การจุดธูปเทียนบูชาพระมีอานิสงส์อย่างไร ?

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 11 มกราคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

ถาม : เวลาไหว้พระที่หน้าหิ้งบูชา การไหว้ที่จุดธูปจุดเทียนและไม่ได้จุดธูปจุดเทียน จะมีความแตกต่างกันไหมคะ ?

ตอบ : ต่างกันอยู่ตรงอานิสงส์ที่ได้รับ การจุดธูปเทียนเป็นการบูชาด้วยของหอมและแสงสว่าง มีอานิสงส์เพิ่มขึ้น นอกจากการบูชาด้วยดอกไม้แล้ว ได้อานิสงส์การบูชาด้วยของหอมและแสงสว่างด้วย

แต่ถ้าว่าเราคิดว่าการจุดธูปเทียนจะทำให้การรักษาลำบากอาจจะทำให้เกิดไฟไหม้ได้ ของเราเองใช้วิธีปฏิบัติบูชา คือ การปฏิบัติถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา แทนอานิสงส์จะสูงกว่ามากมหาศาล อานิสงส์ของอามิสบูชา คือการบูชาด้วยสิ่งของ ส่วนใหญ่ก็จะกลายเป็นเรื่องลาภยศเงินทอง แต่การปฏิบัติบูชานี่จะเป็นเรื่องของปัญญาความฉลาดในการตัดกิเลส หรือในการทำมาหากิน เพราะฉะนั้นอานิสงส์ของปฏิบัติบูชาจะได้มากกว่า

หรือว่าถ้าหากว่ากลัวว่าไฟมันจะไหม้ ก็ใช้ธูปเทียนที่ทำด้วยไฟฟ้า อย่างเก่งก็ช็อตดับไปเฉย ๆ จะมีอานิสงส์ตรงบูชาด้วยแสงสว่างอยู่ แต่กลิ่นไม่มี

ถาม : แล้วอย่างนี้ก็ไปซื้อเทียนที่เขาทำหลอดก็ใช้ได้เหมือนกันไหมคะ ?

ตอบ : ใช้ได้เหมือนกัน ปลอดภัยกว่า เผลอแล้วไฟไม่ไหม้ด้วยอย่างเก่งหลอดขาดแล้วก็ดับ

สนทนากับพระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ เดือนมีนาคม พุทธศักราช ๒๕๔๔

ที่มา http://www.watthakhanun.com/webboard/showthread.php?t=1374

"

2. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    151
    กราบอนุโมทนาครับ

คราวหลังต้องไหว้พระที่ห้องพระซะแล้ว

3. fcaon

fcaon Active Member

28 พฤศจิกายน 2009
    มีประโยชน์มากเลยครับ

4. Jantaras

Jantaras เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับข้อมูล ได้ความรู้เพิ่มขึ้นค่ะ
    อนุโมทนา สาธุ

5. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ
    จุดธูปเทียน กลิ่นธูป ช่วยให้จิตใจผ่อนคลาย
    แสงเทียนทำให้จิตใจสุขสงบ

6. godman

godman เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008
    ทำความดี สร้างกุศล กับพุทธศาสนา มีอานิสงส์หมดแหละครับ อนุโมทนาครับ

7. มนต์ชัยIM

มนต์ชัยIM เป็นที่รู้จักกันดี

ผมชอบจุดธูปกำยานน่ะครับ หอมดี...

8. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    สาธุๆๆอนุโมทามิครับ
    ขอบูชาคุณพระศรีรัตนตรัย

ด้วยศีลเฉพาะส่วนอันบริสุทธิ์ แทนกลิ่นหอม

ด้วยปัญญาสัมมาทิฐิที่เกิดขึ้นจากการศึกษาปฏิบัติ
    ธรรมะขององคฺพระสัมมาสัมพุทธเจ้า แทนแสงสว่าง

ขอให้ข้าพระพุทธเจ้าเจริญในศีลธรรม ในธรรมะขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและพระพุทธการกธรรมยิ่งๆขึ้นไปเทอญ

9. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ

10. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14

สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้