กองทัพนาคา นักรบแห่งวารี

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย โยเดียร์, 27 มกราคม 2011.

1. โพธิ์แก้ว

โพธิ์แก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2007
    นาค หรือ ครุฑ มันก็กำเนิดมาจากกิเลสเหมือนกันนั้นละ....

2. shaman loseless

shaman loseless เป็นที่รู้จักกันดี

เอาแค่ไปนิพพานก็พอละครับ จริงไหม
    ถ้าจะถามให้ลึกกว่านั้นคงไม่มีใครตอบได้ถ้าไม่ไปถามพระพุทธเจ้า
    คำถามก็คือ ใครเป็นผู้สร้างจิตขึ้นมา ใครเป็นผู้สร้างจักรวาลนี้ขึ้นมา
    ใครเป็นผู้สร้างวัฎฏะสงสารนี้ขึ้นมา

ถ้าหากแม้มีใครตอบได้ นี่แล่ะคือสิ่งที่เรียกว่าที่สุดของสัพสิ่งโดยแท้จริง

เพราะยังมีสิ่งที่เหนือกว่าศาสนาพุทธที่เป็นในตอนนี้

พระศาสดาองค์ที่3ยังไงละ ที่จะค้นพบสิ่งใหม่ๆด้วยพระองค์เอง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มกราคม 2011
  3. Pompaka

Pompaka เป็นที่รู้จักกันดี

ไอ๊หย๋า !!!!

อารายๆ ก้อม่ายล่ายหลั่งจายอั๊วเลย...

4. เงาทมิฬ

เงาทมิฬ สมาชิกใหม่

โอ้โห่ ผมไม่อยู่แค่ สองสามวัน มีคนมากมายขนาดนี้ อิอิ ถึง คุณโยฯ นะคับ ผมจะส่งไปให้นะคับ เรื่องรูป ส่วน ที่มีคนถามว่า นาคกายแก้ว มีอีกรึป่าว คือ ไม่มีแล้วนะคับ มีแต่พญาเพชร เท่านั้น ที่มีกายแก้วนะคับ คือจิงๆๆ ผมว่ามันเป็นเพชรมากกว่า แต่คนสมัยก่อน เห็นมันใสและแวววาวสะท้อนแสง จึงคิดว่าเป็นแก้ว จากที่อ่านๆ มา พญานาค แบ่ง เป็น 4 พวกนะคับ ก็คือ สี เขียว สีดำ สีรุ้ง สีทอง

ส่วนเรื่องของหัวนั้น เป็นลักษณะ พิเศษ ของเผ่าทองคับ โดยส่วนมาก เผ่าทองจะเป็นเผ่า ที่สืบสายมาจากท้าววิรูปักษ์ โดย อาจจะถือได้ว่า เป็นเผ่าสายตรงเลยก็ว่าได้ เผ่าทองจึงมีอิทธิฤทธิ์ มากกว่าเผ่าอื่น โดยพญานาคที่ โดดเด่นที่สุดของเผ่านี้ คือ พญาอนันตนาคราช คับ เรา อาจจะเข้าใจผิดว่าท่านมีเจ็ดเศียร จิงๆ ท่านมีเศียร มากมาย เป็นแสนๆเศียร แต่โดยทั่วไปท่านจะ ข่มพลังไว้เหลือเพียง เจ็ดเศียร อย่างที่เราเห็นกัน (ถ้าไม่เขียนเจ็ดเศียรเวลาวาดรูปตามตำราเหนื่อยตายพอดี T^T) ที่ท่านมีเศียรมาก เพราะมาจากชื่อของท่านนะเอง ตามชื่อเลยคับ พญาอนันตนาคราช (อนัน = ไม่มีสิ้นสุด) ตามตำนานนะคับ ท่านมีวีรกรรมโดดเด่นมาก เป็นอีกตนที่ผมหลงใหลนะคับ

โดยอดีตนั้น ในตอนที่ แม่ ของ เหล่าพญานาค และพญาครุฑ ได้ ตกลงทายสีของรถม้าของ พระอาทิตย์ เหล่าพญานาคได้เล่นกลอุบายโดยการไปทับบนล้อของรถม้าของพระอาทิตย์ทำให้มีสีดำ ทำให้ แม่ของพญาครุฑต้องมาเป็นทาสนั้น พญาอนันตนาคราช เป็น พญานาคตนเดียวที่ไม่สามารถรับกับการกระทำของพวกพี่น้องได้ จึงหนี ไปหาที่อยู่ใหม่ ระหว่างนั้น พระนาราย บังเอิญมาเห็นเข้าพอดี จึงได้ถามจากพญาอนันตนาคราช ทำไมถึงออกมาจากเผ่า พอได้ฟังความพระนารายทรงชื่นชมในความดีของพญาอนันตนาคราช จึงได้ให้พญาอนันตนาคราช มาเป็นบริวาญของพระนาราย และ เนืองจากพญาอนันตนาคราช มีร่างกายที่ใหญ่โตและยาวมากจนไม่มีที่สิ้นสุด พระนาราย จึงได้ให้พญาอนันตนาคราชอาศัยอยู่ในเกษียณสมุทร เพราะเกษียณสมุทรนั้นก็ลึกจนยากหยั่งถึงพอๆ กับพญาอนันตนาคราช
    แล้วยังได้รับพรจากพระนารายให้ พญาอนันตนาคราช ไม่สามารถ ถูกพญาครุฑ ทำร้าย หรือ กินได้ ทำให้พญาอนันตนาคราช เป็นบัลลังของ พระนาราย ตั้งแต่บัดนั้นเป็นต้นมา

