***กว่าจะมาเป็นพระผงองค์พระโพธิสัตว์กวานอิน...***

ในห้อง 'อนุโมนาบุญ - อุทิศบุญส่วนกุศล' ตั้งกระทู้โดย janepat2549, 3 พฤษภาคม 2009.

1. janepat2549

janepat2549 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้โครงการสร้างพระผงกำลังไปได้อย่างสวยงามครับ โดยที่พระทั้ง1,000องค์สำเร็จและลงสีทองแล้วกำลังรอปัจจัยเพื่อหากล่องบรรจุพระและตอนนี้กำลังทำชุดพิเศษอีก100องค์ที่จะแจกให้กับผู้ที่เหมาะสมจักได้ครับโดยที่องค์พระจะมีฝังพระบรมฯและพระธาตุพระโพธิสัตว์กวานอินครับ ปั๊มเสร็จแล้ว100องค์และกำลังลงลักปิดทองอยู่ครับ...<!-- google_ad_section_end -->

2. pppiak

pppiak เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2008
    เป็นกำลังใจให้เจนพัฒน์คะ ตามดูผลงานตั้งแต่แรกจนจะจวนแล้ว สาธุ

3. janepat2549

janepat2549 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้พระผงองค์พระโพธิสัตว์กวานอินครบ1,100องค์แล้วครับ
    แบบธรรมดา1,000องค์และแบบพิเศษ100องค์
    แบบพิเศษนี้จะมอบให้กับญาติธรรมที่เหมาะสมเท่านั้นครับ...
    ทั้งแบบธรรมดาและแบบพิเศษได้ลงสีและปิดทองคำเปลวเรียบร้อยแล้วครับ
    สำหรับเรื่องกล่องบรรจุพระที่ผมตั้งใจจะสั่งทำถึง1,000กล่องได้ยกเลิกไปเพราะปัจจัยไม่เพียงพอ...ผมจึงใช้เป็นถุงผ้าไหมแก้วแทนครับ...ส่วนแบบพิเศษก็จะใช่กล่องกระดาษสาบรรจุครับผม
    นำภาพมาให้ชมกันครับ
    ภาพนี้ถ่ายเมื่อ2ทุ่มกว่าของวันนี้หลังจากที่ผมนำองค์พระบรรจุใส่ถุงผ้าไหมแก้วและบรรจุลงในกล่อง...มีความรู้สึกอยากสวดมนต์สรรเสริญองค์พระพุทธเจ้าและพระมหาโพธิสัตว์ฯ จึงได้สวดถวายท่านและผมได้ตั้งปณิธานสวดบทพระมหากรุณาธารณีสูตร(ไต่ปุยจิ่ว)ถึง108จบ ใช้เวลากว่า3ชั่วโมงเพื่อขอพระบารมีพระพุทธเจ้า,พระมหาโพธิสัตว์ ช่วยดลบันดาลให้ผู้ที่ได้รับมอบชุดพระผงเกิดตาสว่างมีใจให้พระศาสนาและมีใจที่เมตตาต่อเหล่าสรรพชีวิตครับ...ร่วมอนุโมทนากันนะครับ^^...นโมอามิตาพุทธ...นโมโพธิสัตว์กวานอิน...

องค์พระโพธิสัตว์ฯปางสมาธิ

ในถาดนั้นคือพระผงแบบพิเศษที่จะมอบให้แด่ญาติธรรมที่เหมาะสมที่จักได้รับครับทำจำนวน100องค์

แบบพิเศษจะปิดทองคำเปลวไม่เหมือนแบบธรรมดาที่ลงสีทองอะคิริคและมีฝังพระธาตุครับ

ถุงผ้าไหมแก้วที่บรรจุพระผงแล้วและจะนำภาพองค์พระโพธิสัตว์(ยังไม่ได้พิมพ์)บรรจุไปด้วยครับ

นโมโพธิสัตว์กวานอิน...พระผู้ทรงละไมด้วยพระมหาเมตตาพระมหากรุณาอันยิ่งใหญ่...ทรงเห็นความทุกข์จากเหล่าสรรพชีวิต...และทรงฉุดช่วยให้พ้นจากทุกข์...

