การตรวจพลังในวัตถุมงคล...

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย หมอพล, 10 มีนาคม 2009.

1. หมอพล

หมอพล เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    เรียน ท่านสมาชิกพลังจิต ทุกท่าน
    ผมเองเป็นผู้รู้น้อยด้อยปัญญา แต่หากท่านไม่มีอคติใดๆ ผมจะขออนุญาตกล่าวถึง การตรวจสอบพลังในวัตถุมงคล ตามเท่าที่ศึกษามา ควรไม่ควรแล้วแต่จะกรุณา...

การตรวจพลังในวัตถุมงคลนั้น เรียกว่า วิชชา "กายหัตถรังสี" หรือ วิชชา "เดินจิต" ต้องรู้หลักในการกำหนดจิต ส่งจิต และอธิษฐานจิต ด้วยอุปจารสมาธิ หากชำนาญเป็น "วสีภาวะ" จะสามารถรู้ได้อย่างรวดเร็วและละเอียดลึกซึ้ง สามารถรู้ถึงพิธีกรรมการปลุกเสกหรือการอธิษฐานจิตของครูบาอาจารย์ได้ สามารถเห็นรัศมีที่อยู่ภายในวัตถุนั้นๆได้ ไม่ว่าจะเป็นพระเครื่อง พระบูชา หรือเครื่องรางของขลังใดๆ และจะเห็นรูปนิมิตที่สถิตอยู่ภายใน หากปลุกเสกด้วยการตั้งองค์พระหรือการตั้งธาตุ เรียกรูปเรียกนามตามสายวิชชา อาจครอบด้วยนวหรคุณหรือวิมานแก้วพระพุทธเจ้า ตาข่ายเพชร เกราะเพชร มงกุฎเพชร จักรแก้วพระพุทธเจ้า ฯลฯ ดังนี้เป็นต้น แต่หากเพียงแค่ทำการอธิษฐานจิตด้วยบารมีธรรม ก็จะเห็นแต่เพียงรังสีสว่างสีขาวนวลอันเป็นผลรวมของรังสีทั้งเจ็ดคลื่นความถี่ บ้างก็มีรังสีต่างๆกันไป แต่จะไม่มีรูปนิมิตใดๆ ปรากฏ ยกเว้น จะมีการเสกทั้งสองรูปแบบ จึงจะปรากฏทั้งรูปนิมิตและรังสี

การตรวจพลังในองค์พระอย่างง่ายๆ ก็คือ ใช้นิ้วชี้ นิ้วโป้ง และนิ้วกลาง(มือซ้ายจะดีกว่ามือขวา เพราะสัมพันธ์กับสมองซีกขวา อันเป็นด้านของพลังจิต) จับสัมผัสองค์พระเบาๆ กำหนดจิตให้นิ่ง แล้วสังเกตถึงกระแสพลังที่แล่นเข้ามาในตัว
    หากมีกระแสรุนแรง จนขนลุกชันทั้งตัว หรือท่วมศรีษะ แสดงว่ามีพลังสูงมาก
    กระแสที่เยือกเย็นคือพลังแห่งเมตตา กระแสที่คลุมทั้งตัวคือคุ้มครอง กระแสที่ทำให้ผิวหนังตึงไปทั้งตัว จนตัวอาจถึงชาคือคงกระพัน จนถึง ชาตรี กระแสที่แผ่ออกไปรอบๆตัวคือแคล้วคลาดปัดตลอด (ถ้าจะฝึกจับครั้งแรก ต้องเป็นพระที่มีพลังแรงๆ จึงจะสังเกตรู้ได้ง่ายกว่า) ซึ่งวิธีนี้หากเราเดินพลังย้อนเข้ามาในตัว จะสามารถกักเก็บพลังในองค์พระได้ เป็นการปรับกระแสคลื่นความถี่หรือพลังรัศมีกายทิพย์ของเราให้สว่างขึ้นชั่วขณะหนึ่ง หลวงป่ดู่กล่าวว่า เป็นการเรียกพระเข้าตัว โดยที่พลังในองค์พระหรือวัตถุมงคลนั้นๆ ไม่ได้หายไป เป็นส่วนหนึ่งของ วิชชาเดินจิต หรือ จะเรียกว่าเป็น วิชชา "มหาเวทย์ดูดดาว" ก็ได้ ถ้าจะให้พลังอยู่คงทนยาวนาน ต้องมีคาถากำกับหรือมีสมาธิจิตที่มั่นคง ช่วยให้ "จักระ" ภายในตัวเปิดออก หากพลังสะสมได้ถึงระดับ จะเกิด "ตาที่สาม" ขึ้นมาโดยอัตโนมัติ และสามารถดึงเอาพลังงานในอากาศและจักรวาลเข้ามาในตัวได้ตลอดเวลา (พลังปราณ หรือ พลังจักรวาล หรือ พลังธาตุบริสุทธิ์ หรือแม้กระทั่งพลังงานแห่งคุณพระรัตนตรัย)

