การดูดวงให้บุคคลที่มีพลังจิตสูงกว่า (ขอความรู้อ่ะค่ะ)

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย สีลสิกขา, 29 ธันวาคม 2012.

1. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    ขอรบกวนถามท่านผู้รู้ ณ บอร์ดแห่งนี้ (เชื่อว่ามีเพียบเลย)

ถ้าเราซึ่งเปนมือใหม่ในการดูดวง ไม่ว่าจะเปนศาสตร์ใดก็ตามนะคะ
    หรือแม้แต่การเปิดไพ่ยิปซี ซึ่งตอนนี้กำลังฝึกวิทยายุทธ ความแม่น
    การตีคำทำนายจากไพ่ โดยฝึกกับเพื่อน ๆ ญาติ ๆ

อยากทราบว่า จะมีผลอะไรกับตัวเราเอง หรือเปล่าคะ เพราะว่ามี
    2 ครั้งที่ผ่านมา ได้ดูดวงให้อาจารย์ที่น่าจะมีพลังสูงกว่า คืออ.ท่าน
    ต้องการจะทดสอบฌานของเราน่ะค่ะ โดยให้ท่านเลือกไพ่เอง
    และเราเป็นคนหยิบตามเบอร์ที่ท่านเลือก ทีนี้ปัญหาคือเราไม่รู้
    อะไรเกี่ยวกับตัวท่านเลย ไม่มีโอกาสถามอะไร เหมือนที่ดูให้เพื่อน
    ว่าแต่งงานอ๊ะยัง ทำงานเกี่ยวกะอะไร รู้แค่นามแฝง กับการเขียน
    โพสในกระทู้ ทีนี้พอทำนายไปแล้ว รู้สึกปวดหัวมาก และเหนื่อย
    อยากหลับเอาดื้อ ๆ ทั้ง 2 หนเลย รู้สึกไม่ค่อยดี เพื่อนเลยทักว่า
    คงเปนเพราะอ.ท่านนั้นมีพลังจิตที่แข็งกว่ารึปล่าว เี่ราก็ไม่รู้ว่ายังไง
    แต่ดู คนอื่นก็ไม่เปนค่ะ ยังไงก็ตามหลังจากดูดวงให้ใครแล้ววันรุ่งขึ้น
    ก็จะใส่บาตร กรวดน้ำทุกครั้ง สิ่งที่ดีคืออาจารย์ท่านบอกก็แม่นดี
    ^Q^ หรือประชดก็ไม่รุอีก แต่อ.ก็จะเฉลย ว่าแม่นยังงาย ดังนั้น
    คำถามที่อยากทราบคือ

เกี่ยวกันรึเปล่าคะที่เพื่อนทักว่าเรามีพลังอ่อน
    (นั่งสมาธิไม่เคยผ่านเวทนาเลยค่ะ) หรือเราง่วง เราเพลีย เรารู้สึกเกร็งและ
    ตั้งใจเกินไป กลัวไม่แม่นเพราะอ.ท่านได้ให้โอกาสกับเรา ในการทดสอบ
    ดูดวงท่าน เลยจัดหนักจัดเต็มพละกำลังขีดความสามารถที่มีทั้งหมด ทำนาย
    ให้ท่านผลเลยออกมา มึน ลางานไปเลยครึ่งวัน
    แต่ในใจก็คิดว่า
    อืมม..ท้าทายดี ชอบค่ะ และปรารถนาอย่างแรงกล้าที่จะดูให้คนที่เก่ง ๆ
    เพราะมีหลายท่านที่เปน อ.แล้ว แต่อยากให้เราดูดวงให้เพื่อทดสอบ ก็เลย
    เกรงว่าถ้าทำสิ่งใดไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ แล้วเราจะัรับวิบากเขามารึเปล่าค่ะ

ความรู้จากเพื่อนพี่น้องพลังจิตคือแรงศรัทธาที่ดิฉันมีต่อบอร์ดแห่งนี้ค่ะ
    และจะเปนพระคุณอย่างสูง สำหรับความคิดเหนและคำเสนอแนะคร่าาา

