กสิณอะไรฝึกง่ายสุดหนอ?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย lovepyou, 8 กรกฎาคม 2014.

1. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ คุณ raming2555 ที่ให้ความสนใจครับ
    และถูกครับที่ว่าทุกวันนี้ผมใช้งานอยู่และใช้เป็นปกติ
    เนื่องจากได้ครูบาร์อาจารย์ทางภพภูมิท่านมาแนะเทคนิคให้
    .และการถามกระทุ้ก่อนหน้านั่นก็เพื่อเป็นการแลกเปลี่ยน
    ความรู้..ส่วนตัวผมก็จะได้อธิบายเพิ่มเติมต่อในส่วนที่พอจะอธิบายครับ.
    เพื่อว่าจะได้รับข้อแนะนำจากคุณ raming2555 ด้วยส่วนตัวพอจะรู้ตัว
    ครับว่าเรื่องตบะหรือความเพียร ตลอดจนความชำนาญในการเข้าสมาธิ
    ระดับสูง คงไม่ได้ครึ่งคุณพี่ raming2555 แน่นอน.
    ส่วน link เกี่ยวกับจักระที่เคยเขียนไว้ตามข้างล่างครับ..

อาการแบบนี้คืออะไร อันตรายหรือเปล่าคะ - หน้า 2 - PaLungJit.org
    http://palungjit.org/threads/อาการแบบนี้คืออะไร-อันตรายหรือเปล่าคะ.531240/page-2
    ประเด็นหลักของมันจริงๆตรงเรื่องจักระมี ๒ ทางคือ ๑.การพัฒนาต่อยอด
    เข้าสู่สมาธิระดับสูงเพื่อนำกำลังสมาธิที่ได้นี้เพื่อการวิปัสนาลดละกิเลส
    ส่วนประเด็นที่ ๒.คือการจัดการพลังงานต่างๆที่เป็นผลมาจากการเปิดจักระ
    จุดต่างๆในร่างกาย ซึ่งมันเปิดได้ที่เท้า ที่มี และทุกส่วนได้.โดยจัดการ
    พวกคลื่นความถี่ต่างๆพวกนี้.ให้มาอยู่ในรูปสนามแม่เหล็กตามแนวแกนกระดูก
    สันหลังครับถึงจะปลอดภัยกับสภาพร่างกายของผู้ฝึกที่จะเกิดขึ้นในอนาคตครับ
    ส่วนคำถามเด่วไปตอบให้ครับ.
    .

2. ปุณฑ์

ปุณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ในฝันทั้งนั้น catt3

ของเจ๊มีเห็นแบบกลางวันด้วยนะ ภาพพระนี่แหละ สว่างไสวไปหมด เห็นเพราะหลวงปู่ดู่กระมัง ไม่ได้เห็นเอง :p
    เห็นเองได้เมื่อไหร่ ฌานสี่แหงม..

3. ปุณฑ์

ปุณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2008
    1
    ก็ต้องลองดูจ๊ะ..
    ขอบคุณมากค่ะ ดูจิตให้บ้างซิจ๊ะ คุณนพกานต์ :cool:

4. deemonster

deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

หาเรื่องให้โม้จนได้ กลางวันเห็นกะตายังไม่เคยครับ แต่มโนเอาได้ก็ตอนใช้คำบริกรรมติดตาย่อขยาย ผุดกลางอากาศนี่พอไหว
    ดวงแก้วนี่ก็คงคืนไปแล้วตั้งแต่ ม.ปลาย ดวงจันทร์คืนไปสามสี่ปีที่แล้ว
    ตอนนี้มีแต่ตัวหิ้วไปหิ้วมา พินายังไงมันก็ไม่ลง เลยเข้ามาคุยกับคุณ nop.เผื่อมีคำแนะนำดีดี

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

บางข้อผมขอเสริมความเห็นส่วนตัวเข้าไปด้วยนะครับ..ผิดถูกขออภัยมา
    ณ ที่นี้ด้วยครับ..
    1.วิชากสิณในทางพุทธ กับการฝึกตบะของฤษี แตกต่างกันอย่างไร
    ตอบ ส่วนตัวมองว่าไม่ได้แตกต่างกันครับ ณ ตรงนี้และไม่ได้แยกด้วยครับ
    ว่าเป็นทางพุทธหรือตบะของฤษี โดยให้ความเคารพทั้งคู่ เพียงแต่ทางพุทธ
    ผมสังเกตุจากท่านที่เป็นพระมาสอนทางภพภูมินะครับ ท่านจะให้เน้นฝึกกสิณแล้ว
    ดึงให้ไปอยู่ในโหมดที่เน้นวิปัสสนาเป็นส่วนมาก
    คือเน้นเรื่องกิเลสเป็นหลัก และเน้นถึงกิเลสละเอียดด้วยครับ..
    ..ส่วนท่านพระมหาฤษีนั้น
    ท่านจะเน้นไปเกี่ยวกับเรื่องเทคนิคคอลเทอมต่างๆเพื่อการใช้พลังงานได้จริง
    เช่น การฝึกรวม ฝึกการหนุน ฝีกการเพิ่มกำลัง ฝึกการดึง ฝึกการส่ง
    ประมาณนี้ครับ...

2.ลักษณะของเม็ดกลมๆเหมือนไข่ปลาหรือหวอดที่ปลาทำเป็นฟองกลมๆใช้วางไข่
    เรียงกลุ่มกันจำนวนหลายเม็ดปรากฎใสเป็นเม็ดเหมือนแก้วเล็กๆนั้น
    เกิดจากอะไรและมีความหมายอย่างไร
    ฝึกต่อไปจะนำไปใช้อะไรได้บ้างครับ

