กองพิเศษเจ้าภาพผ้าป่าสร้างกุฏิสงฆ์ วัดเขาแร่ รับพระสมเด็จองค์ปฐม นางพญามหาจักรพรรดิ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย มิ่งเมือง, 2 สิงหาคม 2008.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ต้นแก้ว

ต้นแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับซองเรียบร้อยแล้วครับ

2. มิ่งเมือง

มิ่งเมือง เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนากับพี่อำนาจด้วยครับ

ที่แจ้งชื่อเข้ามาเป็นเจ้าภาพผ้าป่าวิหารทาน มหาบารมี

3. มิ่งเมือง

ขอโมทนากับคุณเศราฐ์สรรค์ ด้วยนะครับ

ที่ร่วมบุญเพิ่ม โดยเป็นเจ้าภาพผ้าป่าวิหารทานมหาบารมีอีกกองครับ

4. มิ่งเมือง

[FONT=&quot]มีหลาย ๆ ท่านที่อาจจะยังไม่รู้จัก วัดเขาแร่ ว่ามีความเป้นมาอย่างไร[/FONT]

[FONT=&quot]ผมจะขอเล่าให้ฟังคร่าว ๆ พร้อมภาพประกอบครับ[/FONT]

[FONT=&quot]วัดเขาแร่ ตั้งอยู่ที่ อ.ทุ่งเสลี่ยม จ.สุโขทัย[/FONT] [FONT=&quot]โดยวัดตั้งห่างจากตังอำเภอทุ่งเสลี่ยม ประมาณ ๑๒ กิโลเมตร[/FONT] [FONT=&quot]โดยมีพระเดชพระคุณพระสมุห์ปรินทร์ ธัมมสรโณ หรือหลวงพี่เอก[/FONT] [FONT=&quot]คอยดูแลและสร้างถาวรวัตถุต่าง ๆ เพื่อเป็นการบูชาคุณพระรัตนตรัย[/FONT] [FONT=&quot]และรักษาพระพุทธศาสนาในแถบนั้น ให้ดำรงอยู่[/FONT] [FONT=&quot]ที่สำคัญวัดเขาแร่ได้รับเมตตาจากสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราชฯ[/FONT] [FONT=&quot]รับเป็นวัดในสังฆราชินูปถัมภ์[/FONT]
    [FONT=&quot]วัดเขาแร่เป็นวัดที่ปฏิบัติตามคำสอนของพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง[/FONT]
    [FONT=&quot]โดยท่านพระสมุห์ปรินทร์ จะนำคำสอนของพระคุณหลวงพ่อ ฯ มาแนะนำคณะศิษย์[/FONT] [FONT=&quot]และคณะผู้ศรัทธาทั้งหลาย ให้ตั้งมั่นอยู่ในความดี[/FONT] [FONT=&quot]และมีคุณพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งอันสูงสุด[/FONT]

[FONT=&quot]วัดเขาแร่ได้สร้างถาวรวัตถุต่าง ๆ เพื่อเป็นการบูชาคุณพระรัตนตรัย[/FONT] [FONT=&quot]และบูชาพระคุณหลวงพ่อฯ วัดท่าซุง[/FONT] [FONT=&quot]สิ่งสำคัญก็คือ[/FONT]

