กับข้าววันนี้ค่ะ......รวมกับข้าวในแต่ละมื้อของวันค่ะ ขำขำค่ะ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย tassumalee, 31 สิงหาคม 2013.

1. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,002

อย่ากินผมนะ แล้วจะให้หวย

2. Broccocat

Broccocat เป็นที่รู้จักกันดี

อั้ยย่ะ...

กระทู้กับข้าว แต่ทะทะทะ...ทำไม มีแต่ ตะตะตะ...ตู๊กแก เต็มมมไปหมดเลยอ่า

3. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

ส้มตำจ้า ของโปรด แต่มีคนเห็นว่าเป็นผัดไทย บรรเจิดเลย อิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2013
  4. Ta WHK

Ta WHK เป็นที่รู้จักกันดี

ตุ้กแกทำแบบนี้ได้ด้วยเหรอคะ

ตอนย้ายมาอยู่กรุงเทพใหม่ๆ บ้านอยู่ด้านหลังของพาต้า ปิ่นเกล้า เมื่อก่อนเป็นตึกแถว จะได้ยินเสียงตุ้กแกร้องบ่อย ผู้ใหญ่บอกว่าให้นับ ถ้าครบแปดครั้งจะโชคดี ตุ้กแกที่บ้านไม่เคยร้องครบแปดครั้งสักที ปกติจะมีตุ้กแกมาเกาะขื่อบ้านในห้องครัวประจำ เราต้องรีบล้างจานเพราะพี่สาวบอกว่าตุ้กแกจะลงมากินอาหาร มีวันนึงลืมค่ะ ก็มาล้างจานปกติ ตุ้กแกเกาะอีกมุม เราล้างจานอีกมุม ก็ยังดี ล้างจานไป ส่องไปว่าเขาขยับบ้างป่าว ก็ยังเห็นอยู่ที่เดิม พอใกล้เสร็จเงยหน้ามอง แม่เจ้า เราจ้ะเอ๋ระดับสายตาพอดี ไม่รู้เกิดอะไรขึ้น เราเหมือนล้ม ก้นจ้ำพื้นมั้ง ตอนนั้นเราร้องกรี้ดไม่เป็น พี่สาววิ่งมาดูเพราะเสียง จาน ชามมันลั่นครัว พี่ก็ไม่ช่วย แต่วิ่งหนีไป เพราะตุ้กแกตัวใหญ่มาก อยู่ระดับสายตา สีเขียวอ่อนมีจุดส้มๆแดงๆตามรูปเลย หลังๆนี่ต้องบอกว่า พี่ตุ้กแกจ๋าไปก่อนนะ หนูขอล้างจานก่อน อย่าเพิ่งลงมานะ

อีกทีไปเกาะมันนอก ไปกันสองชาย สามหญิง ตกลงกันเป็นที่เรียบร้อยว่าหญิงนอนในห้อง ผู้ชายนอนข้างนอก พอมืดได้ยินเสียงตุ้กแก สาวๆเริ่มจิตตกค่ะ พอจะไปอาบน้ำตอนสามทุ่มกว่า ตุ้กแกมาเกาะ สีแดงแจ๋ ตัวใหญ่กว่าที่บ้านอีก เพื่อนผู้ชายก็ไม่กล้ามาไล่ เลยเรียกเด็กของรีสอร์ทมาช่วยไล่ ปรากฏว่าน้องเขามากับไม้ด้ามยาวๆ มาไล่ก็ไป เขายังบอกอีกว่า ตุ้กแกลงมามืดๆเพราะเขาติดควันบุหรี่ ที่พักทุกหลังจะมีตุ้กแก แล้วจะมาเกาะแบบนี้เพื่อดมควัน แต่เขาไม่ทำอะไร สาวๆเลยบอกว่างั้นไปดริ้งข้างนอกก่อนค่อยมานอนทีเดียว น้องเขาบอกอีกว่า ถ้าจะเดินไปทานอาหารระวังด้วย เพราะตุ้กแกออกมาเพ่นพ่านเยอะมากตามทางเท้าสวนในเวลากลางคืน ระวังจะไปเหยียบเข้า ตอนนั้นนึกในใจว่าอยู่ในห้องปลอดภัยกว่าให้เพื่อนถือข้าวมาให้ แล้วให้เพื่อนผูชายไปนอนในห้อง เผื่อมีอะไรเราวิ่งหนีไปนอกบ้านได้ น้องเขาเพิ่มอีกนิด จิตหลุดเลยค่ะ น้องบอกว่าห้องพักส่วนใหญ่ตุ้กแกจะอยู่เป็นครอบครัว ไม่ต่ำกว่า 4-5ตัว คือหลังคาแบบมุงจาก เขาบอกว่าใต้ขื่อ ถ้ามองดีๆจะมีหลายตัวนะ ตุ้กแกเยอะ อาจจะมองไม่เห็นเพราะสีเดียวกับจาก คืนนั้น ผู้ชายนอนในห้อง สาวๆนอนข้างนอก มีเตียงเดี่ยวกับเตียงคู่ เราขอนอนเตียงคู่กับเพื่อนหญิง เขาบอกว่าเรานอนดึงเสื้อเขาทั้งคืนเลย สงสัยจะกลัวจัด สามวัน สองคืนกับเกาะที่สวยงาม แถมด้วยเสียงตุ้กแกกล่อมฝัน เพื่อนอีกคนในกลุ่มเดียวกันไปเที่ยวเกาะเกร็ด(ไม่แน่ใจชื่อเกาะค่ะ) ไม่ไกลจากเกาะมันนอก บอกว่าเสียดายเราไม่ได้ไป เพราะตุ้กแกเยอะมาก เดินตามสวนให้เห็นจริงๆ ต้องใช้ไม้ตีๆไปตามทางเดินเพื่อไล่ออกไป เขาคิดว่าเราชอบตุ้กแก เพื่อนๆเขาไปเม้าท์จนเพื่อนคนนี้เข้าใจผิด