ตอบ เกิดจากอะไรตรงนี้เหนือวิสัยที่จะตอบได้ครับ..แต่ทราบว่ามันเป็นปฏิภาค
    นิมิตรครับตรงนี้ ซึ่งถ้าเราไปค้างอยู่ตรงนั้นเลยจะไม่ผลอะไรในเรื่องของความ
    สามารถนำพลังงานมาใช้งานได้จริงครับเพราะว่าจะสร้างกำลังจิตไม่ได้.
    และถ้าไปเล่นการอฐิษฐานจิตก่อนแม้ว่าจะเกิดผลได้จริง
    แต่การนำมาใช้งานในชีวิตปกติจะทำได้ยากสำหรับความคิดผมนะครับ
    ยกเว้นพระที่ท่านชำนาญจริงๆส่วนตัวเคยพบครับ
    ...พอถึงตรงจุดนี้ได้ให้ลดกำลังสมาธิลงมา
    อีกเล็กน้อยจะเข้าสู่โหมดที่จะสามารถปั่นปฏิภาคนิมิตรตรงนี้ ซึ่งพอทำตรง
    นี้ได้แล้ว..มันจะมีกำลังจิตเพียงพอที่จะไปรวมอุคหนิมิตรกสิณกองต่างๆได้
    ซึ่งต่อไปถ้ารวมอุคคนิมิตรกองต่างๆได้แล้ว.ซึ่งจะต้องตั้งต้นให้ได้ก่อนทีละ
    กองนะครับ.จนกระทั่งรวมกองต่างๆได้(มันจะมีเครื่องทดสอบเพื่อให้เรา
    ฝึกรวมอุคคนิมิตรกองต่างๆเพื่อให้ผ่านด่านนั้นให้ได้)..ถ้าผ่านตรงนี้ได้
    ต่อไปพอลืมตาจะเรียกพลังงานกสิณทุกกองที่เราเคยรวมไว้ได้ตรงที่กล่าว
    มาแล้วข้างต้น ให้สามารถขึ้นมาได้ก่อนเป็นพื้นฐานบนฝ่ามือทั้ง ๒ ข้างครับ
    ซึ่งตรงจุดนี้จะสามารถสัมผัสได้หรือคนอื่นๆก็จะสัมผัสได้เช่นกัน...
    แล้วจากนั้นค่อยมาฝึกรวม ฝึกสลับ ฝึกดึง ฝึกขยาย และก็ฝึกหนุนและส่งครับ

3.กสิณสีทั้ง4สี ถ้าจะเพิ่มกสิณสีน้ำเงิน สีดำ เข้าไปในการฝึกด้วยผลของมันจะเป็นอย่างไร
    ตอบ ไม่เคยรวมกสิณสีน้ำเงินและสีดำเลยครับ ยังไม่เคยทำครับ.
    พึ่งได้ยินนี่หละครับว่ามีกสิณสีน้ำเงินและสีดำด้วยครับ
    เลยตอบไม่ได้ครับ..ส่วนตัวพวกกสิณ ๔ สีมีแต่เรียกพลังงานขึ้นมาดู
    ความแตกต่างของพลังงานครับ.ปกติแทบไม่ได้ใช้งาน.
    รู้แต่ว่ามันใช้งานได้สำหรับในกรณีที่ใช้พลางตัวได้ครับ..

4.ถ้ายกกสิณขึ้นทั้ง10กองเป็นอุคหนิมิตพร้อมกันเมื่อเดินฌาณไป
    แล้วจนสุดเป็นแก้วใสเป็นประกายได้แล้ว ทรงอารมณ์ไว้เป็นปกติ
    อย่างนั้นแล้ว ต้องทำอย่างไรต่อเพื่อให้สามารถใช้งานได้
    พร้อมกันทั้งหมดโดยไม่ต้องเสียเวลาเลือกกองกสิณ คือทำให้เป็นองค์รวมเพียงองค์เดียว

ตอบ รวมแค่กสิณสี หรือแยกรวม ดิน น้ำ ลม ไฟ ก็พอครับ.
    การใช้งานเน้น ๒ ด้านนะครับคือ ๑ ด้านการอฐิษฐานจิต
    ๒.ด้านพลังงาน..
    และถ้าไปถึงประกายใสจะเป็นอย่างที่ผมตอบในข้อ ๒ ถ้าไปเน้น
    ทางด้านการอฐิษฐานนะครับ เช่น ขอให้เกิดเป็นฝนตกลงมาข้างตัวข้าพเจ้า
    (ซึ่งตรงนี้ต้องวางอารมย์ไว้ก่อนระหว่างวันไม่งั้นมันจะนึกอะไรไม่ออกครับ)
    พอกำลังอฐิษฐานจิตจะตกมาช่วงสร้างกำลังจิตให้ปั่นนิมิตรแล้วจิตจะกลับ
    เข้าปฏิภาคอีกครั้ง และจิตก็จะตกมาช่วงสร้างกำลังจิตผลที่อฐิษฐานจะเกิด
    ตรงช่วงนี้ครับ..
    และถ้าเน้นด้านพลังงาน อย่างที่เล่าให้ฟังในข้อ ๒ ครับจะมีด่านขึ้นมา
    ให้เราทดสอบเลือกใช้กสิณและรวมกสิณก่อน ยังๆไงกว่าจะผ่านด่านนี้
    ได้เราก็ต้องรวมให้ได้ทุกกองแน่นอนครับ..ถึงจะใช้พลังงานได้ครับ..
    ที่นี้ การจะใช้พลังงานกสิณได้พร้อมกันในขณะลืมตาปกตินั้น..
    ถ้าจะใช้ทีละกอง คำภาวนาในกองกสิณนั้นๆหรือ นึกๆว่ากสิณอะไรก็ได้
    หรือจะนึกบอกว่าให้รวมก็ได้...แต่ส่วนตัวมีบทคาถาเฉพาะที่ไม่ยาว
    ไม่เกิน ๑๐ คำบอกได้แค่นี้จากครูบาร์อาจารย์
    ที่ท่องแล้วพลังงานกสิณจะรวมกันเกือบทุกกอง.
    แต่ตรงนี้บอกไม่ได้จริงๆครับ.เพราะกสิณบางกองมันทำอันตรายคน
    ง่ายมากเช่น กสิณดิน อย่างที่คุณพี่ raming2555 เขียนเตือนนั่นหละครับ

.5.จากกสิณเดินต่อไปในทางวิปัสนาญาณต้องทำอย่างไร
    อันนี้ก็ถามเผื่อให้ท่านผู้อ่านหลายๆท่านนะครับ
    เพราะการทำกสิณก็ดีตบะก็ดี มีความเสี่ยงที่จะเดินไปในทางชั่วได้ง่ายด้วยหลงในฤทธิ์ของตน
    การจะหันเข้าหาวิปัสนาญาณเป็นเรื่องไม่ง่าย แต่ถ้าทำได้
    อาศัยกำลังจากกสิณจะทำให้รู้แจ้งเห็นจริงในข้อธรรม
    ได้ง่ายกว่าการฝึกแนวสุกขวิปัสโก