และยังมีวิธีตรวจสอบอานุภาพในองค์พระอีกหลายวิธี เช่น การตรวจด้วยกายทวาร(เอามือกำพระ แล้วบริกรรมคาถาอัญเชิญ มือจะยกลอยขึ้นเอง แล้วมีท่าต่างๆปรากฏ) การวัดคืบ(นำพระมาวางบนมือ แล้วบริกรรมคาถา ทำการวัดคืบ ถ้าพระนั้นดี จะวัดไม่ถึงความยาวของมือตามปกติ ดูเหมือนมือนั้นยืดออกได้)
    ผมเองเมื่อก่อนนั้น ชอบศึกษาและสะสมพระเครื่องมาก มาตอนนี้ลดละปล่อยวางไปมากแล้ว จะมีเฉพาะของครูบาอาจารย์ที่เคารพนับถือมากๆ เท่านั้น และที่เขียนมาทั้งหมดนี้ ไม่ประสงค์จะให้ทุกท่านเกิดความงมงายหรือความยึดติดในวัตถุแต่ประการใด เพียงแต่ต้องการชี้แจงแสดงเหตุและผลในศาสตร์เหล่านี้เท่านั้น
    ส่วน "คุณพระรัตนตรัย" นั้น ถือเป็นสิ่งสูงสุด " ธรรมะ" นั้น ถือเป็นเรื่องที่ควรนำมาใส่ใจมากที่สุด
    และการศึกษาพระเครื่องที่ถูกต้อง ก็คือ ต้องศึกษาทั้งในส่วนของ "รูปธรรม" (ทั้งเนื้อหามวลสาร ความเก่า จุดตำหนิและพิมพ์ทรง) และศึกษาในส่วนของ "นามธรรม" ดังที่กล่าวมาแล้วนั้นแล... อ่านจบ...กรุณาลบ "อคติ" ออกให้หมดนะครับ...และหวังว่า คงได้รับประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ...ส่วนตัวผมเอง ศึกษาพระเครื่องมาตั้งแต่อายุ 12 อ่านหนังสือพระเครื่องเล่มเก่าๆ มาแทบทุกเล่ม (หนังสือใหม่ๆ มีแต่โฆษณา ซะเยอะ) ฉะนั้น จึงรู้จักแต่พระเก่าๆ พระใหม่ๆไม่ค่อยจะรู้ ถ้าตำราและพระเครื่องรุ่นเก่ามีมาตรฐานเดียวกัน ผมก็มั่นใจว่า ผมพอจะดูได้บ้างครับ โดยที่ไม่ต้องจับพลัง...

หากยังมีข้อสงสัยประการใด ยินดีสนทนาด้วยไมตรีจิต
    087-411-7018
    หมอพล เชียงใหม่ (พ.ธรรมรังสี)
    ขอขอบคุณที่อ่าน...สาธุ

ปล. อนึ่ง ท่านที่จะฝึก... กรุณาระวังอุปาทานให้มากๆ ด้วย... ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้...
    หมายเหตุ : ผมฝึกตามแนวสายวิชชาพรหมศาสตร์ ผนวกกับวิชชามโนมยิทธิของวัดท่าซุง กับ วิชชาตั้งองค์พระของหลวงปู่ดู่ -หลวงปู่ทวด และวิชชาครอบจักรวาลของหลวงปู่ใหญ่ สายอื่นผมไม่ทราบจริงๆครับ ต้องขออภัยด้วย...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มีนาคม 2009
  2. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ก๋งของผม แนะนำว่า ก่อนที่จะฝึก ต้องเดินพลัง"ปั้งฮวงคิ้ม"ก่อน เพราะจะทำให้ร่างกายได้สงบนิ่งครับ

3. deaw8228

deaw8228 สมาชิก

30 ธันวาคม 2008
    ขอเป็นอีเมล์ แทนเบอร์โทรได้ไหมครับ พอดีไม่สะดวกน่ะครับ
    ไม่ได้อยู่ในประเทศไทยครับ

4. pharm.taung

pharm.taung เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับสำหรับข้อความดีๆที่คุณphon007ตั้งใจพิมพ์ส่งมาบอกเพื่อนๆครับ