มีพี่คนนึงที่อยู่บ้านใกล้ๆเขา เป็นผู้ชายตัวใหญ่ บึกบึน แมนมากๆ แต่เขากลัวตุ้กแก เวลาพี่แกเห็น จะวิ่งหนีเลยค่ะ เป็นที่ขำๆจองเพื่อนๆ พี่เขาบอกว่าตอนเด็กๆโดนตุ้กแกเกาะหลัง แกะออกยากมาก กว่าจะแกะได้หลังเป็นแผลเลยค่ะ เลยกลัวตั้งแต่บัดนั้น

รอดูเมนูอาหารค่ะ กลายเป็นตุ้กแกไปได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2013
  5. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,002

ผมชอบเมนูมะละกอตำ ในหลายๆรูปแบบ ได้ตำราแบบชีวจิตมา

แต่่ต้องไม่ใส่ปลาร้า ชูรส น้ำปลา นะ ถ้าใช้เกลือก็ต้องอ่อนหน่อย
    ( ลดจำนวนพิวรีน และโอกาสการเกิดโรคไต )เป็นการลดจำนวนสารพิษที่ใช้ประกอบอาหาร

อ้อใส่มะนาว ด้วย ต้องเป็นมะนาวสด ไม่ใช่แบบกรดผสมที่เป็นขวดสำเร็จ

ของอร่อยที่ช่วยล้างต้นเหตุของโรคภัยหลายโรค ที่ตกค้างในลำไส้ได้ดี

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กันยายน 2013
  6. NAMOBUDDHAYA

1,002
    <object width="640" height="360"><param name="movie" value="//www.youtube.com/v/QBgXCn0_pIE?version=3&amp;hl=th_TH&amp;rel=0"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="//www.youtube.com/v/QBgXCn0_pIE?version=3&amp;hl=th_TH&amp;rel=0" type="application/x-shockwave-flash" width="640" height="360" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true"></embed></object>

ผมไปทำบุญที่วัดป่าเป็นประจำ พระส่วนมากท่านเป็นพระสายอิสาน

เรื่องส้มตำ เป็นอาหารที่ถูกปากพระท่าน

บ้านผมก็เลยชอบทำไปด้วย ทำบุญไปด้วย ทานเองด้วย

( ปล. ทำไม ต้องมาคุยเรื่องส้มตำ ตอนตีสองเนี่ย น้ำลายจะหกเต็มที่นอนแล้ว --" )

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กันยายน 2013
  7. Ta WHK

Ta WHK เป็นที่รู้จักกันดี

ส้มตำมีไข่เค็มด้วย งึมๆ ขอจานนึงค่ะ ข้าวเหนียว ลาบ น้ำตก พริกสองเม็ดค่ะ

8. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013

55555555 ไข่เจียวมันอยู่ข้างล่างอ่ะคะ...อิอิ เต้าหู้มันอยู่ข้างบนบังไข่เจียว

ซะมิดเลย

9. tassumalee

,เอ๊ะๆ ตุ๊กแกคุณดาบหักนี่....ใบ้หวยหรือเป่ลาค่ะ 555555555555 หวยออก

วันนี้ด้วยซิ

10. tassumalee

[/SIZE ผัดไทย....อู้ยไม่ใช่ ส้มตำคุณลินดา ก็น่าทานใช่หยอกค่ะ......