ตอบ เรื่องที่คุณraming 2555 เขียนเตือนพอเข้าใจครับ.แต่ไม่ต้องห่วง
    ครับ..ถ้าไม่ผ่านเกณฑ์การทดสอบการใช้งานจากทางภพภูมิแล้ว
    .จะถูกจำกัดในเรื่องของอำนาจของกสิณสำหรับใช้งานได้จริง
    ..และถูกจำกัดในเรื่องการรวมกสิณ
    ทุกกองเพื่อใช้งานครับ เพราะจริงๆแล้วความสามารถในการใช้งานได้จริงๆ
    ในแต่ละกองนั้นล้วนแล้วแต่มีพันธมิตรคอยสนับสนุนการใช้งานทุกกอง.
    จะแตกต่างจากการใช้งานได้จากกำลังจิตเราเพียวๆครับ.
    และกสิณบวกลักษณะการใช้งานของเราจะนำมาซึ่งอาวุธพิเศษ
    จากทางภพภูมิ ตรงนี้คิดว่าคุณ พี่ raming2555 จะพอเข้าใจครับ.
    ส่วนการต่อยอดต้องต่อไปอรูปฌานครับ หรือต่อยอดไปทางวิชาเดินธาตุครับ
    เพราะจิตมักจะไม่น้อมเพื่อการวิปัสสนาในสภาวะอารมย์สมาธิระดับฌาน
    เนื่องจากมีความเคยชินปกติในชีวิตประจำและผลจากการใช้งานครับ.
    การต่อยอดมีหลักเริ่มต้นง่ายๆคือจะเริ่มต้นที่แสงหรือเริ่มต้นที่เส้นสาย
    หรือ ตั้งต้นกสิณอย่างน้อยไว้ก่อน ๔ กองก็ได้ครับ..ทุกอย่างเหมือน
    กันคือ ปั่นมันรวมกันจนเหลือขนาดเท่าเข็ม
    (ปกติมันจะวงใหญ่และอยู่ข้างนอกกายเป็นปกติ)
    และดึงมันกลับมาที่ฐานกาย จะเหนือสะดือ
    หรือตรงหน้าอก หรือ ตรงหน้าฝากก็ได้ แต่แนะนำตรงหน้าอกเพราะ
    มุมมองในการเห็นจะกว้างที่สุด และตัวจิตต้องมีเมตตาพอควรถึงจะพอ
    ทำได้ ส่วนผลที่ได้แตกต่างกันไป..พอรวมได้แล้ว และจิตกับกาย
    เริ่มแยกกันเด็ดขาดให้สังเกตุการลงลงของแสง
    (จริงๆจะเริ่มเกิดตอนเข้าปฐมฐานก่อนคือแสงสว่างรอบตัวเรา
    เหมือนเปิดไฟสปอตร์ไลท์สีขาวแต่อาจมองไม่เห็นต้นกำเนิดแสง)

ถ้าไม่หลับก่อนแล้วจิตกับกายแยกกันจะเกิดแสงคล้ายตอนปฐมฌาน
    จากนั่นแสงที่ลดลงมามันจะย้อนกลับมาสว่างเท่าเดิม..การวิปัสสนา
    จะเริ่มได้ตั้งแต่สมาธิจะไต่เข้าฌาน ๑ คือสังเกตุได้มีแสงรอบตัวแล้ว
    ที่ยังมีเรื่องผุดมาได้ สมาธิไม่มาก ถ้าผ่านตรงนี้ไปได้ ถึงจะเข้าโหมด
    อรูปอย่างที่เล่า และการพิจารณาของมันจะเป็นไปตามลำดับของมัน
    เองได้ในโหมดอรูปฌาน ซึ่งส่วนตัวถึงขั้นที่ ๓ และทำได้ไม่กี่ครั้ง
    ส่วนทางเดินธาตุถึงวิญญานธาตุ.ซึ่งโหมดวิญญานธาตุกิริยาที่เกิด
    แตกต่างจากอรูปฌานก็คือเรื่องของเส้นสายพลังงานที่ออกจากตัว
    ในขณะที่นั่งครับส่วนผลที่ได้.ทางจิตเรื่องการวางกิเลสคงไม่สามารถ
    อธิบายได้ดี เท่ากับฝึกให้เข้าถึงได้อย่างที่กล่าวมาครับ..

ปล.ผมตอบได้เท่านี้หละครับ..ตามภูมิที่มีครับ..
    คุณพี่ raming2555 มีอะไรเพิ่มเติมผมพร้อมรับคำแนะนำเสมอครับ..

6. บุรุษไร้เงา

โห้ยๆๆๆๆๆๆมันก็เริ่มจากในฝันก่อนทั้งนั้นหละครับ ๕๕๕ และก็พัฒนามาเป็นใน
    สมาธิและต่อยอดจากในสมาธิขึ้นมาเป็นใช้งานได้สัมผัสได้
    ส่วนจะใช้ได้แค่ไหนแล้วแต่บุคคล.ส่วนมากเรามักจะสู้ท่านที่เป็นพระ
    ไม่ค่อยได้ด้วยครับ....แต่ถ้าจะเอาเหาะได้ไม่ว่าคุณ ปุณฑ์ คุณ jit และผม
    คงไม่น่าจะได้ชาตินี้แน่นอนหาตังค์ขึ้นเครื่องบินดีกว่าครับ....๕๕๕๕
    ของคุณ ปุณฑ์ ดูที่แนะนำไปก็น่าจะพอแล้วมั่งครับ..
    อุตสาห์ไม่เอ่ยชื่อพระเลี่ยงใช้คำว่า บุญฤิทธิ์ น่าจะพอเข้าใจได้.
    ส่วนเรื่องการปฏิบัติของทั้งคุณ jit and คุณ ปุณฑ์ ผมบอกไปแล้วนะ
    หรือยังตกหล่นตรงไหนหรือเปล่า สามารถพูดคุยได้ครับ..
    ลองอ่านๆที่เขียนตอบคุณ raming 2555 ไปพลางๆก่อนก็ได้ครับ
    เพื่อว่าจะได้แนวทางหรือเทคนิคอะไรเพิ่มเติมครับ...

