กรุณาช่วยดูดวงการเรียนต่อแพทย์ให้หน่อยคะ ตอนนี้กังวล สับสนมากๆคะ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย smetwarun, 1 สิงหาคม 2013.

1. smetwarun

smetwarun เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2009
    เกิด 12 ตุลาคม 2533 ปีมะเมีย
    เกิดที่กรุงเทพคะ
    เวลาเกิดประมาณ บ่าย 3 คะ
    ตอนนี้อายุ 22 ปี

อยากทราบว่า
    1. การสมัครเข้ามหาลัยแพทย์ที่อเมริกาครั้งนี้จะสำเร็จได้เป็นนักเรียนแพทย์หรือเปล่าคะ?
    2. หนูจะสอบเข้าในวันที่ 15 สิงหาคมนี้แล้ว อยากทราบว่าจะได้คะแนนดังที่หวังไว้หรือเปล่า?
    3. มีท่านหลายคนทักไว้ว่าหนูจะเข้าได้ตอนอายุ 24 (หมายความว่าปีหน้า!) งั้นแสดงว่าหนูจะไม่ประสบความสำเร็จในการสมัครเข้ามหาลัยแพทย์ครั้งนี้ใช่ไหมคะ :'(

มีข้อแนะนำอะไรบอกได้เลยคะ น้อมรับฟังทุกอย่างคะ

หนูเกรดไม่ดี ภาษาก็ไม่แข็ง ความจำก็ไม่ดี แต่ที่ผ่านมาได้เพราะนึกถึงพ่อแม่ตลอด อยากให้ท่านเห็นเราจบแพทย์และประสบความสำเร็จ หนูถึงพยายามมาจนถึงขนาดน้ี

ขอบคุณมากๆคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 สิงหาคม 2013
  2. ชายหล่อ

ชายหล่อ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าขยันอ่านหนังสือหรือหาความรู้เพิ่มเติมเยอะๆ จะดีกว่าไหมครับ

3. พระจิรวัฒน์ ญาณวโร

พระจิรวัฒน์ ญาณวโร เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    เจริญพร คุณโยมขอที่อยู่มหาลัยเเละที่ตั้งมหาลัยที่คุณโยม ตั้งใจจะสอบเข้าด้วยจะได้ให้ลูกศิษย์ ที่เป็นคนลาว เเต่ไปเรียนต่อที่อเมริกา ช่วยตรวจสอบให้ ว่ารับจำนวนกี่คน...เท่าที่อาตมาได้ข้อมูลมานั้น อาจจะไม่ตรงกับที่คุณโยมเข้าใจก็เป็นได้ ลูกศิษย์ อีกคนของอาตมา จบเเพทย์ ที่ไทยทำงานสักพักจึงสอบชิงทุน ไปเรียนต่อที่อเมริกา.......ขอทราบรายละเอียดมากกว่านี้ จะเป็นประโยชน์ต่อคุณโยมเป็นอย่างมาก....อนุโมทนาบุญ(เห็นด้วย อย่างยิ่ง ที่คุณโยมท่านอื่นๆ เเนะนำให้ตั้งใจ อ่านหนังสือเเละไม่ควรจะสับสนเเละวิตก กังวลเกินไป คนที่จะเรียนเเพทย์ ได้นั้น จิตใจเเละความขยัน ความรับผิดชอบต้องเด็ดเดี่ยวเเละเต็มร้อย...จึงจะเรียนได้ เรียนเก่งอย่างเดียว อีคิวไม่มีเรียนไม่จบเเน่นอนไอคิวดีอย่างเดียวยังไม่เพียงพอ.....อาตมายินดีเเละภาวนาเอาใจช่วยเต็มที่.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2013
  4. smetwarun

อนุโมทนาสาธุคะ ถ้าหนูใช้คำไม่สุภาพหรือไม่ถูกหลักกับพระคุณเจ้า หนูต้องขออภัยด้วยคะ

หนูมาอยู่อเมริกาได้ 5 ปีแล้ว มาพร้อมกับครอบครัว ตอนนี้กำลังจะสอบเข้ามหาลัยแพทย์หลังจากเรียนปริญญาตรีจบ
    หนูอ่านหนังสือทุกวันคะ อ่านมาได้ 2 เดือนแล้ว แต่รู้สึกว่ายังจำอะไรไม่ได้มากยังที่ตั้งใจไว้ แต่หนูก็ไม่ได้อ่านหนังสือทั้งวัน หนูมีงานต้องทำ ช่วยเหลือพ่อแม่และน้องๆ บางครั้งหนูก็กังวลเรื่องที่ไม่เป็นเรื่อง แต่พยายามจะดึงสมาธิกลับมาอ่านหนังสือต่อ

แต่ด้วยความที่ภาษาอังกฤษเป็นภาษาที่สอง ถึงหนูจะมาอยู่ที่นี่ 5 ปี แต่ภาษาก็ยังงูๆปลาๆ พูดได้เข้าใจได้ แต่พวกคำศัพท์ยากๆยังไม่ค่อยรู้เท่าไหร่
    อีกอย่างเกรดของหนูไม่สูงเหมือนนักเรียนที่สมัครเหมือนคนอื่น
    แต่ละมหาลัยรับจำนวนคนต่างกัน แต่ที่ทราบและหาข้อมูลมาแต่ละมหาลัยรับนักเรียนไม่เกิน 150 คนต่อปีคะ