4. arjarhnnop

arjarhnnop เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณJANEPAT2549

วันนี้โอนเงินเข้าบัญชี SCBA0632507436

จำนวน 1000.09 บาท ร่วมทำบุญครับ

สาธุ
    ARJARHNNOP

5. janepat2549

ขออนุโมทนาด้วยนะครับ

6. janepat2549

วันนี้เวลาตั้งแต่ตี4 ผมได้ตื่นขึ้นมาสวดมนต์อธิฐานจิตต่อองค์พระแบบทางสายเถรวาท โดยอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุที่ตนเองสักการะบุชามาเป็นองค์ประธานครับ ผมได้สวดสรรเสริญพระรัตนตรัย เพราะสรรเสริญพระพุทธคุณ(อิติปิโสฯ)108จบเพื่อพึงกำลังวิริยะและขันติของตนเองจากนั้นก็ยังสวดสรรเสริญพระรัตนตรัยอีกหลายบท และได้อธิฐานจิตต่อองค์พระบรมสารีริกธาตุ และได้ทูลกล่าวแด่พระพุทธองค์ พระโพธิสัตว์ พระอรหันต์และเทพยดา ถึงจุดประสงค์ที่ผมสร้าง และของพลังบารมีของท่านประสิทธิให้ผู้ที่ได้รับพระผงได้มีจิตศรัทราในพระศาสนาอย่างแท้จริง จากนั้นผมได้สวดพระจุลชัยยะมงคลคาถา และพระคาถาชินบัญชร 9 จบ...นำภาพมาให้ดูและร่วมอนุโมทนากันครับ...

จากภาพ พระสถุปคือพระบรมฯและกล่องสีแดงที่เห็นคือพระผงทั้ง1,000องค์ครับ

พระบรมสารีริกธาตุ

พระพุทธเจ้าปางประสูตร

***หลังจากที่ผมสวดมนต์เสร็จแล้วกำลังจะเชิญพระธาตุประดิษฐานไว้ที่เดิมก็ได้ผมเกร็ดพระธาตุ ซึ่งผมเชื่อว่าเป็นการเสด็จมาโดยอจินไตย คงเพราะว่า ก่อนผมจะเริ่มสวดมนต์ผมได้สวดบูชาพระธาตุพร้อมกับอัญเชิญพระธาตุด้วยครับ...***

7. janepat2549

ธรรมสวัสดีญาติธรรมทุกท่านครับ...วันนี้ผมจะรายงานความคืบหน้าเรื่องการสร้างพระผงองค์พระโพธิสัตว์ฯครับ...ตอนนี้ผมได้สั่งทำกล่องบรรจุองค์พระจำนวน100กล่องเพื่อใช้บรรจุองค์พระแบบพิเศษ(มีบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ พระธาตุองค์พระโพธิสัตว์ฯ) ราคาอยู่กล่องละ 25 บาท ลักษณะของกล่องจะเป็นแบบตามภาพครับ...

หลังจากที่บรรจุองค์พระเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ผมจะนำองค์พระไปยังวัดกองดิน จ.ระยอง เพื่อนำองค์ไปพระอธิฐานจิต ต่อองค์พระพุทธภัทรปิยปกาศิต พระพุทธนำชัยของสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช และจักขอให้พระมหารัตนรัตน์ เขมธัมโม เจ้าอาวาสวัดกองดิน เมตตาอธิฐานจิตขอพลังบารมีจากพระปกาศิต ให้ผู้ที่รับองค์พระ เจริญพุทธานุสติ ระลึงถึงคุณของพระพุทธเจ้า,พระโพธิสัตว์ ผมจะฝากไว้ที่วัดกองดินระยะหนึ่ง ในช่วงนั้น ผมจะสั่งพิมพ์ภาพองค์พระโพธิสัตว์ จะติดตามเรื่องซีดีเสียงสวดมนต์ เครื่องรางสไตร์จีนและหนังสือธรรมะครับ...ขอคำแนะนำจากญาติธรรมทุกๆท่านด้วยนะครับ...นโมอามิตาพุทธ...นโมโพธิสัตว์กวานอิน