ข้าน้อยขอคารวะเจ้าค่ะ

:VO

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2013
  2. เสขบุคคล

เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

จากการที่ตนเองเคยพูดคุยกับเพื่อนๆที่รับดูดวง ทั้งที่เป็นอาชีพและไม่เป็นอาชีพก็ตาม มีลักษณะอย่างที่คุณเขียนมาเช่นกันครับ คือบางท่านไปรับสัมผัสกับจิตวิญญาณต่างๆก็มี บางท่านก็รู้สึกเหนื่อย เมื่อยล้า ก็มี บางท่านบอกว่าเมื่อดูแล้วเท่ากับไปเปิดเผยความลับของเขา ไปช่วยเขาแล้วเจ้ากรรมนายเวรเขาไม่ยอม ก็มาเล่นงานเอากับคนที่ดูดวงให้เป็นไปต่างๆนานา

สิ่งเหล่านี้ก็เป็นความเชื่ออย่างหนึ่ง หากเรามีความเคารพในครูบาอาจารย์และศาสตร์ที่ใช้ในการพยากรณ์แล้ว หมั่นปฏิบัติสมาธิ ให้ทาน รักษาศีล สวดมนต์ และศึกษาธรรมะไปด้วย ก็จะทำให้นักพยากรณ์ผู้นั้นมีความปกติสุข ไม่มีความเดือดร้อน การศึกษาธรรมะเป็นการดี เพราะธรรมะของพระพุทธเจ้านั้น เป็นยาวิเศษที่ทำให้ผู้ป่วยหายจากโรคได้อย่างน่าอัศจรรย์ การมีความรู้ในทางธรรมมากเท่าใด ยิ่งเปรียบเสมือนกับว่าเป็นหมอผู้เชี่ยวชาญสามารถจำแนกแจกแจงยาเพื่อบรรเทาโรคให้กับคนป่วยได้เหมาะตามโรค ตามจริต ดังนั้นนอกจากจะเป็นนักพยากรณ์ที่ดีแล้ว ควรศึกษาธรรมะไปด้วย โดยเฉพาะเรื่องในพระสูตร จะเป็นเรื่องของปุคคลาธิษฐาน มีการทำกรรมและผลของกรรม การได้เกิดในภพภูมิต่างๆด้วยเหตุที่ตนทำอย่างไร และเป็นผลดีต่อนักพยากรณ์ จะได้มีธรรมะเป็นสรณะ เป็นที่พึ่ง และมีหลักในการแนะนำ ในการดำเนินชีวิตที่ถูกทาง ธรรมะในพระพุทธศาสนานอกจากสอนเรื่องของการหลุดพ้นแล้ว ยังสอนเรื่องที่เกี่ยวกับการดำเนินชีวิตสำหรับฆราวาสด้วย เป็นคำสอนเพื่อให้ได้ถึงซึ่งประโยชน์ทั้งโลกนี้และโลกหน้าด้วยครับ

สำหรับตัวผมนั้นไม่เคยคิดถึงเรื่องผลกระทบที่ได้จากการดูดวง และไม่มีผลกระทบที่เป็นไปในแบบที่มองไม่เห็นเหมือนกับเพื่อนๆที่ได้รับ ความดีที่ได้จากการดูดวงน้อมถวายเป็นพุทธบูชา ธัมมบูชา สังฆบูชา และคุณครูอาจารย์ สิ่งใดที่พอจะช่วยเหลือแนะนำบุคคลที่มีความทุกข์ก็ช่วยแนะนำตามฐานะและเวลา โอกาส เพียงแต่นักพยากรณ์ผู้ใดตั้งมั่นในศีลธรรม คุณธรรม ธรรมนั้นก็จะคุ้มครองผู้พยากรณ์นั้นให้มีความสวัสดีครับ

