กายทิพย์สามารถทำอะไรได้บ้าง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย DR-NOTH, 12 มกราคม 2014.

1. DR-NOTH

DR-NOTH เป็นที่รู้จักกันดี

คือได้ฟังจากสื่อธรรมที่เขาได้บรรยายไว้ บอกว่า กายทิพย์ หากฝึกจนชำนาญแก่กล้าแล้ว สามารถทำได้ทุกอย่างเสมือน กายเนื้อ คือปรากฏให้คนอื่นเห็นได้ ตลอดจนจับต้องสิ่งของต่างๆ ได้
    ****จริงมากน้อยประการใด มาร่วมเสวนาแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ
    .............

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ที่คุณ DR-NOTH พูดถึง
    ความสามารถระดับนี้นะครับ.เคยได้ยินนะครับ
    เป็นความสามารถระดับที่อยู่ในขั้นปฏิสัมภิทาญาน
    หรือบางท่านที่เล่นแร่แปรธาตุได้จะสำเร็จวิชาเดินธาตุร่วมด้วยครับ.
    และมักจะชอบมีเรื่องอะไรแปลกๆพิศดารที่ลูกศิษย์ลูกหาพบเจอ
    ด้วยตนเองบ่อยๆแล้วเล่าสืบทอดกันมาเรื่อยๆ

และถ้าจะเทียบเคียงจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับเคยเจอ
    บุคคลที่ยกกายได้เป็นอาจารย์สายวิชาพิเศษของหลวงพ่อมีชื่อท่านหนึ่ง
    กับคนที่มาทางสายฤาษีคนนี้จะชำนาญกสิณ ๑o มาก..
    ท่านมาปรากฏกายให้เห็นได้อยู่ครับ
    แต่ก็เป็นในนิมิตรนะครับเลยไม่ค่อยสนใจเท่าไร..
    .และก็เคยเจอพวกญานทิพย์บางคนเค้าก็แวะมาปรากฏให้เห็น
    เหมือนกันครับแบบตาเปล่าในห้องนอนนี่หละครับ.
    แต่ความสามารถยังไม่ถึงที่จะมาจับตัวเราจนถึงขั้นรู้สึก
    เหมือนคนเอามือมาถูกเนื้อต้องตัวเราได้แต่ก็คิดว่าเค้าเก่งดี
    แต่น่าจะยังไม่ถึงระดับปฏิสัมภิทาญานเพราะเคยๆลองทดสอบ
    ดูอยู่ในหลายๆเรื่องครับ แต่ว่าใกล้เคียงมากครับ.
    ที่ทำอย่างนี้ได้แต่ไม่สนใจเท่าไร.

แต่ที่ถึงขั้นมาจับตัวเราได้.แบบรู้สึกได้เลยเนี่ย.และ
    พูดบอกเราได้ด้วยเพราะก่อนหน้านั้นแค่วันเดียวเคยไปขอ
    ให้ท่านแนะนำอะไรบางอย่าง.จะเป็นพระสงฆ์บางท่าน
    ระดับหลวงตาที่ยังมีชีวิตอยู่ซึ่งไม่ขอพูดนะครับ.
    และอีกท่านก็เป็นพระอาจารย์ในสายในดงบางท่าน
    ที่มาสะกิดๆตอนนั่งสมาธิแล้วเผลอหลับไปที่จะทำอย่างนี้ได้

และถ้าแบบกายเนื้อจะๆเนี่ยเมื่อ ๒ถึง ๓ ปีก่อน.
    ก็เคยเดินตามบางท่านตอนนั้นนึกว่าฆารวาส
    มาปฏิบัติธรรม.แบบห่างกันไม่ถึง เมตรแล้วท่านค่อยๆลอย
    หายไปต่อหน้าต่อตาเลยก็มีเหมือนกันครับ.ถามหลวงพ่อที่อยู่วัดนั้น
    บอกว่าท่านนี้จะคอยมาสอนสมาธิให้บางคนประมาณนี้ครับ.
    เลยเทียบเคียงเอาว่าความสามารถน่าจะ
    ประมาณอย่างที่ได้กล่าวมาแล้วข้างต้นส่วนจะจริง
    ไม่จริงก็ถือว่าเป็นเรื่องเฉพาะบุคคลครับ..​

ปล.ถือว่าแลกเปลี่ยนเล่าสู่กันฟังนะครับ.

3. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

คุณนพคะ ตอนดิฉันเป็นเด็ก เคยเจอพ่อของลูกพี่ลูกน้อง
    เขามาเล่าให้ฟังว่า ทำพิธีอะไรของเขาไม่รู้โดยการเอาทองใส่เข้า
    ไปในแขนและเย็บคืนนะคะ พูดแล้วน่ากลัวจัง แต่เขาบอกว่าโดน
    ยิงแล้วไม่ตายอะคะ และเขายังมากรีดแขนโชวคนอื่นๆ
    แล้วเลือดไม่ไหลนะคะ
    อยากทราบว่าอย่างนี้คนที่ทำพิธีต้องได้ฌาณ แปด ใช่ไหมคะ
    และคนที่เขาทำพิธีให้คนพวกนี้นี่ต้องฝึกกสิณมาก่อนใช่ไหมคะ
    เขาไปทำมาจากัดอะไรก็ไม่รู้คะแต่เป็นวัดโบราณ ดังๆ แถวในเมือง

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นธาตุกายสิทธิ์สีทองหรือเปล่าครับ.กลุ่มผู้ฤิทธิ์ข้างในท่านมักจะให้เรียก
    อย่างนี้นะครับ.แต่การทำพิธีเข้าตัวไม่ว่าจะตอกหรือกรีดแล้วเย็บก็เพื่อ
    ป้องกันการหายไปของธาตุกายสิทธิ์นี้ครับ.เพราะถ้าไม่ใช่ข้างในเลือก
    ที่จะอยู่กับบุคคลนั้นๆเองแบบที่มีครูบาร์อาจารย์จัดสรรให้รับรองว่า
    ถ้าประพฤิตตนออกแนวทางแบบไม่ฝั่งไว้ในร่างกาย.ท่านจะหายไปเอง
    ครับไม่ได้หายไปไหนนะครับไปเที่ยวหรือไปหาบุคคลที่เหมาะสมอื่นๆเพื่ออยู่ด้วย

.ถ้าคนนั้นเอามาแขวนหรือถือเฉยๆแล้วไปกรีดแขนโชว์
    คนอื่นๆอย่างนั้นรับรองหายไปแน่ๆครับ.ถ้าไม่หายมีอีกกรณี
    คือ ของปลอมครับ ๕๕๕ คนที่ทำพิธีให้ที่คุณเข้าใจ
    น่าจะเป็นสมาบัติ
    นะครับคุณ Duch อาจจะเรียกตรงนี้คาดเคลื่อน..
    เพราะท่านนั้นๆอย่างน้อยจะคล่องกสิณกองใดกองหนึ่งในระดับใช้งานได้
    ก็ยกระดับความสามารถขึ้นสมาบัติ ได้ครับ.
    ก็ต้องดูว่าท่านนั้นๆเป็นคนเรียกธาตุกายสิทธิ์มาได้เองหรือเปล่าครับ.
    ถ้าเรียกมาเอง ได้ก็คงถึงครับ เพราะกำลังจิตและกำลังสมาธิ
    จะสูงแล้วครับถ้าถึงขั้นคล่องกสิณกองใดกองหนึ่งในระดับใช้งานได้..
    แต่ต้องมีพิธีกรรมและบทคาถาประกอบร่วมด้วยนะครับ.