8. janepat2549

นโมอามิตาพุทธ...นโมโพธิสัตว์กวานอิน...หลังจากที่ได้ก่อดำริคิดจะสร้างพระผงองค์พระโพธิสัตว์กวานอิน มาตั้งแต่เดือนตุลาคม 2551 ได้ค่อยๆสร้างตามแต่เหตุปัจจัยไม่ได้รีบร้อน แต่ก็จะไม่ทิ้งหนี้ห่างจนเกินไป...มาวันนี้ 20 มิถุนายน 2552 ก็ได้สำเร็จแล้ว เป็น1ชุด คือพระผง รูปภาพและเครื่องราง อีก2อย่างที่เคยแจ้งเอาไว้คือหนังสือธรรมะและ แผ่นซีดีบทสวดมนต์ ยังไม่สามารถแจกได้เนื้องด้วยเหตุปัจจัยหลายๆอย่างทำให้ต้องขอยกเลิกไปก่อน (แต่ความตั้งใจคิดจะทำแจกยังมีอยู่ รอเมื่อถึงเวลาก็จะมีแจกต่อไป) ผมจึงขอแจกเพื่อเท่านี้ก่อน ตอนนี้ผมขอเวลาอีก ระยะหนึ่งเพื่อปรึกษาพี่ๆญาติธรรม เรื่องการแจกจ่ายองค์พระไปให้ทั่วถึงทั้งในกรุงเทพและต่างจังหวัด เหนือ-ใต้-ตะวันออก-ตะวันตก ผมจะพยายามหาญาติธรรมที่เหมาะสมมาช่วยเป็นธุระในการแจกพระผงองค์พระโพธิสัตว์ในครั้งนี้ครับ...ขอให้รออีกหน่อย อีกไม่นานแล้วครับผมจะเริ่มแจกองค์พระโพธิสัตว์ที่มีพี่ๆญาติธรรม รอวันที่จะได้รับครับผม...

***ภาพด้านบนนี้คือหลังจากที่ผมทำชุดพระผงเสร็จได้อัญเชิญพระปรัชญาเมธีแห่งสุขาวดีโลกธาตุ มาเป็นบารมีรวมและกล่าวขอขมากรรม ในช่วงที่ผมได้ทำผิดผลาดทั้งที่ตั้งใจและไม่ตั้งใจครับ...***
    <!-- google_ad_section_end -->

9. โดเร่

โดเร่ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา กุศลบุญ อันยิ่งใหญ่ของน้อง ด้วยนะคับ สาธุๆ

10. janepat2549

南無阿
    [FONT=隶]南無觀世音菩薩[/FONT]

ธรรมสวัสดีญาติธรรมทุกๆท่านครับ...หลังจากที่ผมได้ริเริ่มโครงการการจัดสร้างพระผงพระโพธิสัตว์กวานอินมาตั้งแต่ปลายเดือนตุลาคม 2551 มาจนวันนี้ได้สำเร็จพร้อมที่จะมอบแด่ท่านที่ศรัทราในองค์พระมหาโพธิสัตว์ฯแล้วครับ ท่านสามารถติดตามโครงการนี้ได้ตั้งแต่ริเริ่มจนสำเร็จได้จากกระทู้ ***ความสำเร็จที่งดงาม...กับการจัดสร้างพระผงพระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวร***และประมวลภาพ เหตุผลที่จัดสร้างพระผงชุดนี้จากกระทู้ ***กว่าจะมาเป็นพระผงองค์พระโพธิสัตว์กวานอิน...***ร่วมกันอนุโมทนาด้วยนะครับ...