ด้วยเหตุนี้ทำให้หนูกังวลเป็นอย่างมาก หนูทำทุกอย่างเพื่อทำให้เกรดดีขึ้น แต่เหมือนมันไม่ได้ผลอย่างที่คิดเอาไว้ แต่หนูก็ไม่ย้อท้อ ต่อสู้ดิ้นรน ซ่อมวิชาที่ตก จนถึง ณ จุดนี้

หนูเลยอยากพึ่งการดูดวง เพื่อเป็นแนวทางคะ

5. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ยังไงก็อย่ากลับเมืองไทย
    ลุยไปเรื่อย ๆ
    สู้ ๆ

6. smetwarun

ไม่กลับไทยแน่นอนจนกว่าจะจบและจ่ายหนี้หมดคะ 555
    หนูกู้เงินเรียน ถึงได้กังวลพอสมควรเลย กลัวจะไม่ติดแพทย์คะ

ขอบคุณนะคะที่เป็นกำลังใจให้

7. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    สอบไปเรื่อย ๆ เดี๋ยวก็ติดเอง
    สู้ด้วยวิริยบารมี

8. สายลับ007

สายลับ007 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2008
    เจ้าของกระทู้ถามเรื่องการเรียน แต่ดันไปเจอ 2013 จะพบหนุ่มน้อยอ่อนวัยกว่าเข้ามา? ถ้าจะถามว่าเลี่ยงได้ไหม? แปลกอะน้า บางคนแสวงหาใฝ่คว้าตามหากันแทบตาย กับไม่ได้ บางคนขาดอีกสิ่ง? ที่ปราศนาแต่กว่าจะได้มาก็ยากแสนยาก?

9. smetwarun

ขอบคุณที่เป็นกำลังใจให้คะ

10. smetwarun

555 คนละเรื่องเลยนะเนีย แต่ขอบคุณคะพี่บอก
    ถ้าคุณสายลับ 007 เห็นการเรียนเมื่อไหร่ บอกหนูด้วยนะคะ ^^

11. markdee

markdee เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2010
    ลองวัดดวงดูสิว่าคนอื่นทัก..กะตัวเราทักตัวเราเองว่าต้องสอบติดก่อนอายุ 24 ใครมันจะแน่กว่ากัน(ต้องขวนขวายเพิ่มเติมเพื่อที่จะสอบติดด้วยนะะ) อย่าไปรอโชคชะตา อย่าไปรอคำทำนาย........

12. smetwarun

ขอบคุณคะ จะพยายามซักตั้งนึงเลย!
    แต่โดนปฎิเสธมาแล้ว 1 มหาลัย ตอนนี้ชักเสียวๆซะแล้ว :'(

13. จีทีเอ็ม

จีทีเอ็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2011
    ค่าเรียนแพงไหมค่ะ เรียนกี่ปีค่ะ สอบอยากไหมค่ะ
    วุฒิที่รับสมัครเป็นวุฒิอะไรค่ะ อยากเป็นหมอเหมือนกันค่ะ สอบที่ปทท.ยากมากค่ะ เผื่อจะไปสอบบ้างตอนนี้เรียน ป.ตรีอยู่ ปทท.ค่ะ
    ขอบคุณมากค่ะ

14. smetwarun

ค่าเรียน ถ้าเป็นนักเรียนต่างชาติจะแพงกว่านักเรียนเมกันเท่าตัวเลยคะ
    แต่ก็แล้วแต่รัฐที่อยู่ด้วยนะคะ เราอยู่ Ohio ค่าเรียนของนักเรียนต่างชาติจะแพงกว่านักเรียนเมกัน แต่ถ้าพวกรัฐใหญ่ๆอย่างเช่น California ค่าเทอมของเด็กต่างชาติจะเท่ากับเด็กนักเรียนเมกัน (แต่ค่าครองชีพสูง!)

การเรียนหมอที่นี่ นักเรียนจะต้องเรียนป.ตรีก่อน จะเรียนสายไหนก็ได้ แต่ขอให้เรียนห้องที่บังคับให้หมด เช่นพวกเคมี ฟิสิกข์ ชีวะ
    พอเสร็จ ป.ตรีถึงจะสอบ ม.แพทย์จริง
    ข้อสอบเรียกว่า MCAT ทางม.แพทย์จะตัดสินเราจาก GPA ป.ตรี, คะแนน MCAT, และสอบสัมภาษณ์คะ + ประสบการณ์ต่างๆที่เราทำมา เช่นอาสาสมัครเป็นต้น

ถ้าเข้าม.แพทย์ได้ ก็จะเรียนต่ออีก 2 ปี, สอบใหญ่, และเริ่มทำในโรงบาลปี3-4 และก็จะจบ
    แต่ไม่ได้หมายความว่าจบแล้วทำได้เลยนะ เราจะต้องไปฝึกงานในโรงพยาบาลประมาณ 2-8 ปีแล้วแต่สายแพทย์ที่เราต้องการจะทำคะ

เราไม่แน่ใจว่าถ้าเป็นนักเรียนต่างชาติค่าเทอมม.แพทย์จะเท่าไหร่ เพราะเราเป็นนักเรียนเมกันแล้วคะ แต่ถ้าเป็นนักเรียนเมกันค่าเทอมจะอยู่ที่ $40,000-$60,000 ต่อปี (ไปคูณด้วย 30 เองนะคะ และจะรู้ว่าเงินไทยเท่าไหร่)
    ถ้าเป็นนักเรียนต่างชาติอาจจะแพงกว่านี้คะ

มีอะไรถามมาได้นะคะ ยินดีตอบคะ