การตัดวงจรปฏิจจะสมุปบาท..ง่ายมากครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ใครบรรลุธรรม, 20 ตุลาคม 2018.

1. ใครบรรลุธรรม

ใครบรรลุธรรม Active Member

Homeless..กระผม ขอเรียนถามท่านหน่อยขอรับ ตอน พจ.ท่านตรัสรู้ นั่งพิจราณาธรรมใต้ต้นโพธิ์ถึง 7 วัน7คืนนั้น "ท่านพิจราณาธรรมบทใด"ขอรับ..

2. เล่าปัง

เล่าปัง เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    พระพุทธเจ้า สำเร็จเป็น อรหันต์

ขนาดเป็น พระสัพพัญญ จะออกมาสอนธรรมะ เลยก็ยังได้

แต่ พระพุทธองค์ กลับ พิจารณา ธรรมใต้ต้นโพธิ์ถึง 7 วัน7คืน
    เพื่อ รวบรวม สัทธรรม

สาวก ฆราวาส สมัยนี้ เอะอะ อรหันต์ แถมยัง คุยทับ สัทธรรม ของพระองค์
    ยกตนว่า สิ่งที่ตนพูด ออกมาจาก ธรรม เดียวกัน .................. ให้เอา พระไตรปิฏก
    ใส่ลิ้นชัก ลั่นกุญแจ

เฮี ........... !!!

3. ใครบรรลุธรรม

แล้ว พจ.ท่าน อุทานคำประมาณนี้รึไม่..
    .." ตัณหาเอย.. เราเห็นตัวเรือนเจ้าแล้ว.. เราจะรื้อเรือน ของเจ้าทิ้งเสีย"..

4. ชมทรัพย์

ชมทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2015
    เคยเรียนรู้มาแค่ว่าท่านเสวยวิมุติสุข7คืน...แล้วพิจารนานำทางสายกลางมาสอนสาวกให้ดำเนินเพื่อเข้าไปทำกิจในอริยสัจสี่ประการ ตามแต่จริตนิสัยบุคคล แยกย่อยบอกต่อจดบันทึกมาให้ศึกษาจนถึงปัจจุบันได้ถึง 84,000

ศึกษาเรียนรู้มาตามนี้ ถูกผิด พจ.ยังไม่ให้รีบเชื่อให้พิสูจน์สัจจธรรม ลองดูเอง พิสูจน์แล้วไม่ต้องเชื่อคำภีร์ ให้เชื่อสัจจธรรม

5. ใครบรรลุธรรม

:)กระผมได้ฟังมาอีกแบบ.."ท่านทรงพิจราณา วงจรปฏิจจะสมุปบาทนี่แหละ-ทบทวน- จนเข้าใจอย่างถ่องแท้แล้ว- ต่อเนื่องโดยนัยยะเกิด- อริยสัจจ์สี่ ตามขึ้นมา"..ท่านจึงยิ้มเยาะตัณหา..แล้วกล่าวว่าเราเห็นเรือนเจ้าแล้ว..ประมาณนี้ครับ

:) ทุกท่าน ฟังกันมาคนละตำรา-คนละอาจารย์-รึยังไงครับ..นั่นเป็นประเด็นหนึ่งที่เราเชื่อหรือฟังกันมา ไม่ตรงกันสักคน เห็นอะไรไหมครับ..เรียนแบบแยกส่วนกันมายังไงครับ ไม่มีอิทัปปัจยะตาเลย..

:) อีกประเด็น ในภาคปฏิบัติ จากตำรา พุทธวจน.."วงจรรปฏิจจะสมุปบาท-เขาเกิดที่จิต ตามอายตนะ6 ในชีวิตประจำวันเลยครับคือตัวผัสสะ..เกิดผัสสะ(ในปัจจุบันทุกวินาที)..เขา ทำงานบนขันธ์5(จิต-แล้วส่งผ่านเป็น เวทนาสามออกมา- สุข-ทุกข์-เฉยๆ แล้วกลายมาเป็น.. สายเกิด-ดับ-ของจิต คือ อริยสัจจ์สี่" นั่นเอง นี่คือ การทำงานแบบต่อเนื่อง.ของ (วงจรปฏิจจะฯล-จิต-อริยะสัจจ์สี่).

.วงจรปฏิจจะฯล เกิดที่จิต-ขันธ์5(จิต-ยังทำงานอยู่)-แล้วจึงเกิด อริยะสัจจ์สี่"..กระผมเข้าใจแบบนี้ครับ ลองพิจราณาดูนะครับ วงจรปฏิจจะสมุปบาท จึงมีไว้ปฏิบัติ ไม่ใช่มีไว้ท่องจำ หรือ อ่านเอาเรื่องเฉยๆนะขอรับ ท่าน5ห่วง และท่านคนไร้บ้าน

6. ใครบรรลุธรรม

:)การละนันทิ-..