จุดประสงค์ในการสร้างพระผงองค์พระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวร

- เป็นพุทธานุสติระลึกถึงพระเมตตาธิคุณ พระกรุณาธิคุณขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่มีต่อชาวโลก
    - เป็นโพธิสัตวนุสติระลึกถึงพระเมตตาธิคุณ พระกรุณาธิคุณขององค์พระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวร
    - เพื่อเป็นการชักจูงจิตใจ บรรดาเหล่าญาติธรรมผู้ยังตกอยู่ในทางที่มืดบอด เพื่อให้เข้ามาสู่ทางสว่างแห่งพระสัจธรรม
    - เป็นการสร้างกุศโลบายในโครงการ“สร้างสังคมพระโพธิสัตว์ฯ”เพื่อนำหลักพระจริยาวัตรอันงดงามของพระอวโลกิเตศวรเป็นบุคลาธิษฐาน เพื่อประโยชน์ต่อสังคม ประเทศชาติและตนเอง
    - เพื่อเป็นกำลังใจแก่ญาติธรรม ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบให้เร่งปฏิบัติทำความดีสื่บต่อไป
    - เพื่อสื่บทอดอายุพระพุทธศาสนาทั้ง ฝ่ายเถรวาทและมหายาน

ทั้งนี้เพื่อเป็นการร่วมสร้างกุศลกับโครงการแจกพระผงองค์พระมหาโพธิสัตว์ฯผมได้ติดต่อกับญาติธรรมที่เหมาะสมจะรับองค์พระเพื่อนำไปแจกตามภูมิภาคต่างๆคนล่ะ๑๑๐องค์ เพื่อเป็นการต่อบุญกุศลให้กับญาติธรรมทุกๆท่านด้วยครับ...

(ชุดพระผงที่มอบให้แด่ผู้ศรัทรา มีสีขาวและชมพู )

รายชื่อ-ที่อยู่ ของผู้ร่วมแจกพระผงองค์พระโพธิสัตว์กวานอิน มีดังนี้.

-เจนพัฒน์ พัฒนชัยโกศล
    ที่อยู่ 155/1-2 ถ.เจริญเมือง ซ.ฟูศักดิ์ แขวงรองเมือง เขตปทุมวัน กรุงเทพฯ 10330
    อีเมล์ janepat3@hotmail.com

- คุณชัยวัฒน์ สินทวี
    ที่อยู่ 12/23 ม.1 ถ.แม่หลวน ต.ตลาดใหญ่ อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000
    เบอร์โทร 0891725445
    อีเมล์ chaiwat120@hotmail.com

- คุณธีระพล กลีบอินทร์
    ที่อยู่ 45 ม.4 ต.บางจัก อ.วิเศษชัยชาญ จ.อ่างทอง 14110
    เบอร์โทร 0861009790
    อีเมล์ tk_tao_handsome@hotmail.com

- คุณนริทร์เดช มโนกุล
    ที่อยู่ งานห้องสมุด วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนี เชียงใหม่
    201 ม.4 ต.ดอนแก้ว อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่ 50180
    เบอร์โทร 0857054494
    อีเมล์ Nookiesnikies@hotmail.com

- คุณนายศิโรฒน์ รัตนาภรณ์
    ที่อยู่ 19/11หมู่ 9ต.คลอง 5อ.คลองหลวง จ.ปทุมธานี 12120
    อีเมล์ siroat_07@hotmail.com

- คุณ เพ็ญนภา กาญจนภิรมย์
    ที่อยู่ 12/3 ถ.เปรมจิตประชา ต.ตลาด อ.เมือง จ.สุราษฎร์ธานี 84000
    อีเมลล์ amitafo1@hotmail.com

ผมขออนุโมทนากับพี่ๆญาติธรรมทุกๆท่านที่กรุณาร่วมกุศลในการแจกพระผงองค์พระมหาโพธิสัตว์ฯด้วยนะครับ

เงื่อนไขในการรับองค์พระ

- เข้าใจถึงเจตนาจุดประสงค์ของผู้จัดสร้าง
    - ศรัทราในพระพุทธศาสนาอย่างถึงที่สุดแห่งใจ
    - ไม่โลภ ไม่ยึดติดในรูปวัตถุและไม่นำองค์พระไปเป็นของขลัง
    - ปฏิบัติบูชาตามหลักพระธรรม ของพระพุทธเจ้า