ปล.ทั่วๆไปไม่มีอะไรหรอกครับ แค่เพียงแต่เล่าให้ฟัง..
    :)

7. บุรุษไร้เงา

เรื่องอาวุธ อาจจะดูเพี้ยนๆก็จริง.ผมเรียกว่าธนูทิพย์ครับ ปกติมันจะมีแต่คันธนูแต่ว่า
    ไม่มีสาย แต่สายธนุจะมาได้ตอนที่จะใช้งานถ้าเชื่อมเส้นสายพลังงานได้
    ส่วนตัวพอรู้ว่าทำอะไรที่เป็นประโยชน์ได้อีกบ้างครับ
    แต่ประเด็นนี้ไม่ขอคุยออกสื่อ
    ...ถ้าสนใจสามารถแนะนำวิธีการใช้งานและการนำไปใช้งาน
    แบบสัมผัสได้ในขณะตาเปล่าให้ได้ครับ..แต่ว่าขอหลังไมค์

ส่วนหลักการสังเกตุเกี่ยวกับตบะฤาษีกับกสิณอย่างพุทธวิธีก็ความเห็นคล้ายๆกันครับ
    ทั้งคำภาวนาตอนรวมกสิณก็เห็นด้วยครับและใช่เลยครับ ใช้ได้เช่นกัน แต่ของผมที่ต้องเฉพาะหน่อยเพราะ
    ว่าจะเพิ่มอีกธาตุหนึ่งเข้าไปรวมด้วยเฉยๆครับ.เพราะว่าเป็นการไปฝึกเพิ่มเติมมาครับ..

ส่วนหลักที่จะน้อมสู่ไตรลักษณะถือว่าเป็นเทคนิคเฉพาะบุคคล ส่วนตัวมองว่าดีเหมือน
    กันครับ..แต่กำลังสมาธิมักจะไม่พอในการรักษาอารมย์รวมทั้งการเข้าถึง แต่ถ้าทำได้
    อีกก็จะพยายามลองเอาหลักการตรงนี้ของคุณ raming255 ไปใช้ดูครับ..ส่วนเรื่องอื่นๆก็ประมาณนั้นครับ.

ขอบคุณครับ

8. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    1
    เข้ามาขอความรู้ค่ะ จากที่ลองอ่านๆดูนี่ดิฉันคงเข้าข่ายเพ่งตบะหรือเปล่าคะเนี่ย ช่วงนี้คงได้หันมาฝึกจริงๆจังๆบ้างแล้วค่ะ คงมีเวลามากขึ้น
    ที่ดิฉันลองเพ่งอยู่คือพระอาทิตย์ค่ะ เมื่อก่อนชอบมองดวงจันทร์มาก เดี๋ยวนี้ช่วง ๑๑ โมงเช้าก่อนเที่ยงแสงจะลอดกระทบพื้น ดิฉันมองผ่านแสงที่แสบตา (จากพื้นบ้าน) จนเห็นพระอาทิตย์เป็นวงกลมข้างในจะสีหม่นออกทึบ รอบๆวงพระอาทิตย์จะออกสว่างโร่ มีกระแสวิ่งรอบวง แสงที่วิ่งรอบๆวงนี้จะเห็นที่ดวงจันทร์เช่นกัน ดิฉันมักจะจำรายละเอียดนิดหน่อย แต่ก็มีแค่นี้ค่ะ ส่วนก่อนที่จะเห็นเป็นวงหรือทั้งดวงนั้น แสงจะไปรวมกลุ่มกันโดยรอบ บางครั้งเป็นสีแดงแทน แบบนี้ตาจะเสียมั๊ยคะ

ช่วงที่สวดมนต์ เดินจงกลม หรือบางครั้งที่ทำอะไรอยู่ จะมีแสงวับๆแวมๆ ที่หางตา ดวงไม่ใหญ่ แต่รู้ว่าจุดแสงสีขาว คือผลข้างเคียงหรือเปล่าคะ

อ่านๆดูดิฉันยังใช้สมองส่วนหน้าในการช่วยจำรูปร่างค่ะ

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

9. บุรุษไร้เงา

ของคุณ rungdao ถึงแม้ว่าจะใช้สมองส่วนหน้าในการจำมาก่อน
    แต่ปัจจุบันนี้ตัวจิตมันพอจะสร้าง
    ภาพขึ้นมาได้เองแล้วครับ แค่ฝึกอีกนิดหน่อยเพื่อให้เคยชิน
    .สังเกตุจากการเห็นแสงแว๊ปๆดวงเล็กขาวๆ
    ที่เวลาเราหันไปมองมันชอบจะหายไปนั่นหละครับเป็นตัวบอก..
    แสงพวกนี้ยังใช้บอกได้ว่า ถ้าเห็นแล้วหายแสดงว่าจิตเราเริ่มทำงาน
    และเข้าสู่สมาธิได้แล้วเล็กน้อย และถ้ามันค้างนานกว่าปกติหน่อย
    คือช่วงที่จิตเริ่มเข้าสู่สภาวะเป็นทิพย์ครับ..
    .เฉพาะฉนั้นไม่จำเป็นต้องไปเพ่งวัตถุอีกแล้วครับ.
    โอกาสที่สายตาจะเสียในอนาคตอีก ๑๐ ปีข้างหน้าจะสูงครับ..
    ตอนนี้แค่ตัดระบบการใช้สมองส่วนหน้าและมองผ่านตาที่ ๓ หรือจักระ ๖
    ภาพก็จะขึ้นมาได้แล้ว.และก็ใช้หลักการในการให้จิตสร้างภาพ
    ขึ้นมาตรงจากตรงนี้ก็จะสามารถฝึกทั้งแบบหลับตาและลืมตาต่อยอด
    ไต่ระดับจากนี้ได้ครับ..

