กสิณอะไรฝึกง่ายสุดหนอ?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย lovepyou, 8 กรกฎาคม 2014.

1. กลายแก้ว

กลายแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2013
    ท่านอย่าเข้ามาดูเลยในหัวสมองเรา ไม่มีอะไรหรอก ถ้าท่านเก่งจริง หาจิตเราให้พบก่อนค่อยว่ากันนะ

2. กลายแก้ว

หรือถ้าท่านอยากพิสูจน์ว่า ตัวท่านรู้ดีแล้ว รู้ถูกแล้ว เราแนะนำให้เข้าไปในดอกบัวสามดอกที่ เบ่งบานเป็นสีขาว แสงสว่างทั่วไทยน่ะ ถ้าท่านมีจิตอกุศลตัวท่านจะลุกเป็นไฟ ถ้าท่านเป็นคนดี ท่านจะไม่เป็นอะไร กล้าลองเข้าไปในดอกบัวมั้ยล่ะ

3. Jera

Jera เป็นที่รู้จักกันดี

ดีจริงๆครับโผล่มาโชว์ตัวหน่อย
    ปฏิบัติแล้วโลภโกรธแกน้อยลงข้าว่าแกใช้ได้ ลป.ดู่

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ระมิงค์ช่างอ่อนน้อมถ่อมตนนัก
    หรือว่าฝีมือพี่นะ ที่ทำน้ำท่วมเลิงนกทาจนเด็กๆต้องหยุดเรียนค่ะ ^___^

5. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากค่ะคุณรุ้งดาว
    ยกให้คุณรุ้งดาวเป็นศิษย์พี่นะคะ
    ศิษย์น้องจะคลานต้วมเตี้ยมตามไปห่างๆค่ะ ^^

6. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

โห ไม่กล้ารับเป็นศิษย์พี่ครูติงเลยค่ะ ศิษย์พี่และหัวหน้าห้องดิฉันขอยกให้ท่านระมิงค์ดีกว่าค่ะ ว่าแต่ดิฉันเริ่มแอบเคืองอาจารย์แล้วเนี่ย ป่านนี้ยังไม่มีเข้าห้องสอนเลย ดิฉันนั่งคอยนอนคอยจนเริ่มงอนแล้วเนี่ย ....

ท่านระมิงค์คะ ........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2014
  7. กลายแก้ว

ไช่ๆ เราก็รอท่านอาจารระมิงอยู่ ได้ยินว่าแถวจังหวัดเลย มีตระกุดสามภพที่สวดยวด อยากถามว่าท่านอาจารระมิง มีมั่งหรือเปล่า

8. กลายแก้ว

และที่จังหวัดเลย ก็มีดอกบัวบานขึ้นด้วยดอกนึง ไม่ทราบท่านอาจารระมิง รู้เห็นดอกบัวนั้นบ้างหรือเปล่า

9. กลายแก้ว

ท่านอาจารระมิง เงียบจุงเบย ท่านอาจารระมิง สติยังอยู่กับเนื้อกับตัวหรือเปล่า

10. ฟางว่าน

ฟางว่าน เป็นที่รู้จักกันดี

กสิณสี ฝึกง่ายสุด

11. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ด่วไว้สดวกจะมาเล่าที่ถามๆค้างไว้ให้ฟังครับ..
    พยายามจะหาช่องว่างเวลาให้ได้ซัก ๒๐ นาทีมา ๒ วันแล้ว ๕๕๕๕๕
    และอาจจะเล่าเรื่องกสิณกายให้ฟังร่วมด้วยครับว่ามันแตก
    ต่างๆจากกสิณที่ฝึกตรงนี้อย่างไร.มีข้อดีข้อเสียอย่างไร
    .ให้พยายามดูที่กิริยาทางจิตที่เกิดนะครับ..
    .อย่าไปเน้นที่ตัวภาษามากครับ..จะทำให้เราเข้าใจถึง
    เรื่องธาตุต่างๆได้ด้วยครับ..