แต่ส่วนใหญ่แล้วที่เห็นๆจะเป็นกายสิทธิ์แบบบังคับมาด้วยกำลังจิต
    และกำกับด้วยคาถาอาคมเป็นส่วนมาก.ทำให้คนที่ห้อยมีนิสัยออกห้าวๆ
    ไม่ค่อยจะกลัวอะไรเท่าไร ไม่ค่อยสันโดษ ไม่ค่อยฝึกสมาธิ หรือมุ้งสร้าง
    ความดีเท่าไร. ที่กันโน่นกันนี่ได้.เพราะเป็นนิสัยการป้องกัน
    ตัวแบบอัตโนมัติของท่านๆที่อยู่ในธาตุกายสิทธิ์แบบที่บังคับมา.และไม่ใช่
    เครื่องยืนยันว่าผู้ที่ครอบครองจะเป็นคนดีเสมอไปนะครับ..

5. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

ธาตุกายสิทธิ์สีทองนี้ เป็นธาตุที่อยู่อีกภพภูมินึงหรือเปล่าคะ
    หรือว่าอยู่ในโลกเรา? แล้วคุณนพเรียกได้ไหมคะ
    คุณนพเคยได้ยินเรื่องไข่หิน หรือไข่แม่น้ำไหมคะ
    เขาบอกว่ามันมีชีวิตและโตได้ สีสวยฝังอยู่ในหินธรรมชาติ
    แต่แกะออกมามันกลมเหมือนไข่แต่สีเลื่อมๆเหมือนอัญมณี
    ที่ต่างประเทศก็เชื่อเหมือนกันว่ามันมีชีวต และมีเสียงรองด้วยคะ
    เวลาเอามาไว้ในบ้าน แต่ไข่หินนี้ที่เมืองไทย มีคนแก่ๆเขาเล่าให้ฟังนะคะ

6. ฐสิษฐ์929

ฐสิษฐ์929 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2012
    ทำได้ครับตามที่ว่าทั้งหมดหรือมากกว่านี้อีก ตรงนี้อยู่ที่ว่าสมาธิจะมากหรือน้อยครับ ที่ว่ามาผมเคยทำได้หลายอย่างแต่ผมเห็นว่าไร้สาระจึงเลิกทำ หากเป็นการงานของกายเนื้อ เอากายเนื้อทำง่ายกว่าแยะครับ

7. บุรุษไร้เงา

ถ้าเป็นแบบธาตุแบบที่จับต้องได้คงอยู่โลกนี้ครับ
    .แต่ข้างในดูหน้าตาและการแต่งกายคงไม่ใช่ชาวโลกใบนี้
    เรียกในความหมายคุณ Duch คือ อะไรครับ.
    เรียกกลับมาตอนที่หายไปหรือว่า
    แบบไปตัดมาทำเหล็กไหลแบบบังคับครับ..
    ถ้าเรียกกลับมาต้องให้ระดับอาจารย์เรียกครับ
    ขนาดนั้นยังเป็นเดือนๆ
    แต่แบบไปตัดมาทำเหล็กไหล
    ไม่มีความสามารถ.และความสามารถไม่ถึงที่จะทำได้ครับ.

ปกติส่วนตัวไม่เคยเรียกนะครับ..
    มีแต่ข้างในแวะมาเยี่ยมแวะมาพาไปเที่ยว ๕๕
    และก็สนิทกันมากกับระดับนี้พอสมควรนะครับ ๕๕๕๕..
    ไว้ว่างๆจะเล่าให้ฟังแต่ไม่ใช่ในห้องนี้นะครับ..