[FONT=&quot]พระพุทธเจดีย์ปฐมสิขีทศพล[/FONT] [FONT=&quot]ซึ่งภายในบรรจุพระเกศาธาตุ[/FONT] [FONT=&quot]และพระบรมสารีริกธาตุที่ได้รับประทานจากสมเด็จพระสังฆราชฯ[/FONT] [FONT=&quot]และยังได้บรรจุพระบรมธาตุจาก หลวงปู่ครูบาชัยยะวงศา[/FONT] [FONT=&quot]ซึ่งเรื่องนี้เป็นมหัศจรรย์มาก กล่าวคือ[/FONT] [FONT=&quot]หลวงปู่ครูบาชัยยะวงศาได้พระบรมธาตุเสด็จมา ๓ องค์[/FONT] [FONT=&quot]สององค์แรกได้นำไปบรรจุในที่สำคัญต่าง ๆ ส่วนองค์สุดท้าย[/FONT] [FONT=&quot]ท่านได้มอบไว้ให้ลูกศิษย์คนสนิททางสุโขทัย พระเดชพระคุณหลวงปู่ชัยยะวงศา[/FONT] [FONT=&quot]ท่านยังกล่าวว่า ต่อไปภายภาคหน้า จะมีคณะบุคคลมาสร้างเจดีย์เอาไว้[/FONT] [FONT=&quot]ให้นำไปร่วมบรรจุไว้ด้วย จนแล้วจนเล่าวัดต่าง ๆ สร้างเจดีย์มากมาย[/FONT] [FONT=&quot]แต่ลูกศิษย์คนนั้นก็ยังไม่มีจิตที่จะถวายบรรจุ[/FONT] [FONT=&quot]จนมาในที่สุดวัดเขาแร่ได้สร้างพระพุทธมหาเจดีย์ขึ้น[/FONT] [FONT=&quot]ลูกศิยษ์ของพระเดชพระคุณหลวงปู่เกิดศรัทธาจึงนำพระบรมธาตุ[/FONT] [FONT=&quot]นั้นมาบรรจุในพระเจดีย์ไว้ด้วย[/FONT]

[FONT=&quot]พระราชพรหมยานนิพพานนาวา[/FONT] [FONT=&quot]สร้างถวายคุณแห่งพระคุณหลวงพ่อฤๅษีฯ วัดท่าซุง[/FONT] [FONT=&quot]ซึ่งภายในเป็นที่ประทับของสมเด็จองค์ปฐม ชำระหนี้สงห์ ๔ ศอก[/FONT] [FONT=&quot]และรอยพระพุทธบาทแห่งพระพุทธเจ้า และรอบพระบาทพระปัจเจกพุทธเจ้า[/FONT] [FONT=&quot]รอยพระบาททั้งสองนี้ได้ขุดพบในวัด[/FONT]

[FONT=&quot]อาคารโรงครัวแม่ประภาศรี[/FONT] [FONT=&quot]สร้างเพื่อถวายบูชาแด่ท่านแม่ศรีทั้งสาม โดยใช้เป็นสถานที่ไว้สำหรับให้พระภิกษุไว้ฉันภัตตาหาร และใช้เป็นที่ประกอบอาหาร[/FONT]
    [FONT=&quot]หรือเวลามีญาติโยมมาสามารถเข้าพักที่อาคารท่านแม่ศรี ได้อีกด้วย[/FONT]

[FONT=&quot]
    [/FONT]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      763.3 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      761.2 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      677.8 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      990.5 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      931 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      891.1 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      723 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      630.1 KB
      เปิดดู:
      38
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2008
  5. มิ่งเมือง

โมทนาด้วยครับ วันนี้มีหลายท่านแจ้งความประสงค์เข้ามาเพิ่มหลายกองครับ

และเย็นนี้มีข่าวดีเรื่อง เจ้าภาพกองผ้าป่าแบบพิเศษ ที่มวลสารก็สุดวิเศษครับ

6. มิ่งเมือง

กองพิเศษ ประธานอุปถัมภ์

อันนี้เป็นกองพิเศษครับ
    ท่านที่เป็นเจ้าภาพผ้าป่ากองละ ๕,๐๐๐ บาท จะได้รับ
    สมเด็จองค์ปฐมมหาจักรรพรรดิ ทรงเครื่องพระนิพพาน พิมพ์นางพญา
    เนื้อมวลสารพิเศษล้วน และยังผสมมวลสารพิเศษคือ