แต่เอาจริงๆแล้ว กสิณสีฝึกง่ายสุดก็ถูกต้องครับ..
    ส่วนอาปาฯ การหายใจ ๓ ฐานคือหายใจให้ลึกถึงท้อง
    ให้เลยระดับหน้าอกก็เป็นพื้นฐานสำคัญไม่ว่าจะฝึก
    กรรมฐานกองไหนๆก็ตาม.และควรจะให้เป็นระบบ
    การหายใจในชีวิตประจำวันให้ได้ด้วยครับ..
    ไม่ว่าจะสติปัฏฐาน ๔ จะกิริยา
    ของกสิณกายต่างๆนั้น..เอาไปเอามามันก็จะสัมผัส
    เกี่ยวข้องกันหมดแทบจะแยกจากกันไม่ได้.เพียงแต่
    เราอาจจะข้ามหรืออาจจะยังมองไม่เห็นเฉยๆก็ได้ครับ..
    เอาไว้วันหนึ่งพอฝึกถึงระดับหนึ่งจะเข้าใจได้เองครับ
    ว่ากรรมฐานทุกกองล้วนแล้วแต่ส่งเสริมและมีความสัม
    พันธ์ต่อกันทั้งสิ้น.

และไม่มีกองไหนดีกว่ากัน...ไม่มีกองไหนด้อยกว่ากัน...
    เพียงแต่เราจะเข้าถึงกองไหนในช่วงนี้..
    และแนวทางการปฏิบัติเราช่วงนี้เป็นอย่างไร
    ตามแต่เหตุและปัจจัยเฉพาะบุคคลเท่านั้นเองครับ
    ช่วงนี้เน้นบันเทิงไปก่อนครับ...เด่วดึกๆจะมาอ่านแล้ว
    จะพยายามพูดให้ครอบคลุมที่สุดครับ.....

ปล.จะฝึกอะไรก็ตามครับ..ขอให้อยู่คนเดียวเราก็สนุก
    อยู่หลายคนก็ยิ่งสนุกกว่า.ถือว่าใช้ได้หมดครับ..(deejai)..

12. กลายแก้ว

อ้าวท่านอาจารระมิง เราคงไม่ได้ไปหาเรื่องเถียงธรรมกับท่านหรอกไช่มั้ย หรือจะไช่
    เราเองก็ยังใหม่อยู่นะ ภูมิจิตภูมิธรรม ไม่ได้มีอะไรเหมือนคนอื่นเขาหรอก ไม่มีอะไรจะอวดใครด้วย ไม่มีอะไรเลยจริงๆนะ

แต่เรื่องการเกิดความคิดนั้น ที่ท่านอธิบายมาอาจมีความเข้าใจไม่ตรงกันได้บ้าง
    ถ้าเราขออธิบายบ้าง ก็อย่ามาเข้าใจว่าเราเถียงธรรมกับท่านนะ ได้มั้ยล่ะ

สำหรับเราเราเข้าใจว่า ความคิดเกิดจาก ใจมันรับผัสสะมาจากอายตนะกายแล้วในการรับรู้ในครั้งนี้ มันไม่เหมือนการรับรู้เหมือนที่ผ่านมา มันเลยพยายามทำความเข้าใจ ค้นหาว่า ทำไม เพราะอะไร ใจมันเลยคิดน่ะ แค่คิดตามประสาของใจ เท่านั้นแหล่ะ
    หรือบางที มันไม่อยากคิดก็มีด้วยนะ นี่ก็ถือว่าเป็นความคิดชนิดหนึ่งคือคิดว่าไม่อยากคิดน่ะ

13. กลายแก้ว

วิชาปั่นธาตุ เนี่ยเคยได้ยินมานะ ปั่นธาตุ ปั่นธรรม ปั่นจิต ทำนองนี้แหล่ะ
    และเคยได้ยินมาอีกวิชาหนึ่งด้วยนะ วิชาอายุวัฒนะ เป็นวิชาของพรหม เขามาบอกน่ะ
    คือว่า ให้สูดลมหายใจเข้าช้าๆยาวๆ จากที่สูดลมเริ่มต้นให้กำหนดที่จุดก้นกบว่ามีลมหมุนเหมือนพายุทอร์นาโดน่ะหมุนตามเข็มนาฬิกาที่หมุนขึ้นเอาแกนกลางลำตัวเป็นแกนเส้นตรง พอสูดลมหายใจจนถึงที่สุด ลมหมุนที่ขึ้นมานั้นให้ไปสิ้นสุดที่กลางกระหม่อมพร้อมกับลมหายใจเข้าที่อัดแล้วเต็มที่ แล่้วค้างไว้ อย่าพึ่งหายใจออกและลมที่หมุนก็ยังหมุนอยู่เป็นกลียวยาวจากก้นกบขึ้นไปที่กลางกระหม่อม ใครทำได้ ลองดู นี่ก็ คือการเข่้าฌาณสี่ อีกแบบนะ ตามที่เคยทำดู ช่วงที่กลั้นลมหายใจไว้นั่นแหล่ะเหมือนอากาศธาตุภายในจะแตกระเบิดกายไปด้วย แล้วก็ว่าง เหมือนเข้าฌาณสี่ อยากลองก็ลองทำได้นะ เล่าสู่กันฟัง