ถ้าดูจากการแต่งกาย สีผิว และฤิทธิ์ที่เค้าทำได้
    .บุคคลิก.หน้าตา เหมือนๆพวกที่อยู่อมรโครยานทวีป
    หรือคล้ายๆที่ทางจีนเรียกว่าเซียนยังไงยังงั้น..
    นอกจากเรื่องอื่นๆที่ค้นได้จากตำรา ได้ยินเค้าว่า
    .เค้าอยู่ตั้งแต่สมัยมีพระเจ้าจักรพรรดิ์และประทับใจใน
    ผู้เป็นเลิศทั้ง ภพองค์ปัจจุบันนี้มากๆ.
    มีความเลื่อมใสในพระพุทธศาสนาอย่างมาก.
    จึงมาร่วมช่วยส่งเสริมทำนุ บำรุง
    พระพุทธศาสนาไม่ว่าทางใดทางหนึ่ง
    จนกว่าจะสิ้นพุทธกาลครับ.

ส่วนไข่หิน ไข่แม่น้ำ
    ไม่เคยได้ยิน และไม่เคยเห็นของจริงเลยครับ.
    คล้ายๆไข่พยานาคแถวนี้หรือเปล่า.เคยเห็นแต่ในรูปครับ
    ยังไม่เคยเจอของจริงๆตอนที่กระเทาะเลยครับ..

ประมาณนี้ครับ..

8. ไม่ยึด

ไม่ยึด เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2009
    ถ้าฝึกแล้วได้บังคับได้ก็ว่าไปอย่าง ไอ้แบบมีคนเห็นเราเดินไปที่นู่นที่นี่ ทั้งที่เราอยู่แต่บ้านเราอันนี้น่าหนักใจ

ปล.เมื่อคืนก็มีคล้ายๆเงาแต่ใสใสผ่านหน้าไปแว๊บๆ ไม่รู้กายทิพรึว่าผีดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มกราคม 2014
  9. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    คำว่า " กายทิพย์ " ในความเข้าใจของมนุษย์ทั้งหลาย หมายถึง กายที่แยกออกจากร่างเดิม ขณะปฏิบัติสมาธิ ซึ่งในทางที่เป็นจริงแล้ว จะทำไม่ได้ คือ ไม่มีกายทิพย์ ไม่มีการแยกกายทิพย์ออกจากร่างขณะปฏิบัติสมาธิ และ"กายทิพย์"ตามความเข้าใจของมนุษย์ดังที่ได้กล่าวไป จะหยิบจับหรือสัมผัสทางกายเหมือนร่างจริงนั้นไม่ได้

ส่วน"กายทิพย์"อีกรูปแบบหนึ่ง เป็น "กายทิพย์"ที่เกิดความ การฝึกวิชชา ๓ วิชชา ๘ ชื่อว่า " มีฤทธิ์ ทางใจ" สามารถ เนรมิต หรือแยกร่างกายเนื้อ ออกเป็นหลายๆร่างกาย ได้ไม่ผิดเพื้ยน และครบอาการ ๓๒ อีกทั้งยังสามารถ "เนรมิต" กายอื่นได้ตามใจปรารถนา ได้ครบอาการ ไม่ผิดเพี้ยน ขึ้นอยู่กับความรู้และหลักวิชชาการของสิ่งนั้นๆ และคงไม่ต้องบอกหรืออธิบายว่า "กายทิพย์"ประเภทนี้ ทำอะไรได้บ้างนะขอรับ

10. ไม่ยึด

ไม่ยึด เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2009
    แค่แยกออกจากร่างเดิมแต่ออกไม่หมดนี่นับมั้ยครับ คือของผมเคยแยกออกได้แต่ตรงหัวแม้เท้าทั้งสองข้างมันจะยึดอยู่ถ้าพยายามฝืนมันจะเหมือนโดนน้ำร้อนลวกที่หัวแม้เท้า ทุกครั้งที่แยกออกจะเริ่มจากการมีอาการตกสูง วูบวาบ แล้วก็แยกออก แต่พอเสียสมาธิวอกแวกหรือกลัว หรือสงสัย มันก็จะวูบแล้วกลับร่างเดิม ทุกวันนี้เลิกทำสมาธิแล้วครับเลิกพยายามแล้วด้วยเพราะอาจเป็นว่าจะกลัวตายหรือผีหลอกครับ