูปหล่อพิมพ์ย้อนยุค แต่ไม่เห็นมีพระกริ่งเลยครับ

พี่ท่านใดทราบรบกวนด้วยครับ เดี๋ยวกลับบ้านผมจะลงรูปให้ดูอีกทีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

4. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    องค์นี้...ยืมรูปเค้ามาจากในเนทนะครับ...

กริ่งวัดบางหอย หลวงพ่อจาด 2483....

ดูขลังมั่กๆครับ....

5. บุพนิมิต

องค์นี้...ผ่านเหตุการณ์ร่วมกับ ท่าน stoes มา....

กริ่งวัดบางหอยรุ่นสอง 2530 ชนวนเดิมที่เหลือของหลวงพ่อจาด....

6. benq2010

พี่ครับ ผมอยากเห็นรูปกริ่ง ลพ.จาด รุ่น 2 ปี 2530 ครับ

ที่พี่ลงไว้ไม่ขึ้นครับ...รบกวนด้วยครับพี่

7. บุพนิมิต

กริ่งวัดบางหอยรุ่นสอง 2530 อีกครั้งครับ...

8. benq2010

ขอบคุณมากครับพี่ นอกเหนือจาก 2 รุ่นนี้ ทางวัดก็ไม่มีออกแล้วใช่มั๊ยครับ

แล้วที่ข้างหลังพิมพ์ว่า ล.พจาด มีตัวอุตรงกลาง ที่ก้นตอกโค้ดอุ ไม่มีในสาระบบใช่มั๊ย

ครับพี่ :'( กล้องไม่อยู่ซะด้วย เดี๋ยวผมลองใช้กล้องมือถือถ่ายดูครับ

9. benq2010

กริ่งรุ่นนี้ทางวัดไหนได้สร้างครับ แล้วถ้ามีในสาระบบ สร้างปีอะไร วัดไหนออกครับ ผมหาใน Google

แล้ว ไม่พบแม้แต่องค์เดียวครับ หรือพระสนามครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2010
  10. stoes

แท้ทั้งสองที่พี่บุพนิมิตแสดงรูปภาพครับ
    ขอบคุณครับ

11. stoes

ไม่แน่ใจครับ เพราะไม่เคยเห็นจึงตอบไม่ได้
    อาจเป็นกริ่งที่หล่อใหม่ก็ได้ครับ

12. benq2010

ส่วนตัวพี่คิดว่ายังไงครับ พระพิธี หรือพระสนามครับ เห็นที่ก้นฐาน

มีตอกโค้ดอุด้วยครับ...

ขอบคุณมากๆ สำหรับข้อมูลครับพี่

13. stoes

ภาพเล็กมองไม่เห็น
    ตามหลักการสร้างพระกริ่งพิธีดี ช่างจะเอาเนื้อฉนวนของช่อมาทำเป็นตัวอุดกริ่ง
    เรียกว่ากริ่งอดนอก แต่ที่เห็นเป็นโลหะที่ทำมาต่างหากซึ่งมีแต่ไม่มากครับ
    เกรงว่าจะเป็นข้อหลังตามที่คุณbenq2010 นำเสนอ

14. benq2010

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลครับพี่

15. areeyaka

areeyaka เป็นที่รู้จักกันดี

พี่Jame7ครับรบกวนพิจารณาพระกริ่งของผมด้วยครับ(ตามที่ผมลงในกระทู้แล้ว)