• ตะกรุดทองคำมหาจักรพรรดิ
    • ข้าวสารหิน
    • เห็กไหล
    • โคตรเหล็กไหล
    • อุลกมณี
    • ผงเกล็ดพญานาค
    จำนวนการสร้างเพียง ๑๐ องค์ครับ ท่านที่เป็นเจ้าภาพกองพิเศษจะได้รับ
    • สมเด็จองค์ปฐมมหาจักรรพรรดิ ทรงเครื่องพระนิพพาน พิมพ์นางพญา ๑ องค์
    • พระรอดเจจะตัง ๑ องค์
    • ซองผ้าป่า ๓๐ ซอง
    • ตอนนี้เหลือเพียง ๓ กองท่านั้นครับ

กองที่
    ๑.คุณอัญชลี
    ๒.คุณล้อมเดช
    ๓.ศิษย์วัดเขาแร่
    ๔.ศิษย์วัดเขาแร่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2008
  7. ล้อมเดช

ล้อมเดช เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นเจ้าภาพ ผ้าป่าวิหารทาน มหาบารมี สร้างกุฏิสงฆ์ วัดเขาแร่

กองบุญพิเศษ กองละ ๕,๐๐๐ บาท จำนวน ๑ กองบุญ

นายล้อมเดช พวงสมบัติ

<!-- / message -->

8. FoFo

FoFo สมาชิกใหม่

17 กรกฎาคม 2008
    พระป่า

ลำดับที่ ๑๐๓-๑๙๙ รับพระสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องมหาจักรพรรดิ์ (พิมพ์นางพญา) เนื้อพิเศษ ผงมหาเศรษฐี-มหาลาภใหญ่ ฝังตะกรุดเงิน (นะพญาเงินมา)
    ๑๐๓.คุณเมภาภรณ์
    ๑๐๔.คุณ FOFO ครับ ที่อยู่เดิมครับ
    ๑๐๕.
    ๑๐๖.
    ๑๐๗.
    ๑๐๘.
    ๑๐๙.
    ๑๑๐.
    ๑๑๑.
    ๑๑๒.
    ๑๑๓.
    ๑๑๔.
    ๑๑๕.
    ๑๑๖.
    ๑๑๗.
    ๑๑๘.
    ๑๑๙.
    ๑๒๐.
    ๑๒๐.
    ๑๒๒.
    ๑๒๓.
    ๑๒๔.
    ๑๒๕.
    ๑๒๖.
    ๑๒๗.
    ๑๒๘.
    ๑๒๙.
    ๑๓๐.
    [/quote]

9. มิ่งเมือง

ของคุณFoFo เป็นลำดับที่ ๑๐๕ นะครับ

ของคุณล้อมเดช กองพิเศษองค์ที่ ๒ ครับ

โมทนาด้วยนะครับ
    วันพรุ่งนี้จะจัดส่งซองไปให้ครับ

10. มิ่งเมือง

วันนี้ส่งซองผ้าป่า และพระรอดเจจะตัง ไปให้กับเจ้าภาพที่เหลือแล้วครับ

11. setsan2110

setsan2110 สมาชิก

24 กรกฎาคม 2008
    ได้รับซองพร้อมพระรอด ๓๐องค์กับพระสมเด็จฯตะกรุดเงิน ตะกรุดทองอย่างละองค์เรียบร้อยแล้วครับ สำหรับเจ้าภาพกองที่ ๒ กองละ ๓๐๐๐ บาท (พระสมเด็จฯตะกรุดเงิน)นั้นผมจะรวบรวมปัจจัยทำบุญให้ครบและจะรีบจัดส่งให้ต่อไปครับ

12. มิ่งเมือง

โมทนาบุญด้วยครับ ตอนนี้เจ้าภาพพิเศษ ประธานอุปถัมภ์ ใกล้เต็มแล้วครับ

13. la8coste

la8coste เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2007
    ตอนนี้บอกบุญครบแล้วครับ

และจะส่งซองกลับไปให้ครับ

โมทนาด้วยครับ

*หลวงพี่เอก ท่านลงมากทม หรือยังครับ และสุขภาพท่านเป็นอย่างไรบ้างครับ???