5. เงาทมิฬ

วีรกรรมของท่าน พญาอนันตนาคราชยังไม่หมดนะคับ ยังมีเด่นๆอีกเรื่องนึง คือ โดยที่ท่านมีร่างกายที่ยาวมาก ทำให้เพียงแค่ท่านชูคอก็ ถึงสวรรค์เลยทีเดียว(ยาวมาก*0*) และด้วยการที่ท่านมีฤทธิ์เดชมาก จึงท้าทายเหล่าทวยเทพ ไม่มีใคกล้าที่จะประลองกับ พญาอนันตนาคราชเนื่องจากเกรงกลัวฤทธิ์เดช ของพญาอนันตนาคราช มีก็แต่เทพแห่งลม(บิดาของหนุมาน) เท่านั้นที่คิดประลองกับพญาอนันตนาคราช เนืองจากท่านคิดว่า พญาอนันตนาคราช เป็นแค่เดียรฉาน มีรึจะสู้ทวยเทพได้ ทั้งสองจึงตกลงจะประลองกำลังกัน โดย พญาอนันตนาคราช ได้เอาตัวพันยอดเขาไว้ โดยท้าทายให้ เทพแห่งลม ทำลายภูเขา เทพเห่งลมจึงสร้างลม เพื่อจะทำลายภูเขาลูกนั้น แต่ พญาอนันตนาคราช ก็กางตัว ป้องกันลมได้ทุกครั้ง จนเทพเห่งลม ทุ่มกำลังสุดตัว แต่ก็โดน พญาอนันตนาคราช กลืนลงท้องหายไป เดือดร้อนถึงองค์พระนาราย (พอไม่มีเทพแห่งลม โลกก็ไม่มีอากาศ สิ่งมีชีวิต จะตายกันหมด) จึงได้บอกให้พญาอนันตนาคราช คายเทพแห่งลมออกมา พญาอนันตนาคราช จึงต้องยอมคายเทพแห่งลมออกมา ระหว่างที่คายเทพแห่งลมออกมา ก็เกิดพายุลูกใหญ่ทำลายภูเขาจนพินาศ ทำให้ ทั้งสองจึงความยกย่องกัน เทพแห่งลมจึงยอมรับว่า พญาอนันตนาคราช นั้น มีฤทธิ์เดชมากจิงๆๆ

พญาอนันตนาคราช ลูกหลานของพญาอนันตนาคราช นั้นจะเป็นพญานาค ที่มีหลายเศียร
    ไล่ไปตั้งแต่ สามเศียร จนถึงเก้าเศียร

นี้ก็เป็น อีกตำนานนึงของ พญาอนันตนาคราช คับ

อ่อ พญาอนันตนาคราช กับ พญาครุฑ เป็นอัมตะ ทั้งคู่นะคับ

พญาครุฑ และ พญาอนันตนาคราช ต่างก็ได้รับพรจากพระนาราย ทำให้เป็นอัมตะ โดยไม่ต้องดื่มอัมฤทธิ์ แล้วที่พญาครุฑไม่เคยสู้กับพญาอนันตนาคราช เพราะ พญาครุฑเคยเอ่ยสัตย์สาบานกับองค์นารายว่าจะไม่กินพญานาคที่เป็นบริวาญของพระนารายคับ ทั้งสองจึงไม่เคย มีตำนานสู้รบกัน

6. tumkuk

tumkuk เป็นที่รู้จักกันดี

มานั่งปูเสื่อรออ่านความรู้ครับ^^...