ดีใจจังเลยค่ะที่เพื่อนๆเข้ามาร่วมแจมกัน

11. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

วันนี้คุณทัศมีกับข้าวอะไรเอ่ย

12. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าติงชื่อตุ๊กบ้าง ก็จะสอนให้เขากล่าวมธุรสวาจาค่ะ ^^
    ตุ๊กรวย ตุ๊กสวย ตุ๊กเก่ง ตุ๊กแสนดี ...

13. ติงติง

ดูแล้วสงสารจับใจค่ะ
    เขาทั้งสวยทั้งน่ารัก
    แต่ก็นั่นแหละนะคะ
    เราไม่สามารถจะไปตำหนิคนที่ทำเช่นนั้นได้
    มันเป็นวิถีชีวิตของคนที่อยู่ในถิ่นนั้น

14. ติงติง

วันนี้ทำอาหารจนสาย
    มีส้มเนื้อ น้ำตับ (สองเมนูนี้เป็นอาหารอีสานค่ะ) ทำไว้รอสองถึงสามวันถึงจะรับประทานได้
    แล้วก็หมักอาหารไว้ มีไก่ หมูสามชั้น ตับไก่ กึ๋นไก่ เนื้อวัว ตับวัว เวลาจะทำอาหารก็จะสะดวกขึ้นค่ะ
    ส่วนมื้อเข้ามีผัดกุยช่าย
    แล้วก็ตำกุ้ง เป็นอาหารอีสาน ทานกับผักนานาชนิด
    ผลไม้มีกล้วยหอมทอง ลำไย พุทรา
    กาแฟ และขนมปังไส้ลูกเกด

ภาพจากเน็ตนะคะ เลือกที่ใกล้เคียงที่สุดค่ะ

15. ติงติง

ส้มเนื้อวัวสมัยใหม่ใช้ยางรัดค่ะ
    (ยังดีที่ไม่ใส่ถุงพลาสติก)
    สมัยก่อนใช้ตอก จะมัดได้สวยมากมีจับจีบใบตองงดงาม

16. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008

17. ติงติง

ส่วนน้ำตับนั้น ทำวิธีเดียวกันกับหม่ำ เพียงแต่ไม่ได้เอาไปบรรจุในไส้วัว

เวลาจะทานก็ปรุงรสด้วยตะไคร้หั่นฝอย มะเขือขื่นที่แคะเอาเมล็ดออกนำไปแช่ในน้ำเกลือให้หายขื่น
    มีพริกสด กระเทียมสด ขิง เป็นเครื่องเคียง
    รสชาติเปรี้ยวๆ เค็มๆ อร่อยมากค่ะ ทานกับข้าวเหนียวร้อนๆ

18. tassumalee

วันนี้ ทัศน์ ยังไม่ได้ทำกับข้าวค่ะ คงเป็นตอนเย็นค่ะที่จะทำ ( พอดีวันนี้ไม่ได้ขายขนมค่ะ...แฟน

พามาไหว้พระที่ สุพรรณบุรี เมนูของคุณติง น่าทานมากเลยค่ะ เห็นแล้วน้ำลายสอเลย......อิอิ

19. tassumalee

คุณมากิและเพื่อนๆทานอะไรกันรึยังค่ะ... วันนี้ทัศน์มาไหว้พระที่ วัดป่าเลไลย์

ค่ะ ถวายสังฆทาน และก็อีกหลายๆบุญค่ะ ขอเพื่อนๆจงร่วม อนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ

สาธุ.....

20. ติงติง

อนุโมทนาค่ะคุณทัศน์ ทำบุญแต่เช้าสาธุค่ะ
    ติงเป็นคนชอบทาน
    ปกติไม่ชอบทำ เพราะตั้งแต่เด็กจะมีคุณแม่ มีพี่สาวทำให้
    พอมาอยู่ยโสธร ทานอาหารตามตลาดไม่ค่อยอร่อย
    และไม่มั่นใจเรื่องความสะอาด ความปลอดภัย
    ก็เลยจำใจทำเองค่ะ

เวลาไปออกค่าย
    ติงก็จะปฏิเสธไว้ก่อนว่าทำไม่เป็น ๕๕๕๕
    รับหน้าที่เตรียมให้ แต่ไม่ปรุงค่ะ เดี๋ยวได้เททิ้ง