14. มิ่งเมือง

ท่านยังไม่ได้ลงมา กทม.ครับ

ยังไงจะแจ้งข่าวอีกทีนะครับ

โมทนาบุญด้วยครับ

15. ล้อมเดช

ล้อมเดช เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณ มิ่งเมือง

ขณะนี้กองผ้าป่ากองที่ ๓๐ ที่ข้าพเจ้าได้รับเป็นเจ้าภาพนั้นเต็มเรียบร้อยแล้ว จึงขออนุญาติปิดกองผ้าป่ากองที่ ๓๐ และข้าพเจ้าได้ดำเนินการจัดส่งซองผ้าป่าคืน แบบลงทะเบียน เลขที่สิ่งของ RC953066581TH ให้คุณมิ่งเมืองแล้วในวันนี้

ส่วนเรื่องพระสมเด็จองค์ปฐม ทรงเครื่องมหาจักรพรรดิ์ ( พิมพ์นางพญา ) ฝังตะกรุดทองคำ ตะกรุดบังลังก์จักรพรรดิ์ และบรรจุพระบรมธาตุ ๓ องค์นั้น คุณมิ่งเมืองยังไม่ต้องส่งกลับมาให้ข้าพเจ้า เพราะข้าพเจ้าจะขึ้นไปรับด้วยตนเองที่กรุงเทพฯ โดยจะติดต่อกับคุณมิ่งเมืองทางโทรศัพท์อีกครั้งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2008
  16. มิ่งเมือง

ท่านใดมีจิตศรัทธาสามารถร่วมบุญอีกได้นะครับ

17. FoFo

FoFo สมาชิกใหม่

17 กรกฎาคม 2008
    ร่วมเป็นเจ้าภาพกองพิเศษ

ขอเป็นเจ้าภาพ ผ้าป่าวิหารทาน มหาบารมี สร้างกุฏิสงฆ์ วัดเขาแร่

กองบุญพิเศษ กองละ ๕,๐๐๐ บาท จำนวน ๑ กองบุญ

นายจักรพงศ์ สุขเจริญ<!-- / message -->​

18. มิ่งเมือง

ตอนนี้เจ้าภาพกองพิเศษ มีเจ้าภาพครบแล้วครับ
    กองปกติยังมีให้ร่วมบุญอยู่นะครับ

19. มิ่งเมือง

ภาพล่าสุด

พอดีคระศิษย์ บางส่วนได้ขึ้นกันไปช่วยสร้างกุฏิ จึงได้นำภาพบางส่วนของการสร้างกุฏิ
    มาให้ชมและร่วมโมทนากันครับ

ตอนนี้ถือว่าคืบหน้าไปพอสมควรครับ แต่ยังคงขนาดงบประมารอีกจำนวนมาก
    จึงขอเรียนเชิญผู้มีจิตศรัทธาทุกท่าน สามารถร่วมเป็นเจ้าภาพกองผ้าป่า หรือร่วมบุญตามกำลังศรัทธาได้เลยครับ

;aa54

20. yote5049

yote5049 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    น้องเอ๊ะ วันนี้มีญาติโยมที่สุโขทัยโทรมาจองเป็นเจ้าภาพผ้าป่าสร้างกุฏิสงฆ์ดังนี้

๑. คุณสุรีย์พร เอี่ยมสืบทับ กองละ ๓,๐๐๐ บาท จำนวน ๓ กอง (แบบฝังพระบรมสารีริกธาตุ จำนวน ๒ กอง, แบบฝังตะกรุดเงิน ๑ กอง)

๒. คุณเจษฏา เทพสลี กองละ ๓,๐๐๐ บาท จำนวน ๑ กอง (แบบฝังพระบรมสารีริกธาตุ จำนวน ๑ กอง)

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้