วิธีการรับองค์พระ

๑. รับด้วยตัวเอง โดยการติดต่อกับญาติธรรมตามรายชื่อข้างต้น(สำหรับผมอาจจะไม่สะดวกซักเท่าไรนะครับ)
    ๒. จัดส่งทางไปรษณีย์ โดยการ
    - ส่งซองกันกระแทกขนาด C5 (162*229 มม.) หรือตามแต่สะดวกแต่ขอให้เป็นซองกันกระแทก ส่งมาตามที่อยู่ข้างต้นตามภูมิภาคที่อยู่ใกล้เคียง กับที่อยู่ของท่าน
    - แนบค่าจัดส่ง ๕๐ บาทต่อ ๑ ซอง หรือจะส่งเป็นตั๋วแลกเงินหรือใบธนาณัติ ตามแต่สะดวก

*โดยหนึ่งท่านจะรับองค์พระได้ไม่เกิน ๓ องค์

และท่านใดที่ประสงค์ร่วมบุญกับโครงการ"สร้างสังคมพระโพธิสัตว์ฯ"
    กรุณาโอนปัจจัยมาที่

ธนาคารไทยพาณิชย์
    สาขาบิ๊กซีภูเก็ต
    ชื่อบัญชี มหาสุขาวดี โดย นายชัยวัฒน์ สินทวี
    บัญชีออมทรัพย์
    เลขที่บัญชี 795-224469-7

***ในตอนนี้ทางคณะเผยแผ่พระพุทธศาสนามหาสุขาวดี กำลังจัดสร้างซีดีพระสูตร"สุขาวดีวยุหมหายานสูตร"(อามิถอเก็ง) ในรูปแบบซีดีการ์ตูน เพื่อแจกเป็นทานแก่ญาติธรรมโดยทั่วไปครับ ติดตามได้จาก ขอเชิญร่วมสมทบทุนโครงการแจก VCD ชุดมหาสุขาวตีวยูหสูตร (ฟรี)

***ขออนุโมทนา กับ ญาติธรรมทุกๆท่านที่เป็นส่วนหนึ่งในการจัดสร้างพระผงพระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวรด้วยนะครับ ***

心徐天成
    เจนพัฒน์ พัฒนชัยโกศล
    คณะเผยแผ่พระพุทธศาสนามหาสุขาวดี
    อนุโมทนา...สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2016
  11. Cartoonzaa

Cartoonzaa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขออนุโมทนาบุญกับคุณเจนพัฒน์ และทุกๆ ท่านทั้งหมดทั้งมวลด้วยค่ะ สาธุ