10. บุรุษไร้เงา

เอาแค่จุดเดียวครับ คุณพี่ raming2555 ช่วงนี้เน้นฝึกการสร้างกำลังจิตครับ.
    ให้ตัดทั้งการสร้างนิมิตรน้ำและจิตไปอยู่หน้าฝากครับ
    คือจริงๆนิมิตรน้ำมันจะปรากฏให้เห็นประมาณลิ้นปี่อยู่แล้ว
    ถ้าจิตเราตอนนั้นอยู่ตรงเหนือระหว่างคิ้วนะครับ..
    และก็อย่าดึงจิตให้ลงไปตรงลิ้นปี่...ถ้าไปลงมาตรงลิ้นปี่มัน
    จะสร้างกำลังจิตไม่ได้แต่ถ้าใช้ในกรณีที่เราฝึกใช้งานกำลังจิตถึงจะได้ครับ.
    และถึงจะไม่จุกที่ลิ้นปี่..เพราะว่าจิตมันเหนี่ยวกันระหว่างตรงลิ้นปี่
    และตรงจุดเหนือระหว่างคิ้วครับสังเกตุดูได้ว่านอกจากจะจุกตรงลิ้นปี่
    มันยังตึงๆเป็นแนวเหนือลิ้นปี่ขึ้นไปร่วมด้วย
    .เพราะถ้าให้มันลงมาอยู่ตรงลิ้นปี่เลยเหมาะสำหรับการใช้นิมิตรน้ำเพื่อไต่ไปอรูปฌาน
    (แต่ต้องปั่นจิตให้เล็กลงและรวมกับนิมิตรน้ำเป็นหนึ่งเดียว
    .แบบนี้มันจะไปทางวิชาเดินธาตุโบราณครับ).

มันจะข้ามการสร้างกำลังจิตไปอรูปเพื่อการวิปัสสนาเลย
    แต่มันจะไปได้ตรงโหมดวิญญานธาตุแทนครับ.
    ..ผมเดาว่าพี่อาจจะติดตรง
    ที่เคยทำตบะหรือเข้าสมาธิระดับสูงมาก่อนหน้านี้ก็ได้ครับ..
    ส่วนถ้าเห็นภาพนิมิตรน้ำใสได้แล้ว จากการมองผ่านจุดระหว่างคิ้ว..

...อย่าเข้าใกล้นิมิตรครับเพราะว่ามันจะผ่านไปเหมือนที่เป็น บางคนอาจจะไป
    โผล่อีกมิติหนึ่งหรือไปสถานที่อื่นๆถ้ากำลังสติไม่พอในช่วงนั้น..
    หรือว่าถ้าไกลไปจะปั่นนิมิตรน้ำเพื่อสร้างกำลังจิตไม่ได้ครับ...
    ให้รักษาระยะห่างของจิตเราไว้ ระยะห่างตรงนี้ไม่สามารถบอกได้ว่าเท่าไร.
    เพราะขึ้นอยู่กับฐานกำลังสมาธิเป็นเกณฑ์..มีรูปที่พอจะใกล้เคียง
    เอาไว้ให้ดูเทียบเคียง ๒ รูปครับ

รูปที่ ๑ คือให้ตัดเส้นเชื่อมระหว่างวงกลมกับนิมิตรน้ำออกนะครับ..
    นี่คือรูปของระยะห่างและมุมมองที่จะสามารถเริ่มบังคับนิมิตรน้ำได้
    ระยะห่างที่เหมาะสมต้องหาเอง ส่วนวงกลมข้างบนก็คือจิตเรา
    ตอนแรกจะเป็นอย่างนี้ก่อนเพื่อล๊อคระยะในการบังคับนิมิตรน้ำ.
    นิมิตรน้ำจะเริ่มหมุนได้คล้ายๆดังรูป.

ส่วนรูปที่ ๒ เมื่อสามารถล๊อคระยะบังคับนิมิตรน้ำได้ และเริ่มบังคับนิมิตรน้ำได้
    น้ำจะหมุนคล้ายดังรูป.. ต่างกันตรงที่น้ำจะหมุน
    ลงข้างล่างไม่ใช่หมุนขึ้นข้างบนเหมือนรูปครับ.แต่มันจะมี
    ลักษณะสีอ่อนขึ้นมาคล้ายๆรูปครับ..
    .

และพอเราผ่านตรงจุดนี้ไปได้ ต่อไปตอนที่เรารวมอุคคนิมิตร กสิณกองต่างๆ
    ในนิมิตร.เราถึงจะไปใช้กสิณกองต่างๆในนิมิตร เพื่อให้ผ่านด่านทดสอบ
    ที่เกิดต่อมาในอนาคตได้ครับ..มีทริคเล็กน้อยครับคือ การผ่านด่านอย่ารวม
    พร้อมกันทุกกองก่อนเป็นอันขาดนะครับ
    เพราะการจะผ่านด่านก็ต้องใช้
    กสิณในกลุ่ม(ดิน น้ำ ลม ไฟ) ทุกกองแต่ว่ามันจะให้เราใช้ทีละกองก่อน
    นะครับแล้วค่อยๆมารวมกับอีกกอง.ซึ่งตอนนั้นเราจะทราบเองว่า
    ต้องใช้กองไหนก่อน...จนกระทั่งรวมครบทุกกองถึงจะผ่านครับ
    ถ้าผ่านด่านหลังจากนี้.จะสามารถเรียกเป็นพลังงานขึ้นมาสัมผัสได้จริงครับ
    ส่วนเรียกเป็นพลังงานขี้นมาได้แล้ว..วิธีการหนุน ส่ง ดึง อัด เด่วค่อยมาว่ากันต่อครับ

ปล.ประมาณนี้ครับ..

11. บุรุษไร้เงา

ตอบ. ประมานข้างบนที่แนะเพิ่มครับ และง่ายซิครับของคุณraming2555 ได้เปรียบตรงกำลังสมาธิสะสมอยู่แล้วครับ ประมานนี้ครับ

12. rungdao

1
    เอาแค่จุดเดียวครับ คุณพี่ raming2555 ช่วงนี้เน้นฝึกการสร้างกำลังจิตครับ.
    ให้ตัดทั้งการสร้างนิมิตรน้ำและจิตไปอยู่หน้าฝากครับ
    คือจริงๆนิมิตรน้ำมันจะปรากฏให้เห็นประมาณลิ้นปี่อยู่แล้ว
    ถ้าจิตเราตอนนั้นอยู่ตรงเหนือระหว่างคิ้วนะครับ..