คือการตัดวงจรปฏิจจะฯล มันยากตรงไหนล่ะครับ แค่พื้นฐาน สร้างพื้นฐานจิต ให้คุ้นชิน กับความคิดอกุศล จะทำให้จิต สงบ-ปราณีต-ละเอียด-อ่อนโยน-ก่อน "ภาพรวมของจิตที่มีคุณภาพ" โดยละอกุศล ทุกครั้งที่ คิด-นึก ได้ในชีวิตประจำวัน ครับ

7. ใครบรรลุธรรม

:) สาธุ ..ท่านผู้เจริญในธรรม ท่านผู้กตัญญู ในจารีต และธรรมเนียมปฏิบัติ ตามประเพณี หาได้ยาก ขอบพระคุณท่านที่มาร่วม แลกเปลี่ยนธรรมกัน และสนทนาด้วย .

8. ใครบรรลุธรรม

:):) อาจารย์..จิตที่ไม่มีสมาธิ พิจราณาอะไร ก็เป็นสัญญาไปหมดละครับ..ดังนั้น การตั้งใจมั่นเพียงเล็กน้อย สมาธิน้อยๆก็เกิดให้เป็นพื้นฐานของจิตเราได้ เพื่อกระทำต่อไปให้ต่อเนื่องเกิดมหาสติ สมาธิ ขึ้นในภายภาคหน้า..ใช่ไหมครับ

9. ใครบรรลุธรรม

:):):) กลับมาอ่านอีรอบ..ก็ยิ่งทึ่ง อจ.นี่ไม่ธรรมดาซะแล้ว..แต่ยังไก็ตาม คำบริกรรมนี้ก็ไปบัง การเข้าถึงกริยาจิตโดยตรงอีกชั้น อยู่ดีนี่ครับ.. อีกทั้งจะได้แค่สมาธิ ส่วนปัญญาไม่เกิดในขณะนั้นๆด้วย อาจารย์..ว่าไง

10. ขาจอน

ขาจอน เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2015
    ไหนๆ ก็มาพุทธวจนะละ
    แนะนำพี่เกิด ศึกษาเรื่อง สัญญา ใหม่
    ด่วน !

11. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ไม่ใช่แบบธรรมเนียมหรือจารีต
    หรือพิธีกรรม
    ตามที่ว่านะฮับ

แต่เป็นกระบวนการมนสิการจะทำให้
    กายใจพร้อมจะเจริญสติและปัญญามากกว่า
    ถ้าต้องการมรรคผลจริงๆ

12. ใครบรรลุธรรม

ช่วยชี้ตรงๆหน่อยครับ..ยังมองไม่เห็น กะทู้ไหนครับ ท่านขาจอน..

13. ใครบรรลุธรรม

:)...ในภาคปฏิบัติ จากตำรา พุทธวจน.."วงจรปฏิจจะสมุปบาท-เขาเกิดที่จิต..ตามอายตนะภายในทั้ง 6 ในชีวิตประจำวันเลยครับ อายตนะอีก6 ภายนอกคือตัวผัสสะ..เกิดผัสสะ(ในปัจจุบันทุกวินาที)..เขา ทำงานบนขันธ์5(จิต-แล้วส่งผ่านเป็น เวทนาสามออกมา- สุข-ทุกข์-เฉยๆ แล้วกลายมาเป็น.. สายเกิด-ดับ-ของจิต คือ อริยสัจจ์สี่" นั่นเอง นี่คือ การทำงานแบบต่อเนื่อง.ของ (วงจรปฏิจจะฯล-จิต-อริยะสัจจ์สี่).

:) วงจรปฏิจจะฯล เกิดที่จิต-ขันธ์5(จิต-ยังทำงานอยู่)-แล้วจึงเกิด อริยะสัจจ์สี่"..กระผมเข้าใจแบบนี้ครับ ลองพิจราณาดูนะครับ วงจรปฏิจจะสมุปบาท จึงมีไว้ปฏิบัติ ไม่ใช่มีไว้ท่องจำ หรือ อ่านเอาเรื่องเฉยๆนะขอรับ ท่าน5ห่วง และท่านคนไร้บ้าน

14. ใครบรรลุธรรม

ตัดผัสสะ-ละนันทิ-ละความเพลินติดในความคิดขณะนั้นๆ..นี่คือ การอยู่กับ "ปัจจุบัน" จริงๆสดๆ-ทำให้ต่อเนื่อง ความสบายใจ-ความตั้งใจมั่น จะเริ่มก่อตัวเป็นสมาธิแน่นไปเรื่อยๆครับ..!