แต่การฝึกดั่งว่านั้นรู้แจ้งด้วยตนเอง ผู้อื่นมิสามารถจะทราบได้(ถ้าไม่ได้ฝึก)จริงไหมครับ

การดูพระเครื่องตามหลักสากลนิยมโดยทั่วไปจึงใช้สัมผัสทางกายหยาบทั้ง3

กล่าวคือมีตา,หู,จมูกและกาย(ลิ้นไม่ใช้นะครับเพราะคงไม่มีใครชิมพระ) ส่วนใจ(จิต)

ต้องฝึกครับ ผมขอย้ำว่าต้องฝึกถึงจะรู้ ในโลกนี้มีหลายศาสน์ครับ ไม่มีใครสามารถ

รู้จริงได้ทุกเรื่อง ทุกศาสน์ จริงไหมครับ

สำหรับหน้านี้เป็นการดูพระตามนิยม ผมจึงไม่เห็นด้วยที่จะใช้การจับพลังในการเช่าหา

หรือตีความว่าพระไหนแท้และไม่แท้โดยการจับพลังดั่งเหตุผลข้างต้นที่ผมกล่าวไปแล้ว

"พระแท้พิมพ์ถูก เนื้อก็ต้องใช่ครับ" ส่วนองค์อื่นๆนอกจากนี้เก็บไว้ภูมิใจคนเดียวครับ ที่พูด

ไม่ใช่ผมไม่มีนะครับ ผมมีและมีเยอะด้วย เสียอย่างเดียวผมจับพลังไม่เป็นอ่ะ ^^"

5. zero3

zero3 เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2008
    นานาจิตตังครับ.....สิทธิของใครก็ของคนนั้น....

- จะดูพิมพ์แบบหลักสากลนิยมก็ดี

- หรือจะดูแบบจับพุทธคุณก็ดี

ให้ดีที่สุดรับกับมือหลวงปู่ที่เรานับถือโดยตรงจะเยี่ยมมากครับ...

ข้อมูลของคุณ Phon007 ดีมากเลยครับ....กระทู้นี้ไม่ควรลบครับ

พระเครื่องก็เหมือนสมมุติของพระพุทธเจ้า......

จุดประสงค์มีไว้เพื่อระลึกถึงคุณพระศรีรัตนตรัยครับ

6. zeantae

zeantae Active Member

ขอบคุณครับ แต่ผมคงฝึกไม่ถึงครับเพราะชอบคิดไปเองว่ามีพลัง
    เลยไม่รู้ว่ามีพลังจิงๆหรือว่าผมคิดไปเองน่ะครับ

7. zero3

zero3 เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2008

แนะนำนะครับ ลองหากล่อง 3 กล่องเล็กๆที่เหมือนกัน....

2 กล่องให้ใส่อะไรก็ได้ (แต่ไม่ใช่เหรียญบาทไทยนะครับ)

ส่วนอีกกล่องใส่พระเครื่องที่ชัวร์ๆสักองค์ครับ..ให้ดีที่สุดพระที่รับกับมือหลวงปู่ที่เรานับถือโดยตรงจะเยี่ยมมากครับ......(ลองเปลี่ยนของหลายๆหลวงพ่อดูด้วยนะครับ...พระบางองค์ถ้าจิตไม่ถึงหรือท่านไม่อนุญาต...ก็ดูไม่ได้นะครับ)

ให้แน่ใจว่าทั้ง 3 กล่องมีน้ำหนักพอๆกัน....เก็บไว้ในกล่องเหมือนกล่องจับฉลาก

แล้วลองสุ่มตรวจความรู้สึกดูความแตกต่างครับ..

..ถ้าสามารถตรวจดูได้ไม่ผิดเลยสักครั้งก็ใช้ได้แล้วครับ....

....แต่ห้ามปรามาสพระนะครับ....ขอขมาด้วยก็ดีนะครับ

แต่สำหรับใครที่ดูพระตามหลักสากลนิยมก็ไม่ได้ห้ามนะครับ....ลองดูครับ...พระที่ถูกต้องตามหลักสากลนิยมก็น่าจะมีเปอร์เซนต์เป็นพระของแท้มากกว่า...จริงมั้ยครับ (เมื่อมีผู้สร้างได้ ...ก็ย่อมต้องมีผู้ที่รับรู้ได้)...แถมเป็นการฝึกสมาธิไปในตัวด้วยครับ

ย้ำเหมือนเดิมนะครับ....พระเครื่องก็เหมือนสมมุติของพระพุทธเจ้า......

จุดประสงค์มีไว้เพื่อระลึกถึงคุณพระศรีรัตนตรัยครับ