12. หนึ่ง99999

หนึ่ง99999 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    วันมาฆบูชา<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    ขอเรียนเชิญพุทธศาสนิกชน
    สาธยายพระไตรปิฎกเฉลิมพระเกียรติ <o:p></o:p>
    พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ<o:p></o:p>
    วัดใหม่ยายแป้น เขตบางกอกน้อย กรุงเทพมหานคร
    วันเสาร์ที่ ๒๐ –๒๘ กุมภาพันธ์ พุทธศักราช ๒๕๕๓<o:p></o:p>
    เวลา ๐๘.๐๐ น.พร้อมกันที่วิหารพระไตรปิฎก<o:p></o:p>
    เวลา๐๘.๓๐ น.อัญเชิญพระไตรปิฎกทักษิณาวัตรที่พระอุโบสถ<o:p></o:p>
    เวลา ๐๙.๐๙ น.ประธานจุดเทียนธูป<o:p></o:p>
    เจ้าหน้าที่อาราธนาศีล<o:p></o:p>
    พระครูปลัดรัตนวัฒน์ ในศีล<o:p></o:p>
    จุดเทียนบูชาพระไตรปิฎก<o:p></o:p>
    เริ่มสาธยายพระไตรปิฎก<o:p></o:p>
    วันอาทิตย์ที่ ๒๘ กุมภาพันธ์ พุทธศักราช ๒๕๕๓
    เวลา ๑๙.๐๐ น.หยุดการสาธยายพระไตรปิฎก เจริญสมาธิและถวายเป็นพระราชกุศล
    กราบนมัสการพระบรมสารีริกธาตุ และพระพุทธนิมิตเมตตา ปางปฐมเทศนา
    ชมพระไตรปิฎก สมัยรัชกาลที่ ๕ พม่า , ศรีลังกา , ล้านนา , รัฐฉาน , เขมร , จีนและคัมภีร์โบราณ
    รถเมล์สาย ปอพ.๑๐,๕๖,๕๗,๗๙,๑๕๗,๑๗๕,๔๐,๕๔๒.๘๐,๕๐๙,๒๘,๑๗๑ ลงที่สี่แยกบางขุนนนท์ (รถเมล์สาย ๕๗,๗๙ ผ่านหน้าวัด )<o:p></o:p>
    ติดต่อสอบถามได้ที่ พระมหาณรงค์ศักดิ์ ฐิติญาโณ (ไม่รับเงินบริจาค)www.narongsak.org
    โทร. ๐๒-๔๓๕-๗๕๕๕ ๐๘๙-๙๖๓-๔๕๐๕ โทรสาร. ๐๒-๔๓๔-๑๒๓๘
    พระพุทธเจ้าตรัสกับพระอานนท์ว่า ธรรมและวินัยที่ตถาคตตรัสไว้ดีแล้วธรรมเหล่านั้นจะเป็นศาสดาของพวกเธอ” การสาธยายพระไตรปิฎกจึงเสมือนได้เข้าเฝ้าต่อหน้าพระพักตร์ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

