การจะเริ่มสร้างพระประธาน(สมเด็จองค์พระปฐม)

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย yutpichai, 31 มกราคม 2014.

1. yutpichai

yutpichai เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2010
    กระผมมีึความต้องการที่จะเสนอผู้บังคับการโรงเรียนในการ จะสร้างพระประธานในนามของโรงเรียน โดยกระผมก็เหมือนเต่าตาบอดตัวหนึ่งที่ไม่รู็อะไรเลยแต่มีความคิดที่อยากจะ สร้างสักครั้งในชีวิต จึงจะมาถามท่านผู้รู้ที่จะช่วยแนะนำในการสร้างครับ เพราะผมจะได้เอาไปอ้างอิงอะไรได้บ้าง ซึ่งก็จะต้องมีแบบของการสร้าง และผมก็มีความต้องการจะทำหนังสือที่มีประวัติสมเด็จองค์พระปฐมและอานิสงค์ ของการสร้างร่วมแจกด้วยครับ ซึ่งการหล่อพระหรือพิธีการอะไรก็น่าจะขอเป็นเรื่องของทางผู้ใหญ่นะคับ พี่คนไหนต้องการเสนอแนะอะไรก็ช่วยเสนอมาได้เลยนะคับ .....อนุโมทนาสาธุกับทุกท่านด้วยคับ.....

2. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มกราคม 2014
  3. auychai 2812 qc

auychai 2812 qc Active Member

10 กรกฎาคม 2013
    เพิ่มเติมให้ตามปัญญาอันน้อยนิดของผมครับ..กล่าวคือถ้าคุณจะสร้างสมเด็จองค์ปฐมแหล่งข้อมูลที่ชัดเจนและถูกต้องที่สุดคือวัดท่าซุงของพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมญาน(หลวงพ่อฤษีลิงดำ) ลองติดต่อหาข้อมูลครับ..ขอร่วมอนุโมทนาในบุญนี้และขอให้สำเร็จตามปรารถนาครับ..สาธุ..สาธุ..สาธุ

4. yutpichai

ผมสาธุ กับธรรมทานที่ทุกท่านมีความเมตตากับผมครับ วันนี้ก็ไปขอพรกับพระศรีอาริ กับ พระพุทธชินราชวัดท่าซุง ที่วิหาร100 ปิดครับเพราะไปเวลา11.50 แล้ว ก็มีกำลังใจมากขึ้นและสิ่งที่พี่ธรรมนัตา แนะนำก็เป็นความรู้ที่อาจจะหาที่ไหนไม่ได้ผมก็ขออนุโมทนาบุญในจุดๆนี้ด้วยครับ สาธุขอบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ พ่อแม่ครูอาจารย์ช่วยให้งานนี้ของข้าพเจ้าสำเร็จด้วยดีราบรื่นทุกประการด้วยเทอญ

5. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    สาธุ สาธุ สาธุ

ขอให้ความมุ่งมั่นในการทำงานเพื่อสืบพระศาสนาจงประสบผลสำเร็จทุกประการ

เทพยดาที่คอยเกื้อกูลให้บุญใหญ่การสร้างพระประธานสำเร็จนั้นมีอยู่จริงๆ
    ต้องลองดูด้วยตนเอง

สาธุ ขออนุโมทนา

6. yutpichai

ทุกท่านครับ บัดนี้โครงการได้รับการเห็นชอบจากผู้ใหญ่ซึ่งจะว่าบังเอิญหรือไม่ที่ท่านก็เป็นศิษย์พ่อฤาษีลิงดำด้วย ตอนนี้โรงหล่อที่จะติดต่อไปคือโรงหล่อป้าเนียน(โรงหล่อพุทธปฐม)ซึ่งได้รับข้อมูลจากคุณลุงnatthaphat c. โดยหน้าตักประมาณ4ศอก น่าจะแบบปูนเพราะราคาไม่สูงมากจนเกินไป จะบอกข่าวเรื่อยๆนะครับ ยังเด็กน้อยฝึกหัดงานยุครับ ขอบพระคุณจร้า