3. markdee

markdee เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2010
    มันเป็นความรู้เลยว่าถ้าเจอแบบนี้ดูให้ไม่ได้ค่ะ คนปฏิบัติทางจิตนี่ดูให้ไม่ได้จริงๆ บอกกับเขาตามตรงเลย เพราะเคยเจอกับตัวเอง ปากสั่นเลยดูไม่ได้ดูไม่ออกและเสียพลังงานทางจิตทำให้เหนื่อยมาก ถ้าคนที่ดูดวงภูมิจิตสูงกว่าก็เป็นค่ะ ก็ไม่ต้องทำอะไรมากแค่สวดมนต์นั่งสมาธิก่อนนอนเช้าก็หายค่ะ (สร้างพลังสมาธิ พลังจิตให้แข็งกร่ง ก็รับมือได้ดีค่ะ อย่ากลัว)

4. สีลสิกขา

ขออนุโมทนา และขอบพระคุณคุณเสขบุคคลมากค่ะ ที่ได้ให้ความกระจ่างใจ
    และพร้อมจะน้อมรับ คำแนะนำประหนึ่งว่าเปนอาจารย์ของดิฉันอีกท่านนึง เหมือนที่ดิฉันได้รับโอกาสจากอาจารย์ท่านอื่นค่ะ เพื่อปฏิบัติตามวิถี ตามฐานะ หรือโอกาสของตัวเราเอง และสิ่งสำคัญคือตั้งมั่นในศีลในธรรมค่ะ..ส๊าธุ
    ---------------------------------------------------------------
    ศรัทธา คือการเชื่อในสิ่งเรามองไม่เห็น..
    ผลของศรัทธา คือ "การได้เห็น" ในสิ่งที่เราเชื่อ

5. สีลสิกขา

ขอบพระคุณ คุณ markdee มากค่ะ

แต่อยากดูค่ะ อยากทำได้ ทดสอบตัวเรา มีอาการเสียพลังมากจิง ๆค่ะ
    แต่ก็สามารถดูให้ท่านได้ เพราะบอกกล่าวสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ครูบาอาจารย์ของตัวเรา
    และตั้งจิตอธิษฐานขอเปิดทางจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ของอาจารย์ท่าน เพื่อขอ
    ให้เราทำนายได้ตรงมากที่สุด แต่จากนั้นก็ได้ทำตามที่ คุณ markdee และ
    คุณเสขบุคคล ได้แนะนำมาด้วยแล้วค่ะ ก้อปกติค่ะ

แต่ต้องทำเพิ่มคือสร้างพลังสมาธิ ให้ตนเอง แกร่ง ๆ และต้องศึกษาเพิ่มเติมอีกเยอะเลยด้วยค่ะแบบที่ท่าน อ. เสขบุคคล บอก เพื่อรับมือกับเส้นทางสายนี้

T_T ซาบซึ้ง ขอบคุณมากมายค่ะ

6. เสขบุคคล

เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อก่อนตอนที่เริ่มต้นในการดูดวงใหม่ๆก็สังเกตเห็นว่าอาการตื่นเต้น หรือประหม่า มักเกิดกับทุกๆท่าน แต่ถ้าละความประหม่าหรืออาการตื่นเต้นลง แล้วพิจารณาดวงด้วยอคติ(ไม่เอียงไปด้านใดด้านหนึ่ง) ไม่ต้องสนใจว่าผู้นั้นมียศ ตำแหน่ง ฐานะ ดีร้ายประการใด อ่านดวงทุกดวงเหมือนเป็นดวงเราเอง เราจะได้ออกคำพยากรณ์ที่ดีเขากลับไปเขาจะได้ไม่เป็นทุกข์กลับบ้านไป ส่วนเรื่องการดูดวงตัวเองนั้นต้องดูเหมือนกับว่าดูดวงให้ผู้อื่น เพราะจะได้ไม่เข้าดวงของตนเอง เกิดข้อผิดพลาดใดจะได้เเก้ไขได้