<o:p></o:p>

<o:p> </o:p>
    <o:p> </o:p>
    อานิสงส์การสาธยายพระไตรปิฎก
    ๑.พระไตรปิฎกเป็นตาวิเศษอันยิ่งบุคคลใดสาธยายพระไตรปิฎกแล้ว สามารถที่จะรู้ได้ว่าสิ่งใดควรทำ สิ่งใดไม่ควรทำ ทำให้เป็นสัมมาทิฎฐิ นำไปสู่ความสำเร็จและเข้าถึงความเป็นอริยบุคคล คือตั้งแต่โสดาบัน สกทาคามี อนาคามีและอรหันต์เข้าสู่นิพพาน
    ๒.พระไตรปิฎกเป็นหูที่วิเศษอันยิ่งฟังธรรมของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ที่สอนให้บุคคลนั้นดำรงชีวิตด้วยความถูกต้อง ที่เป็นสัมมาทิฎฐิ อย่างน้อยไม่ทำบาปทำแต่กุศล ได้ฟังแต่สิ่งที่เป็นมงคล การพูดก็ดี สุขภาพจิตก็ดี มีจิตใจที่ผ่องใส เมื่อจิตใจผ่องใสความคิดก็ดีความจำก็ดีขึ้นมีสติไม่ทำให้เกิดอกุศลหน้าตาผ่องใสเป็นต้น(พระไตรปิฎกเล่มที่๔)
    ๓.พระไตรปิฎกเป็นจมูกที่วิเศษอันยิ่ง กลิ่นหอมที่ว่าหอมแม้จะลอยตามลมไปได้ ๑,๐๐๐ โยชน์ แต่ไม่สามารถที่จะทวนลมได้ แต่กลิ่นของความดี กุศลนั้นสามารถจะทวนลมและกระจายออกไปได้ทุกทิศ จะเป็นมีจมูกที่ได้กลิ่นของกุศลที่กระจอนไปทุกทิศ และไม่หลงติดอยู่กับกลิ่นหอมอย่างอื่น(พระไตรปิฎกเล่ม๙และ๑๖)
    ๔.พระไตรปิฎกเป็นลิ้นที่วิเศษอันยิ่ง ลิ้นคนเราแม้จะจำรสต่าง ๆ ได้ ไม่ช้าก็ลืมมีความสุขชั่วคราวทำให้คนขาดสติ แต่ลิ้นที่ลิ้มรสของพระธรรมนั้น ไม่มีความอิ่มในรสของพระธรรม เมื่อคนเราได้รับลิ้มรสของพระธรรมแล้ว จะทำให้ร่างกายผ่องใสทั้งภายในและภายนอกและจะช่วยรักษาโรคได้ทุกชนิด(พระไตรปิฎกเล่ม๙และ๑๖)
    ๕.พระไตรปิฎกเป็นกายที่วิเศษอันยิ่ง เมื่อบุคคลได้สาธยายแล้วทำให้มีสภาพที่ผ่องใสทั้งภายในและภายนอก มีกายที่เบาไม่เชื่องช้าเลือดลมในตัวเราที่เรียกว่าธาตุ๔นั้นก็สมบูรณ์ทำให้มีอายุยิ่งยืนนานสามารถหายจากโรคที่เกิดแต่กรรมได้
    ๖.พระไตรปิฎก เป็นใจที่วิเศษอันยิ่ง ใจดี ใจผ่องใส ใจเป็นหัวหน้า เมื่อใจเบิกบาน จิตใจเป็นกุศลก็สามารถเข้าถึงความเป็น โสดาบันสกทาคามีอนาคามีและพระอรหันต์ในที่สุด(พระไตรปิฎกเล่ม๙และ๑๖)
    ๗.พระไตรปิฎกเป็นครู-อาจารย์ที่วิเศษอันยิ่ง สามารถที่จะสอนให้เรารู้ว่าอะไรเป็นกุศลอะไรเป็นอกุศล เมื่อรู้อย่างนี้แล้วสอนให้เรานำเอาหลักธรรมไปประพฤติปฏิบัติอันเป็นทางที่มีความสำเร็จในชีวิตนำทางไปเพื่อเข้าถึงพระนิพพาน(พระไตรปิฎกเล่ม ๙)
    ๘.พระไตรปิฎก เป็นพ่อ-แม่ที่วิเศษอันยิ่ง พ่อแม่ไม่ได้หวังค่าตอบแทนจากลูกฉันใด พระไตรปิฎกเป็นผู้ที่สอนให้เรารู้ทุกอย่างที่เรายังไม่เคยรู้ นำทางให้เราเข้าถึงความเป็นผู้ที่ยิ่งใหญ่ แล้วแต่ทางดำเนินชีวิตอันทำให้ถึงจุดหมายปลายทางคือพระนิพพาน(พระไตรปิฎกเล่ม๑๒และ๑๔)
    ๙.พระไตรปิฎกเป็นมิตรและเข็มทิศที่วิเศษอันยิ่ง เมื่อบุคคลได้สาธยายก็จะมีแต่มิตรนำทางไปสู่ที่ดีนำชีวิตไปสู่ความสุขทั้งตัวเอง ครอบครัวและสังคมที่ดีนำทางไปสู่ความเจริญรุ่งเรืองทั้งในทุกสถานในกาลทุกเมื่อ(พระไตรปิฎกเล่มที่๓๖)
    ๑๐.สมัยพระพุทธเจ้าชื่อว่ากัสสปะ พระสงฆ์สาธยายอภิธรรมในถ้ำ ค้างคาว ๕๐๐ ตัวได้ฟังเมื่อถึงคราวตายแล้วไปจุติที่ชั้นดาวดึงส์ชาติสุดท้ายมาเกิดเป็นลูกศิษย์พระสารีบุตรและเป็นอรหันต์เป็นที่สุด
    ๑๑.การสาธยายพระไตรปิฎกที่ว่ากรรมเก่าไม่มีใครลบล้างได้ กรรมปัจจุบันจะช่วยได้ จงจำไว้ กรรมที่ทำด้วยเจตนาไม่ว่าดีหรือชั่ว ย่อมมีผลต่อผู้กระทำทั้งสิ้น ไม่มีพรหมเทพองค์ใดจะช่วยลบล้างกรรมนั้นได้ เธอจงช่วยตนเอง ด้วยการสวดมนต์ ภาวนาแผ่เมตตาผลแห่งบุญอันเป็นกรรมปัจจุบันจะช่วยเธอได้”ตอนหนึ่งที่กล่าวกับนางโรหิณี
    ๑๒.การสาธยายหรือการสวดมนต์ ย่อมจะก่อให้เกิดประโยชน์แก่จิตของตนและประโยชน์แก่จิตอื่น และสามารถที่จะทำให้ผู้ที่สวดมนต์สาธยายมีความสำเร็จเป็นพระอรหันต์ได้
    บุญกุศลที่ยิ่งใหญ่อันพึงจะเกิดขึ้นในครั้งนี้
    ขอน้อมถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯผู้เป็นพ่อของแผ่นดินที่ให้อาศัยแก่เราและวงศ์ตระกูลได้อยู่อย่างร่มเย็นเป็นสุขและเจริญก้าวหน้าตลอดมาขอธรรมของพระศาสดาเป็นประดุจดังธรรมโอสถทิพย์ที่จะช่วยคลายทุกข์ให้ประชาชนคนไทยได้รู้รักสามัคคีเฉกเช่นพี่น้องร่วมอุทรอันไม่พึงทำร้ายซึ่งกันและกันด้วยกาย วาจา ใจ ขอให้พี่น้องประชาชนทั้งหลายเป็นผู้มั่นคงและถึงพร้อมด้วยความดี เพื่อแผ่นดินไทยอยู่อย่างผาสุกตลอดกาลและนาน เทอญ<o:p></o:p>