คุณนพคะ บอกวิธีการสร้างกำลังจิตแบบง่ายๆให้หน่อยค่ะ ดิฉันกำหนดโดยไม่ใช้สมองส่วนหน้า รู้สึกว่าภาพออกมาช้ามากและไม่แจ่มเหมือนเดิมค่ะ บางทีเป็นสีอื่นค่ะ แต่ยังเป็นวงหรือดวงๆอยู่ และพอเผลอปรุงแต่งเมื่อไหร่ดิฉันจะลุกเดินจงกลมทันที แบบนี้พอไหวไหมคะ

แล้วอาการฟ้าแลบนี่ (ตอนลืมตา) ไม่ต้องไปสนใจใช่ไหมคะ

ลองใช้นิ้วโป้งกับนิ้วชี้ดูตรงหน้าผากเหมือนกันค่ะ มีความรู้สึกเสียวๆ รู้สึกเหมือนดึงอะไรออกเช่นกันค่ะ แต่พอปล่อยมือไม่มีอาการดีดกลับแต่อย่างใด

ปล. จุดสีฟ้านี่โดนแทรกหรือเปล่าคะ คือหมายถึงกสิณโทษ

13. บุรุษไร้เงา

เป็นวงกลมมีความสว่างในตัวมีขอบเห็นรูปร่างชัดเจน เท่าหัวเข็มหรือหัวไม้ขีด ไม่เป็นไรคับ ต่อไป จะเห็น สีน้ำเงิน
    เขียว ส้ม แดง ทอง เป็นปกติ ไม่ว่าหลับตาแป็บแล้วลืม รายระเอียดค่อยว่าอีกที
    ตอนนี้ให้เฉยๆก่อนคับไม่ต้องสนใจ. ประมานนี้ครับ

14. บุรุษไร้เงา

การหมุนจะหมุนเหมือนพายุงวงช้างหรือทอร์นาโดถูกแล้วครับ แต่ว่าจะลงข้างล่างครับ ต้องเริ่มจากนิ่งก่อนแล้วค่อยหมุนนะครับ.
    ถ้าลักษณะขึ้นข้างบนยังถือเป็นนิมิตรขวางสังเกตุได้มันมักจะหมุนได้เอง
    ก่อนเราจะบังคับด้วยครับ และอย่าให้ไปทะลุออกตรง
    ท้ายทอยครับ..เพราะเด่วเป็นว่ามันจะไปเชื่อมและดูดวิญญานแทน.
    ซึ่งการเชื่อมโดยการไปดูดวิญญานตรงนี้ส่วนมากจะเป็นระดับที่ยังไม่ดีครับ
    ถ้าเราไม่เคลียพวกนี้ออกไป.จะส่งผลต่อร่างกายเราได้โดยที่ไม่รู้ตัวครับ..
    โดยปกติถ้าเผลอไปหมุนตรงนี้ ให้อุทิศส่วนกุศลไว้ก่อนเพื่อความปลอดภัยครับ
    ปล.ประมาณนี้ครับ

15. rungdao

1
    ถ้าคิดได้ คิดด้วย ช่วยพินิจ
    หากไม่คิด ขอทำช่วย ด้วยอาสา
    ทำไม่ได้ ให้ช่วยดู เป็นหูตา
    ดูไม่ได้ ช่วยเมตตา อย่าขวางทาง

ขอบคุณค่ะ

16. rungdao

1
    คุณนพคะ ดวงกสิณต้องตั้งได้นานเท่าใดคะ จึงจะผ่านขั้นนี้ไปได้ และต้องให้ใสและสว่างชัดเจนทุกๆสีก่อนหรือเปล่าคะ วันนี้ดิฉันกำหนดจุดเดิม มีความรู้สึกชัดเจน แต่ไม่หนักไม่หน่วงไม่ปวดหัวเวียนหัว แต่มีความรู้สึกตึงๆบนจุดที่กำหนด แบบนี้ถูกต้องไหมคะ และวันนี้ดิฉันกำหนดดวงกสิณได้ชัดเจนกว่าเมื่อวาน แต่ก็ยังไม่แจ่มเหมือนเดิมค่ะ ดิฉันสังเกตุว่าเวลาที่จิตนิ่งจะกำหนดภาพกสิณได้เร็วกว่าปรกติ

สรุปคือ วันนี้ทำได้ดีกว่าเมื่อวาน แต่ค้างได้ไม่นานค่ะ ไม่ถึง ๑๕ นาที และไม่ติดต่อกันด้วยค่ะ อ้อ และก็ไม่สว่างด้วยค่ะ

17. บุรุษไร้เงา

ทั่วๆไปนะครับ..ความนานของการตั้งดวงกสิณได้ในสมาธิ
    ไม่ใช่ประเด็นสำคัญมาก...ที่เราควรเน้นคือการมาตรวจสอบตรง
    ประเด็นความชำนาญในการตั้งดวงกสิณได้ช้าหรือเร็วในชีวิตประจำวันครับ.
    เอาว่าลืมตาอยู่ตอนไหน แล้วลองสร้างขึ้นมาจากจิตแล้วเห็นเป็น
    ขอบๆได้ พอมีเค้าลางๆได้ ถือว่าอยู่ในระดับที่มีแววจะใช้งานได้ในอนาคต
    .และการไม่ปวดศรีษะแสดงว่าเริ่มตัดการใช้สมองแล้วฝึกใช้ตัวจิต
    สร้างภาพได้ดีขึ้นมันจะค่อยๆพัฒนาไปเรื่อยๆตามแต่ความเพียรเฉพาะบุคคล
    และความรู้สึกตึงๆบนจุดที่กำหนดเป็นเรื่องปกติ.
    ซึ่งจะตึงแต่ไม่มีอาการทางศรีษะนั่นหละครับ..

ที่นี้ตอนฝึกตัวภาพกสิณจะแจ่มไม่แจ่มก็ไม่ต้องสนใจเช่นกันครับ
    เพื่อตัดความอยากส่วนละเอียดตรงจุดนี้ออกไป...
    และถ้าเราสามารถตั้งภาพนิมิตรได้เร็ว
    ให้ระวังเรื่องภาพนิมิตรหลอกที่มันมักจะสวยกว่าภาพนิมิตร
    ที่เราตั้งใจฝึก จะขึ้นมาอยู่ใกล้ๆภาพนิมิตรที่ทำการฝึก
    ระวังอย่าเผลอไปสนใจก็พอ..
    .พอภาพนิมิตรตั้งต้นมันขึ้นมาได้ตอนไหนก็ตาม.พอเราตั้งภาพได้
    ซักระยะหนึ่งแล้ว(การรักษาภาพจะเป็นการฝึกสร้างกำลังสติทางธรรมและฝึกสะสมสมาธิ
    ประเด็นนี้ควรทำแต่ไม่ต้องให้ความสำคัญมาก
    คือได้แค่ไหนก็แค่นั้นถ้าขี้เกียจก็เลิก.ประมาณนี้ครับ.)