7. เงาทมิฬ

ที่ต้องคดตัวจะได้พอดีกับกรอบไงคับ อิอิ

8. เงาทมิฬ

เออ มานก็ไม่เชิงอุบายหรอกคับ ผมว่าก็เป็นวิธีป้องกันตัวเอง ลองคิดดู ถ้าปล่อยก็ไม่จมน้ำตายแล้วน้า อิอิ

9. โยเดียร์

โยเดียร์ สมาชิก

ไม่ออกช่องไหนหลอกครับ ผมไม่คิดจะหากินด้วยวิธีนี้ เป็นวิศวะกรไฟฟ้าดีกว่า

มาเล่า มาแลกปลี่ยนความเห็นกัน เท่านั้นเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2011
  10. โยเดียร์

ขอบใจคุณเงา ผมว่าคุณนี่เก่งครับ ไม่ต้องใช้ภาษาที่สระสรวยมากมาย แต่เป็นข้อเท็จจริง ดีกว่าใช้ภาษาให้มนุษย์อ่านเข้าใจยาก เพื่อให้ตีความกันเอาเอง

11. โยเดียร์

บงกตงดงามสง่าศรี โผ่พ้นนทีดั่งรูปลักษณ์

ใยดวงจิตรเจ้าไม่ประจักษ์ มืดมนนักลวงหลอกอัตตาตน

ปากบอกตนจักคืนสู่นิพพาน แต่ทุกกาลทำตอกย้ำตน

เหมือนมองเห็นแต่แค่หลอกตน ท้ายสุดตนแค่บัวใต้ตม

12. ม่อนดอยด์

ม่อนดอยด์ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณโยเดียร์ กำกวม อาไหนบอกว่า เอาง่ายๆ ภาษา มนุษย์ปัจจุบัน ดิ ห้าๆ

13. โยเดียร์

ถึงนายดอกบัว(พิเศษเพราะชอบ)

1 เป็นหมา และ ช่วยเหลือพระอริยสงค์จากโจรป่า

2 เศษฐีผู้มั่งคั่งสนับสนุนพุทธศาสนา สร้างวัดมากมาย

3 นักแสดงชอบเต็น เป็นชีวิตจริตใจ

4 ชาตินี้ก็ยังเป็นคนอีก แต่มีปัญหาเรื่องการตัดสินใจของตนเองบ่อยครั้งนี่ชาติสุดท้ายของคุณก่อนจะเกิดเป็นเทวดา ทำให้ดีที่สุดครับชีวิตเราเราตัดสินใจเองอย่าให้ใครต้องทุกข์ใจจากการตัดสินใจของเรา ทำอะไรก็รับผิดชอบเองนะครับ
    (คลังๆเต็นๆหมาๆ) คำในวงเล็บผมว่าคุณคงเข้าใจคนเดียวนะครับ เพราะชะตาถูกกันเลยจัดให้ครับ ปรกติต้องใช้สื่อด้วยรูป แต่กะคุณ ผมขอแลกด้วอายุขัยของผมเพราะถูกใจบอกไม่ถูก ไม่ได้หมายความว่าชาติก่อนหน้านี้คุณจะไม่เคยเป้นนาคนะครับ แต่คุณขอแค่4ชาติ

ถ้าที่บอกไปตรงใจก็ โพสบอกกันมั้งนะครับว่าใช่ป่าว ถ้าผิดก็โพสด่ากันเลย ผมมั้นใจในวิชาผมพอสมควร

14. tumkuk

tumkuk เป็นที่รู้จักกันดี

...เกิดมานี้ก็หาได้จะรู้มากมายนั้นหาไม่หรอกครับ^^แค่เอาไว้เป็นคำตอบของใครหลานคนเท่านั้นเพราะทางเดินที่จริงนั้นก็ไม่ใช่ทางนี้ท่านน่าจะรู้ว่าผมต้องการเดินไปตามทางสายใดจริงมั้ยครับ^^...ขอบคุณครับที่ช่วยแนะอีกท่านหนึ่ง^^...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มกราคม 2011
  15. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    ขอบคุณนะคะ คุณเงาฯ ถ้าอย่างนั้นก็คงเป็นท่านเพชรองค์เดียว ที่ถามเพราะเคยฝันถึงท่าน ท่านมาปรากฎให้เห็นเป็นร่างนาคราชประกายที่ตัวท่านสวยงามมาก ที่ถามว่าเป็นแก้วเพราะไม่รู้จริงว่าแก้ว หรือเพชรอะคะ ท่านมาให้เห็นแค่พักเดียว พอท่านเคลื่อนตัวเข้ามาใกล้ ก็สะดุ้งตื่น T.T ยังไม่ทันได้สนทนากัน

16. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบไม่ได้ว่าตรงหรือไม่ เพราะผมก็ดูตัวเองไม่ได้เหมือนกัน ส่วนเรื่องชาติที่เป็นหมานี่น่าจะใช่ ส่วนชาติอื่นไม่ทราบ ส่วน(คลังๆเต็นๆหมาๆ) ผมว่าคุณเขียนผิดหรือเปล่า เป็น(คลังๆเต้นๆหมาๆ) หรือเปล่า และผมรู้สึกว่า คุณดูผมจากปัจจุบันมากกว่าแล้วโยงไปที่อดีต (ไม่ได้กล่าวหาอะไรนะครับแต่เป็นความรู้สึกจริงๆ) นั่นแหละ อดีตคือปัจจุบัน ปัจจุบันคืออนาคต

