กสิณน้ำ (เอามั่ง)

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย com16, 14 เมษายน 2005.

1. com16

com16 เป็นที่รู้จักกันดี

วันก่อนอ่านกระทู้อันหนึ่งที่บอกว่าตื่นปึ๊บให้ทำสมาธิเลยจะเข้าได้ง่ายมาก เขาเล่าว่าเขาบริกรรมคาถา วาโย กสิณัง แล้วมีลมออกมาดังฟู่ที่ด้านหลัง ผมก็อยากลองทำดูบ้าง

เมื่อเช้าบังเอิญตื่นมาตอนเช้ามืด ก็นึกขึ้นมาได้ เลยทำสมาธิในท่านอนนั้น บริกรรมคาถาว่า อาโป กสิณัง (มันเช้า เลยจำผิด เป็นกสิณน้ำไปซะงั้น) ปรากฏว่ามันรู้สึกเย็นๆ ที่ฝ่าเท้า แล้วก็เริ่มมาเย็นๆ ที่ตัว เป็นความรู้สึกแบบเย็นสบาย ละเมียด ละเอียดที่ผิวทั้งตัว ในใจก็ยังคิดว่า เอ๊ะ ไม่เห็นมันเป็นลมอย่างที่เขาว่าเลย ก็ยังคิดเข้าข้างตัวเองอยู่ว่า มันก็เหมือนกับลมแหละ แต่ต่างอย่างเดียวที่มันไม่พัด (เป็นข้อแตกต่างที่ใหญ่มาก) ยังคิดต่อไปว่าคงเหมาะกับหน้าร้อนเพราะเย็นดีจริงๆ

ผมก็นั่งบริกรรม อาโป กสิณัง ต่อไปเรื่อยๆ มีความรู้สึกเริ่มอึดอัด แต่เย็นสบายที่ผิวเป็นจังหวะๆ ผมก็คิดเอาเองว่าอืมคงเพราะไม่ได้นั่งสมาธิให้เป็นประจำการหายใจเลยผิดจังหวะ ก็ไม่ได้คิดอะไรมาก

พอจะมาโพส ก็ได้เห็นที่โพสว่าถ้าจะเดินกสิณลมให้ใช้ วาโย ส่วนน้ำให้ใช้ อาโป จึงได้เข้าใจว่าเมื่อเช้านี้เราฝึกกสิณน้ำไป...ด้วยความเข้าใจผิด แต่ก็เป็นประสปการณ์ที่ดี

2. omega

omega เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2004
    โอ้เยี่ยมมากครับ

3. com16

com16 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณอำนาจสำหรับข้อมูล ผมยังมีเรื่องที่ต้องเรียนรู้อีกมากติดอย่างหนึ่งที่ไม่มีคนสอนและให้คำแนะนำครับ คำแนะนำนี้ถือว่าดีมากสำหรับผมครับ

อุคคหนิมิตของอาโปกสิณนี้ปรากฏเหมือนน้ำไหวกระเพื่อม <- หมายความว่าเราจะ เห็นน้ำไหวกระเพื่อม หรือ รู้สึกถึงแรงกระเพื่อมครับ?

4. Vayokasinung

Vayokasinung เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2005
    น่าสนมากครับ เอามั่ง

5. UFO99

UFO99 เป็นที่รู้จักกันดี

6. ไห่เฉากุหลาบไฟ

ไห่เฉากุหลาบไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

7. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ

...อารมณ์นั้นถูกต้องแล้ว .. น้ำ จะเย็นๆ แต่ถ้าเห็นนิมิตภาพอีก จะเห็นน้ำกระเพื่อมไหว..

ต่อไปมันจะเย็นที่ใจ อารมณ์ฌาน 4 มันจะเต็มจนเป็นแก้วประกายพฤกษ์ก็เรียกเหมือนกัน ..ให้ดูใจบ่อยๆ (ตีความจากตำราครับ แหะๆ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 ตุลาคม 2005