14. กลายแก้ว

ถ้าการพูดมากไม่มีประโยชน์
    การแสดงธรรมเทศนา ก็ คงจะไม่มีประโยชน์ เช่นนั้นมั้งนะ

คนที่เข้าใจว่าการพูดมากไม่มีประโยชน์ อาจจะเป็นเพราะครูบาอาจารย์สอนมาน้อย หรือสอนมาผิดๆ หรือเข้าใจผิดเอง ก็ได้นะ ไม่ว่ากัน

15. กลายแก้ว

นี่ก็พูดไม่มาก แต่ดูเหมือนจะพูดน้อยไปเหมือนพูดยังไม่จบเลย

16. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบ ประเด็นนี้พอเข้าใจครับ.ยิ่งท่าน ม.ท่านเลยเรื่อง
    ที่เราๆแลกเปลี่ยนกันนี้ไปจนแนวกระดูกสันหลังเป็นแกนแม่เหล็ก.
    จนเรียกได้ว่าเชื่อมได้ทุกองค์ความรู้.และสร้างบารมีมากล้น
    ตลอดจนปัญญาทางธรรมในระดับที่เหนือวิสัยเราๆจะวิเคราะห์ได้
    เอาว่าระดับภพภูมิที่เด่นเรื่อง พรหมวิหาร ๔ ยังมานั่งฟังท่านเทศน์ครับ.
    .อืม..ส่วนตัวกว่าจะสอบผ่านเรื่องการใช้และวิธีการ
    ใช้จากครูบาร์อาจารย์ทางภพภูมิให้นำมาใช้ได้ก็
    ประมาณ ๒๐ ครั้งครับถึงจะแค่พอผ่าน
    ยกตัวอย่างการฝันเกี่ยวกับ
    เรื่องกิเลสทั่วๆไป..เค้าว่าเราผ่านได้ตั้งแต่ครั้งแรกก็ถือว่าดีแล้ว..และผู้ปฏิบัติ
    ที่พัฒนามาได้อีกขั้นอาจจะเจอเรื่องทดสอบกิเลสในคราวเดียวถึง ๒ เรื่อง..
    แต่ถ้าเป็นกรณีเรื่องการใช้ฤิทธิ์และวิธีนำไปใช้แล้ว..การทดสอบอาจจะเจอ
    ถึงครั้งที่ ๓ และ ๔ ได้ภายในครั้งเดียวครับ
    ..เพราะฝ่ายทดสอบต้องยอมรับว่าเค้าเก่งพอ
    จริงๆเรียกว่าต้องยอมตายโดยไม่ใช้ฤิทธิ์ที่มีถึงจะผ่านครับ..