17. โยเดียร์

ถ้าท่านได้อ่านกระทู้ผมทั้งหมดจะพบว่าผมไม่เคยตอบโต้ใครเลย แม้แต่คนที่ลองภูมิหรือคนที่พูดจาเสียดสี เว้นเสียแต่ตัดพ้อเรื่องที่ว่าร้ายอาจารย์ผมเท่านั้น บทกลอนนี้ผมเอามาจากหนังสือเล่มหนึ่ง ไม่ได้มีการอ้างอิงถึงใครในนี้เลย เป็นคำสอนของพระพุทธองค์ที่กวีท่านหนึ่งนำเอาคำสอนมาเขียนเป็นบทกลอนหาอ่านจากหนังสือ ครบรอบ100วันสวดศพ คุณแม่ บุญกิม แซ่โค้ว ครับเป็นการสอน ให้เหล่ามนุษย์เข้าใจว่า อย่ายึดติดอยู่กับสิ่งใดสิ่งหนึง หากต้องการนิพพาน เพราะถึงรูปลักษณ์จะรู้แจ้งดั่งดอกบัวพ้นน้ำ แต่จิตรใจยังต่ำดั่งบัวใต้ตม ก็มิอาจนิพพาน ส่วนตัวผมนี้ไม่คิดจะนิพพาน แค่อยากนำเสนอ มีหลายๆท่านสงสัยผม มีอีกมากท่านลองของ มีอีกหลายท่านเชื่อ ผู้รู้และเข้าใจก็มากในที่แห่งนี้ ผมมิกล้าไปสบประมาทใครหลอกครับ กรุณาอ่านกระทุ้ทั้งหมดครับ

18. นาคานาวี

นาคานาวี สมาชิก

8 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีครับ ขอรายงานตัวครับ กระผม นาคานาวี เคยเกิดเป็นนาคเหมือนกัน แต่ก่อนเกิดเป็นนาค เคยเป็นทหารในสมัย นันทบุเรง แต่ไม่ทราบชัดว่าเป็นมอญ หรือ พม่า เคยล่องไปกับกองเรือโบราณ หลังจากนั้นถูกลอบฆ่าตาย แล้วไปเกิดเป็นนาค แล้ว ก็ปลาทะเล จนได้เกมาเป้นคนในประเทสไทยนี่แหละครับ เป็นนายหทารสัญญาบัติ ราชนาวีไทย ขอรับ ยังไงมีข้อความมาถึงเหล่านาคา ช่วยแจ้งด้วยนะครับ *** สมัยบวชเคยเห็นนาคบ่อยนะ มาทั้งแบบ เลื้อยมา เหาะมาให้เห็น แบบแปลงกายมาปรากฏ ก็เคย เท่าที่เห็น บางทีเลื้อยมาให้เห็น หัวเดียวก่อน จากนั้นแผ่พังพานให้เห็นเป็น 7 เศียร ตอนที่เขาแผ่พังพานให้เห็นปรากฎเป็นรูปบุรุษรูปงาม นั่งอยู่บนขนด แต่งกายด้วยชุดขาว เกล้าผมที่ศรีษะ มีโลหะคล้ายกำไลครอบผมที่เกล้าอยู่ งดงามมากครับ ......ท่านผู้รวมพลนาค .... นาคานาวี รายงานตัวครับ

19. โยเดียร์

ยินดีที่ได้พบเจอครับเราไม่ได้คิดจะหาบริวาร ตัวเราตอนนี้ก็เป็นแค่มนุษย์ ณ ตอนนี้ เป็นเพื่อนเป็นพี่เป็นน้องกันเถอะครับ

20. เงาทมิฬ

นับวันๆ กระทู้นี้ ก็มีคนเยอะขึ้นทุกวันนะคับ อ่อ พญาอนันตนาคราช เป็นเผ่าทองนะคับ ไม่ใช่ดำ แต่ที่ อาจจะเจอเผ่าอื่น ที่มีหลายเศียร นั้น เพราะ เป็นลูกหลานท่าน อนันตนาคราชทั้งสิ้นคับ ส่วนเรื่องจำนวนเศียร ท่านมีมากเหลือเกินคับ จะแสดงก็แล้วแต่ตอนแสดงอิทธฤทธิ์คับ มีอะไรก็ทิ้งคำถามไว้นะคับ ผมจะกลับมาตอบให้ ถึง คุณโยฯ ผมส่งรูปไปแล้ว ยังไงก็ช่วยตอบคำถามที่ผมสงสัยมานานให้ด้วยนะคับ ขอบคุณคับ