16. benq2010

พระกริ่งของผมไม่ใช่พระสนามครับ แต่ออกวัดท่ากระทุ่ม

พระกริ่งหลวงพ่อจาด ปี 37 เนื้อทองฝาบาตร วัดท่ากระทุ่ม อ.บ้างสร้าง จ.ปราจีนบุรี

มีพี่ใจดีท่านนึงได้ให้ข้อมูลผมทางเมลล์ ชื่อพี่ เดชา เจริญดี
    ขอบคุณมากครับ

"ผมขอนำเสนอข้อมูลกริ่งวัดบางหอย ที่หลายท่านไม่ทราบ ผมเป็นชาวบ้านแถวนั้นผมทำบุญที่วัดนี้เป็นประจำและ
    บวชที่วัดบางหอย ปี 2547ปัจจุบันก็ ยังเข้าไปอยู่บ่อย ๆ ตอนนี้หลวงตาทองเป็นเจ้าอาวาส ต่อจากหลวงพ่อสงวนที่มรณะภาพลง ......
    หลายคนคงสงสัยว่ากริ่งวัดบางหอยมีกี่รุ่น คำตอบคือ มี สามรุ่น......
    วัดบางหอย ตั้งอยู่พื้นที่ หมู่ 3ต.ศรีจุฬา อ.เมือง จ.นครนายก เป็นเขตติดต่อกับ อ.บ้านสร้าง และอำเภอบางกระเบา จ.ปราจีนบุรี....ว่ายน้ำข้ามคลองก็เป็นจังหวัดปราจีนบุรีแล้ว.....
    วัดบางหอยก่อตั้งเมื่อไหร่ ไม่ทราบแน่ชัด แต่สมัยนั้นยังใช้การคมคมทางน้ำอยู่ จะเห็นได้จากหลักฐาน พระอุโบสถ จะหันหน้าไปทางฝั่งคลอง หน้าประตูโบสถ์จะมีรูปปั้น ช้างและสิงโต อยู่ด้านละ 1 ตัว ตามประวัติเล่ากันว่าพ่อค้าชาวจีนเอานำมาถวายด้วยความบังเอิญหรือเลื่อมใสก็ไม่ทราบได้ แต่ทีพอมีเหตุมาจากว่าการค้าขายสมัยก่อนนั้นต้องอาศัยการขนส่งโดยเรือเป็นหลัก พ่อค้าชาวจีนที่เข้ามาทำมาค้าขาย ขนสินค้า จีนบ้าง สินค้าไทยบ้าง คือไม่อยากให้เรือที่ล่องผ่านทะเล เบาจนเกินไป(เรือมันจะลอย) จึงเอารูปสัตว์หินแกะสลัก/รูปปั้น มาช่วยให้เรือมีน้ำหนักเพิ่มขึ้น เพื่อความปลอดภัย ....เรือจะได้ไม่โครงเครง...พอมีเหตุผลนะ.....
    เด็กๆแถวนั้นจะมีโอกาสได้ขี่มันเกือบทุกคน คือมีงานบวชหรืองานบุญตามประเพณี เมือไหร่ เจ้าสองตัวนี้จะเหนื่อยมาก ต้องเสร็จเด็ก ๆแน่....."
    รุ่นแรก ....รุ่นนี้ทันอยู่แล้วปี 2485 (มีสามพิมพ์หาข้อมูลได้ทั่วไป และจะมีสมเด็จพระพิธีอีกนะ แต่เนื้อจะออกวรรณะอมเขียว มีทั้งพิมพ์เล็ก และพิมพ์ใหญ่ ใต้ฐานอุดคั่ง มีหน้าผากเสือด้วย และอะไรอีกผมจำไม่ได้....) เหลือจากผู้ใจบุญที่บริจาคสร้างพระอุโบสถก็แจกชาวบ้าน ของเหลือเยอะมาก ขนาดเด็กวัดสมัยนั้นเอามาโยนเล่นแทนตุ๊กกาตุ่น(การ์ตูน) ไม่มีใครสนใจเท่าไหร่.....เหลืออยู่หลายกระจาด
    ปัจจุบันเป็นที่นิยมอย่างกว้างและมีราคาสูง....แต่ที่ชาวบ้านส่วนใหญ่ที่แขวนอยู่จะออกสีดำทุกองค์ (พระบ้านนะ)กริ่งที่อุดจะมีขนาดเล็กมาก
    ประมาณใหญ่กว่าหัวไม้ขีดนิหน่อย ถ้าอุดกริ่งใหญ่ ๆ ระวัง และ เสียงดัง ฟังเพาะก็ให้ระวัง......หล่อโบราณนะอย่าลืม....
    องค์นี้ รุ่น สาม ครับ ของเดิมออกจากวัด เจะใส่กรอบพลาสติกสีทองอย่งดี(สวย)แกะได้ ออกวัดบางหอยแจกงานกฐินปี 52 และ 53
    ไม่ทันหลวงพ่อจาด รุ่นนี้มีสองพิมพ์ ใหญ่ / เล็ก อุดกริ่งใต้ฐานหลวงพ่อสงัด จันทสโร สำนักสงฆ์สันติคีรีเขต ศรีราชา ชลบุรี ปลุกเสก ( ของท่านแรงจริง ๆ )

ส่วนรุ่นสองนั้นมีแต่พิมพ์ใหญ่อุดกริ่งใต้ฐาน รุ่นนี้ท่านเจ้าอาวาสหลวงพ่อสงวน ท่านให้พระอาจารย์ที่ไหนปลุกเสกผมไม่มีข้อมูล ผมหารูปไม่ได้ คล้าย ๆ กับพระสนามเลย..

ส่วนกริ่งรุ่นนี้ ( รุ่นของbenq2010 ) ออกวัดท่ากระทุ่ม (พระชิดสร้าง) อ.บ้านสร้าง จ.ปราจีนบุรี วัดนี้อยู่ย่านเดียวกับวัดบางหอยรุ่นนี้ก็หลวงพ่อสงัดปลุกเสก

ชาวบ้านบางหอยและพื้นที่ข้างเคียง จะนิยมรุ่น หนึ่ง และรุ่นสามครับ

ปล.ฝากลงข้อมูลใน [B][URL]http://palungjit.org/threads/กริ่งลพ-จาด-ใครดูเป็นครับ.261298/[/URL][/B] ผมไม่ได้เป็นสมาชิก....
    ขอบคุณครับ
    เดชา เจริญดี "

รูปอีกเว็บนึงครับ
    http://www.web-pra.com/Shop/thambongkot/Show/112655

http://www.web-pra.com/Auction/Show/129849

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2011
  17. berkley_1979

berkley_1979 สมาชิก

28 ธันวาคม 2010

กริ่งรุ่นนี้ ที่วัดยังพอมีให้บูชาอยู่ ราคาเดิม(พระของวัดนะครับ ผมเห็นเหลืออยู่น่าจะ ประมาณ 20 - 30 องค์ ) องค์ละ 1000 บาท(เงิน 1000 บาท นี้ทำบุญ เข้าวัดทั้งหมด) ผสมก้านชนวน รุ่นแรกที่ทันหลวงพ่อจาด....กริ่งองค์นี้สร้างปี 2530 กว่า ๆ .....ติดต่อผมได้ ผมจะช่วยเป็นธุระ ไปเอามาให้...แต่ตอนนี้น้ำท่วมวัดอยู่..ไม่แน่ใจว่าเข้าไปได้หรือเปล่า....085 070 4940 เดชา เจริญดี dechch@scg.co.th ส่งเมล์มาสอบถามก็ได้สะดวกดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ตุลาคม 2011
  18. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

องค์นี้ท่านใดพอจะทราบบ้างครับ ถึงยุค 2483 หรือป่าว ขอบพระคุณล่วงหน้า