17. บุรุษไร้เงา

ตอบ ความเข้าใจเรื่องปั่นๆน้ำก็ปั่นไปกับจักระที่มันจะเปิดและจะขยายวงได้
    กว้างขึ้นได้เรื่อยๆของมันเองครับ.และกิริยาอื่นๆก็ปกติครับ
    แม้กระทั้งจักระ ๖ ก็จะลงต่ำมาได้เองเช่นกันแต่จะอยู่ใน
    แนวแกนกระดูกสังหลังครับ.และก็ไม่ต้องสนใจก่อนเพียงแค่รู้ๆถือว่า
    ดีแล้วครับ...อย่าลืมว่าเรากำลังสร้างกำลังจิตอยู่ เพื่อการดึงพลังงาน
    กสิณขึ้นมาใช้ให้ได้..ซึ่งพลังงานพวกนี้ก็อาศัยคลื่นประจุไฟฟ้า ที่เกิดจาก
    การที่จักระจุดต่างๆได้เปิดออกรวมกันอย่างหลีกเหลี่ยงไม่ได้เช่นกันครับ..
    แม้ว่าเพียวๆพลังงานกสิณจะอาศัยอากาศธาตุเป็นตัวช่วยหนุน
    ในขณะเดียวกันนั้นการส่งพลังงานหรือเชื่อมพลังงานต่างๆ.
    ก็อาศัยคลื่นประจุไฟฟ้าที่เปิดจากจักระเป็นตัวช่วยหนุนร่วมด้วยเช่นกันครับ...
    ถ้าเพียวคลื่นประจุไฟ้ฟ้าจากจักระอย่างเดียวและรวมกับอากาศธาตุเป็นตัว
    หนุนแล้ว.ก็จะได้ส่วนพลังงานภายนอกจากพระอาทิตย์และพลังงานเย็น
    จากดวงจันทร์.เท่านั้นที่เราเรียกว่าพลังงานจักรวาล.จะสัมผัสได้ในลักษณะ
    ของความร้อนและความเย็นไม่มาก.แต่ก็สามารถส่งได้.แต่ว่าภูมิต้านทาน
    จะยังไม่เพียงพอหากเจอพลังงานที่แข็งแรงมารบกวนเราครับ.ส่วนตัว
    ใช้คำว่าภูมิต้านท้านยังไม่พอ....ซึ่งพลังงานที่ได้จากกสิณจะมาช่วย
    แก้ปัญญาตรงนี้ได้.ส่วนการส่งก็ยังทำได้เช่นกัน เพียงแต่จะมีพลังงาน
    ที่เอกลักษณะของแต่ละกสิณเข้ามาปนร่วมด้วยครับ..
    แม้ว่าทั้งจักระและพลังงานกสิณจะอาศัยอากาศธาตุเป็นตัวช่วยหนุนทั้งคู่
    แต่มันก็มีข้อแตกต่างกันอยู่ประมาณที่เล่าให้ฟังครับ...
    และการที่ภูมิต้านทานเราไม่พอโอกาสที่จะถูกควบคุมจากภายนอก
    โดยที่เราไม่รู้ตัวก็จะสูง จะส่งผลให้อารมย์แปรปรวนด้วยครับ
    ก็จะสูงและการจะกลับมาเป็นปกติได้ก็ยากด้วยครับ.
    ซึ่งสุดแล้วแต่นะครับว่าใครมาอ่านแล้วจะจับประเด็นตรงนี้ได้ครับ.
    ปล.ประมาณนี้ครับ.ขอบคุณครับ.:VO

18. บุรุษไร้เงา

ตอบ ใช่ครับ..และเพิ่มเติมให้ครับ.พวกกระแสที่มาตรงๆขมับหรือเหนือหูด้านซ้าย ถือว่าไม่ดีครับ
    ให้เจริญสติร่วมด้วย พร้อมทั้งพยายามเร่งสร้างกำลังจิตให้เกิดครับ..
    กระแสไหลๆทางด้านซ้ายมาจากด้านหลัง หรือบริเวณข้อมือซ้าย
    ขึ้นมาถึงข้อศอกซ้าย หรือ ทั้งแขนซ้าย หรือ ร่างกายด้ายซ้ายทั้งหมด
    หรือ บริเวณต่ำกว่าหัวเข่า ทั้งสอง(ร้อนด้วย) ถ้ามีกระแสพลังงาน
    แบบนี้ให้อุทิศส่วนกุศลทันทีครับ..เพราะเป็นกระแสต้องการกำลัง
    บุญ..ลองอ่านวิธีอุทิศในกระทู้ ใครที่ยังสงสัยเรื่องอุทิศส่วนกุศล
    และแผ่เมตตาดูครับ...ไม่งั้นอาจจะเกิดผลกับร่างกายได้อย่างที่
    เราคาดไม่ถึงครับ...

ปล.ประมาณนี้ก่อนครับ(deejai)

19. กลายแก้ว

มาให้กำลังใจน่ะ ไม่มีอะไรหรอก คุนนพ

แล้วสอนว่า อย่าไว้ใจมานาวต่างดุ๊ด(ภพภูมือื่น)
    มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
    แม้เถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด
    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคนพาล

สอนลูกศิษย์ด้วยว่า อย่าฝึกเพื่อเอาไปทำร้ายคนอื่นด้วยนะ
    เพราะความเก่ง คนเก่ง ไม่มีในโลกอ่ะ

20. กลายแก้ว

ให้ดูตัวอย่างของพระโมคคัลลานะเป็นตัวอย่างนะ ว่า ต่อให้มีฤทธิ์แค่ไหน สุดท้าย ก็ต้องยินยอมไม่ใช้ฤทธิ์ และสอนลูกศิษย์และบอกตัวเองด้วยนะว่า อย่าพึงเข้าไปดูคนอื่นในหัวของคนอื่น เพราะนั่นคือการละเมิดสิทธิส่วนตัว เป็นความผิดเช่นกัน