..ต่อไปเรื่องที่จะตามมาก็คือ เรื่องของการไต่ระดับ
    ฌานครับ..ซึ่งช่วงไต่ระดับได้นี้ มันจะข้ามเรื่องเกี่ยวกับเวลาไปครับ.
    บางครั้งเรานึกว่าแค่ไม่กี่นาทีในนิมิตร
    แต่ถ้ามาดูเวลาบนโลกมันจะขยับเป็นชั่วโมง...
    เพราะฉนั้นประเด็นนี้อย่าเอาเผลอเอาเรื่องเวลามาเป็นเกณฑ์
    ในการนั่งเป็นอันขาด..และถ้าจะให้ดีมิควรไปคิดเปรียบย้อน
    กับที่เคยทำผ่านมาได้แล้วในอดีตในทุกกิริยา
    (หมายถึงตอนที่กำลังฝีกนะครับ)
    .เพราะกิริยาทางจิต ๑๐ วันมันก็แตกต่างกันได้
    เราจะดูแค่วันต่อวันพอ..แต่เอามาเล่าให้ฟังเพื่อเป็นแนวทางในการแนะนำ
    ได้อย่างนี้ไม่เป็นไรครับ.
    .
    ที่นี้ตอนที่เริ่มรักษาภาพอยู่แบบรักษาอารมย์ไปเรื่อยๆ โดยปกติก่อนจะไต่
    ระดับฌานได้มักจะมีเรื่องที่ผุดขึ้นมารบกวนจิตใจ ตรงนี้ให้แก้ด้วยการเทียบ
    กับสังโยชน์ ๑๐ หรือ อริยสัจ ๔ หรือเรื่องการตัดร่างกาย เรื่องใดเรื่องหนึ่ง
    เป็าหมายเพื่อให้เรื่องที่ผุดขึ้นมารบกวนตรงนี้มันวางให้ได้ก่อน มิฉนั้นมันจะ
    ทำให้เราเลิกปฏิบัติตรงจุดนี้ก่อน...ถ้าวันไหนไม่มีเรื่องมาผุด อาการอาจจะ
    คล้ายๆว่าเราเผลอหลับแต่ไม่หลับ..ให้ตั้งสติให้ดีถ้าระลึกรู้ตัว อย่าเผลอลืม
    ตาถ้าฝึกหลับตานะครับ.และอย่าเผลอไปดึงลมหายใจกลับมาเป็นอันขาด
    ไม่ว่าจะหลับตาหรือลืมตาฝึก...

ให้สังเกตุนิมิตรที่ขึ้นมาตอนนั้น.ว่ามีความสว่างในตัวเองหรือยัง.ถ้ามีให้กำหนด
    บังคับนิมิตรผ่านตรงจักระ ๖ ให้ได้ทันที..ไม่ว่าจะย่อหรือขยาย จะหมุนซ้าย
    หรือขวา หรือจะทำให้หายแล้วขึ้นมาใหม่..อย่างใดอย่างหนึ่งตามแต่จะคิด
    ออกได้ ณ เวลานั้น..ทำได้เพียงไม่กี่วินาทีตรงนี้.
    (แรกๆจะรู้สึกเหนื่อยมากถือว่าเป็นเรื่องธรรมดา)
    ถ้าออกจากอารมย์ตรงนี้มาใหม่ๆอาจหลับเป็นตาย
    คล้ายคนสลบได้เรื่องปกตินะครับ.
    .จะสามารถทำให้จิตเกิด
    กำลังจิตขึ้นมาได้ครับ..ส่วนต่อไปถ้าเราจะสร้างตรงนี้ ก็ค่อยๆเพิ่มเวลาในการ
    บังคับนิมิตร ณ อารมย์ที่ว่านี้ ให้นานที่สุดเท่าที่จะทำได้ ให้เริ่มจากวินาที
    เป็นหลายๆวินาที(หมายถึงเวลาในการบังคับภาพนะครับ)
    ถ้ารักษาอารมย์ได้นานแต่ไม่บังคับภาพ
    มันจะไปได้กำลังสมาธิแทนไม่ได้ตรงกำลังจิต
    ก็จะเพียงพอในระดับที่จะเรียกเป็นพลังงานขึ้นมาสัมผัสได้แล้วครับ...

พอทำตรงนี้ได้ ในเวลาลืมตาปกติก็จะสามารถเกิดนิมิตรขึ้นมาให้เราเห็นได้
    แม้ว่ากำลังสมาธิไม่ต้องมาก...เราก็จะสามารถมาฝึกการใช้กำลังจิตต่อได้
    ไม่ว่าจะทางหน้าฝากหรือทางมือ ซึ่งตรงนี้เป็นการฝึกใช้กำลังจิต
    ไม่ใช่การสร้างกำลังจิต ซึ่งมักจะปรากฏกิริยาอย่างนี้ได้ เมื่อเริ่มสร้างกำลังจิตได้
    แต่จะสามารถเข้าถึงตรงนี้ได้ ก็จำเป็นต้องสร้างในโหมดสมาธิกำลังสูงให้ได้
    หลายๆวินาทีมาก่อนเป็นฐานครับ...

ปล.ประมาณนี้ อ่านดูแล้วคิดว่าพอจะแนวทางนะครับ..