13. ANUWART

ANUWART เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุครับ
    fishh_
    เชิญทำบุญสร้างพระประธานสมเด็จองค์ปฐมพร้อมวิหารแก้วพระจุฬามณีปฏิบัติธรรม
    http://palungjit.org/threads/เ�...153668.31/<!-- google_ad_section_end -->​

14. tanyaman

tanyaman Active Member

22 มิถุนายน 2010

ขออนุโมทนาบุญด้วยคนนะค่ะ ดิฉันเป็นคนไทยเชื้อสายจีน และศรัทธาองค์พระโพธิสัตว์กวานอิน เช่นกันค่ะ
    เคยฝันเห็นองค์พระโพธิสัตว์กวานอิน สองสามครั้ง

ดิฉันอยากทราบว่าการที่เราฝันเห็นพระองค์ท่าน เกิดจากอะไรค่ะ ? หรือว่าเกิดจากจิตเราคิดไปเอง ขอความคิดเห็นจากผู้รู้หน่อยนะค่ะ /l yimm

15. janepat2549

สาธุๆ ขออนุโมทนาครับ เหตุผลคงมาจากความศรัทธาอย่างบริสุทธิ์ใจต่อองค์พระโพธิสัตว์ และเหตุปัจจัยอื่นๆที่เกินกว่าความสามารถที่ผมจะพูดออกมาได้ อย่างไรแล้วผมขออนุโมทนา และเห็นดีเห็นชอบกับความศรัทธาของท่านต่อองค์พระโพธิสัตว์ด้วยครับ

16. Drroyz

Drroyz เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2011
    บุญกุศลใดที่ข้าพเจ้าได้กระทำไว้ตั้งแต่อดีจชาติจนถึงปัจจุบันชาติ
    ขออุทิศให้คุณแม่คุณด้วยครับ
    และ
    อนุโมทนา ทุกบุญกุศล ทุกท่านทุกอย่าง
    ที่ท่านทั้งหลายทำมา
    ตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาตินี้
    ที่ท่านผู้ประเสริฐทั้งหลายได้กระทำมาครับ ^___^ :cool:

ขอพรพระสยามเทวาทิราช
    และพระยายม อีกทั้ง นายนิรยบาลทั้งหลาย
    โปรดเป็นสักขีพยานการทำบุญอันยิ่งใหญ่ทั้งหลายและโมทนาบุญของท่านทั้งหลาย
    และข้าพเจ้าด้วยเทอญ

นิพพานะ ปัจจโย โหนตุ
    นิพพานัง ปะระมัง สุขขัง
    สาธุๆๆ