15. ขาจอน

ขาจอน เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2015
    นะ ลองอ่านๆดู เรื่อง สัญญา
    พุทธเจ้าท่านว่าไว้อย่างไร
    ถ้าขี้เกียจอ่าน ฟังด้านล่างก็ได้

16. ชมทรัพย์

เรียนก่อน แล้วมารู้เท่าทันอาการของอวิชชา เห็นเหตุเกิดทุกข์ ความดับไปของอุปาทาน ก็เป็นไปตามลำดับขั้นตอนของการปฏิบัติ สุตตะ จินตะ ภาวนาไปในตัวมิใช่หรือ

17. ใครบรรลุธรรม

:):):) พอสะสม "วิชชาจาก-สุตตะ"..ตามวงจรปฏิจจะสมุปบาท ได้แล้ว หรือพอตอบโจทย์ เลี้ยงตัวเองได้ ก็จะเกิดหรือปฏิบัติ สมาธิควบคู่ไปด้วยก็ได้ครับ(ปกติสมาธิจะเกิดกับเราแล้วอ่อนๆ) ..หรือหากจะแยกไปนั่งสมาธิ ก็จะเกิดสมาธิจิตได้ไว..เพราะพื้นฐานเราจักสงบแล้ววว..

18. ชมทรัพย์

เมฆหมอกมิใช่ดวงอาทิตย์ จิตเศร้าหมองเพราะกิเลสจรมา ฉันใด สติเกิดต่อเนื่องมีความตั้งมั่น เห็นอาการของอวิชชาเกิดขึ้นดับไป มิใช่สติ ฉันนั้น ใช่หรือป่าวครับจาร

19. ใครบรรลุธรรม

:) :) Homeless..ผมแค่นักศึกษา ไม่ใช่ผู้รู้ อจ. "จิตตั้งมั่น จะใช้เหตุผล ที่เป็นปัญญาแล้วดับ-ใช้เหตุผลที่เกิดภายในจิตแล้วนั้น เป็นปัญญาแล้วดับมันเอง-..-หยุด-การเกิด-ดับ..ของจิต รู้เท่าทัน-เพราะรู้เ่ท่าทันความคิด-การเกิดของ( วิญญาณ-กับฉาก) ของจิต เป็นเรื่องๆขณะๆไปตลอดการฝึกครับ..
    :)..สติ-สมาธิ นั้น ต้องเกิด-จะต้องเกิด-ตามปัญญา ที่เกิดขึ้นอยู่แล้ว- สติ แค่องค์ประกอบในการเกิดปัญญา-ปัญญา คือหัวใจของการปฏิบัติธรรมนะครับ เมื่อปัญญาเกิด สติ-สมาธิ-ต้องเกิดตามอยู่แล้วตามธรรมชาติ..
    ..เลิกให้ความสำคัญ ผิดจุดเถอะครับ เราหลุดพ้นด้วยปัญญา ไม่ใช่สติ..ควรมุ่งสะสม สุตตะ-จินตะ-ภาวนา ..เข้าใจแบบต่อเนื่อง- อย่าเข้าใจแบบแยกส่วน- เราหลงคิดแบบแยกส่วนแล้วเอาไปจำ เอาไปเรียน-กันมานานนับ100ปีแล้ว ถูกหลอกด้วยคำสอน-วิธีสอน-วิชาพิศดาร-แยกสติ- สมาธิ-สัมปชัญญะ -กริยาคิด-ไม่คิด ออกไปเป็นหลักสูตร หาเงินเข้ากระเป๋า กันมากพอแล้ว..
    รู้ให้เท่าทัน เขาครับ แบบอิทัปปัจยะตา ปัญญา เท่านั้น "คุณจะเกิดปัญญา"..ได้ยังไงถ้าคุณไม่มีสติ-สมาธิ-ช่วยคิด ตรึกตรอง สรุปข้อมูล เหตุผลให้ ครับ (เรื่องนี้ปัญหาใหญ่ขอข้ามครับ)

:):):) -ปัญญา สำคัญกว่าสติ เพราะปัญญาเกิด-สติ-สมาธิ- ก็เกิดตามนั่นเอง-เน้นปัญญาจะได้สติ-สมาธิ-ด้วย ถ้าเน้นสติ-สมาธิ- ปัญญามาจากไหนครับ นี่คือ สภาวะที่เกิดจริงๆ ที่จิต ขณะเกิดการประมวลผลออกมาเป็น ความรู้หรือปัญญาครับของเขาครับ..-

:) คุณมีเหตุผลมากๆๆ ใครบ้างไม่มีสติ-สมาธิ- สติ-สมาธิ ก็มากตาม -สติ-สมาธิ-เขาเกิดคู่กันอยู่แล้วครับ-ปัญญาต้องสร้างจาก สุตตะ ที่สะสมไว้ยังไงครับ))

20. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    1แค่เห็นตัวเรือน
    2ยังไม่รื้อซักกะหน่อย

ว่าแต่นาฬิกาเหรอครับตัวเรือนที่ว่า