อุดมการณ์ของผู้ดูดวง
    มีหลายท่านที่เมื่อเเรกเริ่มในการเป็นนักพยากรณ์ ตั้งสัจจะว่าจะดูดวงเพื่อสงเคราะห์ ช่วยเหลือผู้คน ให้พ้นจากความทุกข์ เพื่อสร้างบุญ สร้างบารมี แต่พอเนิ่นนานผ่านวัน ด้วยความสามารถและมีคนนิยม เริ่งมีชื่อเสียงแล้ว อุดมการณ์ที่ตนเคยตั้งไว้เปลี่ยนไป ค่าดูดวงที่เคยตั้งไว้ก็เปลี่ยนไปมาก จากร้อยกลายเป็นหลายร้อย จากร้อยกลายเป็นพันๆ อย่างนี้เห็นแล้วมากมายครับ ทำลายอุดมการณ์ตนเอง การดูดวงกลายเป็นอาชีพที่ได้รับความนิยม เป็นธุรกิจชนิดหนึ่งที่สามารถสร้างรายได้มหาศาลในปัจจุบัน แล้วการขึ้นค่าดูมากๆก็เลยทำให้คนที่ตกในภาวะทุกข์จริงๆ ต้องการคำแนะนำช่วยเหลือแต่ไม่มีทุนทรัพย์พอค่าดู นักพยากรณ์ที่เก่งก็เลยไม่สามารถช่วยเหลือสงเคราะห์คนยากได้ คนที่มาดูดวงส่วนมากจะตกอยู่ในสภาวะที่เป็นทุกข์ ดังนั้นจึงไม่มีเงินพอที่จะไปดูกับหมอดูเก่งๆ มีชื่อเสียงได้ (ฝากไว้ให้คิด)

ส่วนอาการต่างๆอยากให้ทุกท่านลองสังเกตตนเองดู ตามจริงแล้วดวงทุกดวงเหมือนกัน อย่าไปคิดว่าดวงใดดวงหนึ่งดูไม่ได้ ดวงดูได้ทุกดวงครับ แต่ถ้าเราตั้งกฏว่าดวงบางดวงดูไม่ได้ เราก็จะดูไม่ได้อีกหลายๆดวงครับ คนที่ดูดวงนั้นต้องใช้สมองในการคิด และใคร่ครวญคำที่จะพูด ที่จะวิเคราะห์ ดังนั้นสมองจึงเป็นส่วนที่ใช้งานมาก เมื่อสมองใช้งานมากย่อมส่งผลต่อระบบการทำงานต่างๆของร่างกาย ยิ่งใช้ความคิดมาก ร่างกายจะหนัก จะเมื่อยล้าง่าย ดังนั้นการทำสมาธิเป็นทางที่จะช่วยให้นักพยากรณ์เข้าสู่การพักผ่อนที่ดีที่สุดครับ การเข้าสมาธิแค่เพียงไม่กี่นาที ก็ส่งผลให้ร่างเหมือนได้รับการพักผ่อนเป็นชั่วโมงๆแล้วครับ

7. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    แวะมาเอาใจช่วย

เอาใจช่วยเพราะหวังจะให้คุณสีลสิกขาช่วยด้วยเหมือนกัน :cool:

สู้ๆนะค่ะ ทุกครั้งที่กังวลใจให้ถามตัวเองว่าเรากำลังทำอะไร ทำดีไหม๊ ถ้าใช่ก็ตั้งใจทำต่อไปด้วยสติรอบคอบและไม่ประมาท ความฉลาดก็จะก่อตัว สติมาปัญญาเกิด

ทำดี หมายถึง กายวาจาใจอยู่ในกรอบของศีลธรรม เอาแค่ศีล5ก็แจ๋วแล้ว(ความหมายส่วนตัวหนะค่ะ)

8. สีลสิกขา

ขอบคุณมากมายก่ายกองค่ะ คุณต้นพุทธ เรื่องนั้นจัดให้เรียบโร้ยแล้วค่า
    ยังไง feedback ด้วย แลกกัน แลกกัน อิอิ
    -----------------------------------------------------------------
    " เคล็ดลับแห่งความสำเร็จของข้าพเจ้าคือ หนึ่ง..ไม่ล้มเลิกกลางคันเด็ดขาด
    ...สอง.. ขณะที่คิดจะล้มเลิกกลางคัน..ให้หันกลับมาดูหลักการข้อที่ 1 "