18. ตุ้มโฮม

ตุ้มโฮม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสอบถามท่านNoppakan การตั้งกสิณรูปพระ และการฝึก จะใช้แนวทางตามที่ได้อธิบายคุณรุ้งดาวได้หรือไม่ หรือมีข้อแตกต่างกันอย่างไรครับ
    (ควรตั้งภาพไว้ที่ใด ปกติตั้งไว้ข้างนอก บริเวณหน้าผาก ปัจจุบันตั้งไว้กลางกาย ทำให้มองได้นานกว่า ระฝึกได้บ่อยกว่า ..และรู้สึกว่าจะเชื่อมพลังได้บ้าง เพราะเวลาระลึกถึงพระ รูปพระจะมาพร้อมกับพลัง สามารถรับรู้ได้)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2014
  19. คีรีวัตร

คีรีวัตร เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2010
    อยากฝึกดูครับ ได้ผลยังไงหรือติดขัดตรงไหนอยากขออนุญาตคุณนพช่วยชี้แนะด้วยนะครับ จะลองฝึกตามข้อความเก่าทั้งที่คุณนพเขียน และสมาชิกท่านอื่นโพสไว่ก่อนหน้านี้ครับ

20. บุรุษไร้เงา

หลักการและเทคนิคคล้ายคลึงกันเลยครับ.ถ้าจะฝึกสร้างกำลังจิตตั้งไว้ข้างนอก
    ถูกแล้วครับและเทคนิคการสร้างกำลังจิตก็ตามๆที่เล่ามา
    หลักๆคือ ให้จิตสร้างภาพจากตัวจิตเองให้ได้ แล้วให้จิตบังคับภาพนั้นให้ได้
    จิตก็จะมีกำลังจิตได้ คล้ายๆได้ออกกำลังกายให้ตัวเอง ประมาณนี้
    ซึ่งจะสามารถต่อยอดไปทางวิชาเดินธาตุได้จะขี้นไปวิญญานธาตุได้ก่อน
    ซึ่งมีความจำเป็นพื้นฐานทางด้านกำลังจิตจากตรงนี้ก่อนไม่งั้นภูมิต้านท้าน
    ต่อพลังงานภายนอกที่ไม่ดีเราจะยังไม่เพียงพอ..ซึ่งจะไป
    จะได้มรรคผลอีกแบบหนึ่งคือจิตจะตัดเรื่องการยึดติดร่างกายได้ดี
    เป็นเหตุให้เราตัดเรื่องความยึดมั่นถือมั่นในตนได้ด้วยครับ.....
    ..และถ้าตั้งไว้ในกายด้วยภาพพระต่างๆ จะไปได้ตรงกำลังสมาธิ
    นึกภาพออกนะครับ คือ จิตสร้างภาพได้ แต่ไม่ได้ออกกำลังกาย
    ก็จะได้ในเรื่องของกำลังสมาธิที่เข้าถึงการที่จิตแยกกับกายและอยู่กับภาพ
    เหมาะสำหรับการฝึกเพื่อการอฐิษฐาน.ตรงนี้เราจะเสียเปรียบและ
    ต่อยอดได้ช้าเพราะส่วนใหญ่ทำได้ท่านจะอยู่ในรูปของพระสงฆ์.
    คือต้องหายใจเข้าได้ถึงฌาน ๔ ในครั้งเดียว.เหมือนๆหลวงพ่อมีชื่อ
    ในอดีตที่ลงคำสอนไว้นั่นหละครับ..ถ้าฆารวาสฝึกโอกาสจะเข้าถึงได้น้อย
    และเหมาะสำหรับการไต่ระดับเพื่อเอากำลังสมาธิไปใช้ในโหมด
    อรูปฌานเพื่อวิปัสสนาตามโหมดอรูปฌานให้ได้เพื่อลดละกิเลสครับ

เพราะเป็นการทรงความดีอยู่ตลอดภายใต้การควบคุมภายใต้พระท่านนั่นๆ..
    แต่ว่าต้องรวมจิตให้เป็นหนึ่งถ้าอยู่ในกาย.ถึงจะต่อยอดไปอรูปได้
    และต้องสร้างกำลังสมาธิจากการเพิกรูปและทำให้รูปกลับมาให้ได้
    ถึงจะมีกำลังสมาธิพอที่จะต่อยอดอรูปฌานแบบ
    ได้ผลได้ถ้าไปอรูปด้วยภาพพระนะครับ....
    ถ้าจะไปอรูปด้วยกสิณเลยก็ตามที่เคยเล่าๆตามหลักการปั่นนิมิตร
    ให้เล็กลงแล้วน้อมเข้ากายนั่นหละครับ..แต่จะข้ามเรื่องกำลังจิต
    ในระดับขั้นที่เราจะเรียกเป็นพลังงานกสิณกองต่างๆขึ้นมาใช้ได้..
    ตรงนี้ขึ้นอยู่กับว่าเราต้องการผลทางด้านไหน..ตรงนี้แล้วแต่ความชอบครับ.
    ส่วนพวกเครื่องรู้ต่างๆจะเกิดขึ้นเองได้ ตามจิตตนที่เคยได้ทำมา
    และความชำนาญในเครื่องรู้แต่ละด้านก็จะแตกต่างกันไปตามอุปนิสัย
    เฉพาะบุคคลครับ..แต่ของคุณ ตุ้มโฮม มีจริตในการเชื่อมพลังงานภายนอกได้ด้วย
    แสดงว่าจิตมันเริ่มจะไปสู่โหมดวิญญานธาตุได้แล้ว.
    แต่ควรจะต้องสร้างจิตให้มีกำลังจิตเป็นพื้นฐานไว้ครับ
    เราถึงจะมีความสามารถแยกแยะพลังงานภายนอกต่างๆ
    ได้ว่าอันไหนดีหรือไม่ดี.. รวมทั้งเอาไว้ป้องกันตนส่วนหนึ่ง
    และมีภูมิต้านทานป้องกันพลังงานภายนอกที่ไม่ดี
    ที่จะเข้าแทรกเราได้ด้วยครับ....

ปล.ที่เคยแนะๆนำการดึงตาที่ ๓ ไปใครทำได้ส่วนมาก
    ระดับสมาธิไปสู่วิญญานธาตุได้ทั้งนั้น เพียงแต่ไม่รู้ตัวเฉยๆครับ
    แต่การจะไปก็ต้องไปตามขั้นตอน.หากว่าใครไปด่วนรีบร้อน
    ไปหลงความสามารถพิเศษหรือเครื่องล่อต่างๆทางด้านกิเลส
    อาการจะไม่ต่างจากบุคคลที่โดนวิญญานครอบงำจิตได้ครับ
    ประเด็นหลักอะไรก็ตามเราต้องสร้างให้มีหรือเกิดขึ้นด้วยตัวเราเองครับ
    .