9. Amatayan

Amatayan เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้เป็นนักพยากรณ์ใจบุญ เป็นผู้นำทางจิต เป็นจิตแพทย์ที่ดี เป็นครูที่งาม เป็นอาจารย์ที่น่าเลื่อมใส เป็นที่อาศัยของใครๆได้นานๆนะครับ ฝึกให้เก่งๆนะครับ แล้วจะได้มาคุยกันตามประสาโหร จ้า..อิอิ

10. markdee

markdee เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2010
    ขอบคุณค่ะ คุณเสขบุคคล มันเป็นอาการช่วงแรกๆที่่ดูไพ่ยิปซีค่ะ เจตนาที่ดูดวงคือ อยากให้ผู้มีปัญหาแก้ได้ตรงจุดมากกว่าที่จะให้ไปสะเดาะเคราะห์ เน้นที่ปฏิบัติธรรมค่ะ ความต้องการส่วนตัวอยากให้ผู้ห่างไกลธรรมะ ได้รู้จักแก่นธรรมบ้างสักเล็กน้อยก็ยังดีค่ะ

11. สีลสิกขา

catt9 สาธุค่ะ..ขอบพระคุณมาก ๆคร่าาคุณ buakwun ชื่นใจค่ะสำหรับกำลังใจและคำแนะนำ ทำตามแน่นอนค่า อยากแม่นค่ะจะได้ช่วยเหลือกันเร็ว ๆ ขอให้คุณ buakwun สวยงามทั้งใจและกายมีความสุขมาก ๆตลอดไปเลยค่ะ :D

12. สีลสิกขา

จิตคิดจะให้มันหนัก..คิดจะเอามันเบา

;aa24 โมทนาสาธุค่ะ ขอขอบพระคุณกับพรอันประเสริฐที่คุณ Amatayan มอบให้ จะหมั่นเพียรอย่างหนักและเปนให้ได้โดยเร็ว เพราะต้นแบบที่ดีอยู่ที่นี่
    เปนแรงบันดาลใจอย่างดี ที่จะทำให้เราได้เปนที่พึ่งพิงของใครอีกหลาย ๆ คนที่มีความทุกข์โศกบนโลกนี้ เพราะยึดมั่นและศรัทธาในสิ่งที่ทำ ยิ่งให้ยิ่งได้กลับคืนเยอะ จิงจิงนะคะ และขอพรให้คุณ Amatayan ยิ่งเจริญในธรรมด้วยค่ะ

"ตอนนี้..อยากจะคุยประสาโหร ด้วยจังเลยค่ะว่ามันเปนยังไงหนอ"
    (แต่คงต้องกด like สัก 18 ครั้งรอไปก่อนอะค่ะ คริ คริ)

13. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ จะว่าไปเธอก็เก่งพอตัวอยู่นะค่ะ แต่ก้ขอให้เก่งยิ่งขึ้นไปอีก น้ำก็ยังพึ่งเรือ เสือก็ยังพึ่งป่า พวกเราก็โหนตัวเข้าคิวกันมาพึ่งพาเธอได้แหว้ว ณ บัดนี้ จริงๆะไม่ได้โม้

14. Apinyawat

Apinyawat Active Member

หลักการแก้กรรมในพุทธศาสนา แก้ที่พฤติกรรม เปลี่ยนพฤติกรรม ไม่ทำทุจริตกรรมทั้ง 10 แก้ที่เอากุศลทำให้มากๆ เจริญให้มากๆ และทำให้เป็นอาจิณณกรรม ผลของบุญที่ทำจะเข้าไปเบียดเบียนบาปอกุศลที่กำลังให้โทษอยู่นั้น มีกำลังเบาบางลงจนถึงหมดไป หากปล่อยตัวเองให้เป็นไปตามกระแสโลกียวิสัยแล้ว ย่อมมิอาจพ้นจากทุกข์ทั้งหลายได้ครับ

สนใจเรื่องโหาศาสตร์แนวพุทธเชิญติดต่อได้ที่ มูลนิธิสุวรรณโคมคำ

15. สีลสิกขา

หยุ๊ดดดดดด...

แหม ! คุณหมอแม่มดต้นพุทธละก็ออกจะอวยกันเกินไปแล้วนิดนุง [Embarrass

คงจะดีมาก ถ้าคุณต้นพุทธ ยอมรับความฟามจิง ในสิ่งที่ทำ ก็ขอความกรุณาเก็บ spare ล่วงหน้าเปิดตัวทำชั่วโมงบินไปก่อนเลยยย ได้แล้วววว...

ให้กะลังจายใหญ่ ๆ กับคุณต้นพุทธอีก1 แรงมหาศาล ;aa13

16. namitta

namitta เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    ถ้าคุยตามประสาโหร คงต้องคุยเรื่องโหราศาสตร์

ถือว่าคุยกันเรื่องพยากรณ์

ขอให้ทิพจักขุญานแจ่มใสแม่นยำนะครับ

17. Amatayan

Amatayan เป็นที่รู้จักกันดี

5555555555 อีกหน่อยถ้ามีฝีมือแล้ว อาจจะมีวิชาใหม่ๆที่เป็นทิษฏีของตัวเองด้วยนะก๊า

18. หนูคนชล

หนูคนชล เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    คำถามคุณสีลสิกขาโดนใจค่ะ แต่ก่อนช่วงที่หัดดูดวงใหม่ๆ ถ้าดูดวงใครมากเกินไปจะกลับมารู้สึกว่าไม่สบาย เหมือนจะป่วย ต้องรีบนอนพักตื่นขึ้นตอนเช้าก็จะหายไป กับมาเป็นปรกติ เงินที่เขาให้ค่าดูเราไม่เรียกร้องแล้วแต่ให้ 1 บาทก็เคยรับ ไม่รับเงินก็มีให้เขาไปทำทานทำบุญแล้วให้อธิษฐานว่าเป็นค่าครูเอามาทำบุญ รวมๆกันได้มากหน่อยก็จะอธิษฐานว่าเอาไปทำอะไร เช่น ซื้อของใส่บาตรพระ เอาไปซื้ออาหารเลี้ยงสุนัข แมวจรจัด ส่วนตัวคิดว่าดูดวงไม่เก่ง เลยไม่ค่อยจะดูดวงให้ใคร แต่เพื่อนๆชอบบอกว่าแม่นมาก
    ช่วงหลังๆมานี่ไม่ค่อยจะดูดวงให้ใครแล้วค่ะ การฝึกเรื่องดูดวงไม่มีเลย..
    เพราะจริงๆเป็นอีกคนที่ ดูดวงตามอารมณ์ตัวเอง อยากดูก็จะดู ไม่อยากดูก็ไม่ดู
    ก็แปลกเหมือนกันค่ะที่เป็นแบบนี้ ^^

ปล.มีเพื่อนดูไพ่ให้ก็บอกว่าดูดวงเราไม่ออกเหมือนกัน ดูแล้วไม่ตรงก็มี บางคนแค่จะดูก็เกิดปวดหัว เหมือนที่คุณสีลสิกขาโพสเลยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ธันวาคม 2012
  19. สีลสิกขา

โมทนาสาูธุค่ะ ขอบคุณมากมายค่ะในพรที่มอบให้นะคะ
    ขอให้คุณ namitta เก่งกาจในการพยากรณ์ที่แม่นยำ
    ด้วยเช่นกันค่ะ ... ขอฝากเนื้อฝากตัวเปนศิษย์เจ้าปัญหา
    ด้วยอีกคนค่ะ

20. สีลสิกขา

ขอบคุณมากค่ะ ที่เข้ามาแสดงความคิดเหน เปนประโยชน์ต่อทุกท่านและ
    ประโยชน์ต่อคุณหนูคนชลเองด้วย หากสานต่อเพิ่มพลังบุญและญาน
    ของตนเองในการดูดวงเพื่อช่วยเหลือคนที่มีความทุกข์ ตามโอกาสและวิถี
    ที่ทำได้ง่ายที่สุดในชาติภพนี้ค่ะ
    ------------------------------------------------------------
    นำกลับมาใช้สิ่งพิเศษที่ติดตามตัวมาเพื่อช่วยเหลือคนทุกข์กันเถอะค่ะ..สาธุ