การตัดวงจรปฏิจจะสมุปบาท..ง่ายมากครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ใครบรรลุธรรม, 20 ตุลาคม 2018.

1. ชมทรัพย์

ชมทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2015

คิดทบทวนรอบครอบในเหตุและผลแล้วใช่ไหมครับก่อนพิมพิ์นี่พูดพิมพิ์อะไรมาเป็นเหตุเพื่อผลอะไร หรือไม่ต้องคิดพิมพิ์เลยเพราะกลัวบดบังสภาวะครับ งงๆ

2. คนไทบ้านๆ

คนไทบ้านๆ เป็นที่รู้จักกันดี

ก็เริ่มมาจากประโยคนี้แหละครับ "นึกว่าการมีสติ รู้ผัสสะ-เวทนาตามความเป็นจริง ซะอีกคือการปฏิบัติ"

3. ชมทรัพย์

ชมทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2015
    ผมโง่เองนะครับ ไม่ใช่คุณเมา เอานะพอ

4. คนไทบ้านๆ

คนไทบ้านๆ เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว แล้วไปโทษตัวเองทำไมอะครับ มีคนห่วงใยก็ดีแล้ว กลัวสิ่งแวดล้อมเขาจะมากล่อมเกลาให้เผลอเข้าใจผิดๆ ก็มาช่วยเตือนให้ ไม่น่าคิดไรเยอะนะครับ เพราะได้อ่านประโยคนั้นของคุณจริงๆ

5. ใครบรรลุธรรม

ใครบรรลุธรรม Active Member

:):)..ทุกคน หากมีปัญญาแยกแยะ-เขาไม่กลัวสิ่งแวดล้อม มาย้อมเขาหรอกครับ ยิ่งเป็นนัก)ฏิบัติธรรมด้วย เหตุผล จะทำให้เขารู้สึก มั่นคง-มั่นใจ-สงสัยลังเลน้อยมาก- บริสุทธิ์ มากๆ..
    :) ..อาการตั้งใจมั่น ในตนเอง..จะแน่นในสมาธิ ลงมือเองปฏิบัติเอง ผลเกิดเอง ใครก็จูงเขาไม่ได้ครับ..หากยึดมั่นในคำสอนของ พระพุทธเจ้า ตาม พุทธวจน.

:):( มีแต่คน ไม่แสวงหาความรู้-ที่ถูกต้อง-แผนที่ถูกต้อง-ก็จะปฏิบัติไม่ได้ผล สัยสน ปนเป ใครตอบไม่ถูกใจ-ก็คิดว่าเป็นศัตรู ตนเองหมด..เอาความเชื่อถือเก่าๆ-ยึดมั่นผิดๆแบบเดิมๆ-ของตนเองมานำ อัตตาเลยเพียบไม่ฟังใครครับ..(คนมีความรู้-เขาจะโต้กันด้วยเหตุผลครับ-)

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ วิปลาส ไปแล้ว ๕๕๕

ฟายยยยย เรียก พี่ จริงๆ..... โชว์โง่ แล้ว ก็โง่อีก

ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ 0 คน ( สมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน )

ไอ้ กระบือ นี่ มันมีบอกอยู่ข้างบนแล้ว
    ทุกกระทู้นั่นหละ ๕๕๕๕๕

ขี้คุย ขีโม้ ว่ามีความสามารถทางตา
    มิน่า ดูแสงสี ดวงจิต ถึงออกมาเป็น
    ริดสีดวง ทวาร ๕๕๕๕๕๕๕๖๕๕๕๕๕๕๕๕๕

อิอิ ไอ้ยึด พุทฯจฯ ฝีมือ กระจอก สันดานหยาบ เอ้ยยยยยย

อิอิ

7. ใครบรรลุธรรม

NOPPAKAN....คนบ้า..ไอ้โรคจิต แก้ตัวก็โพสต์กะทู้ที่คนไม่มีอ่านมาแปะ..ระวังเส้นเลือดในสมองแตกนะ

8. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เค้าเรียกแก้ต่าง แบบมีเหตุมีผล ไม่ใช่ ยกมโน โชว์โง่ โชว์จิตวิปลาสอย่างมะรึง
    แล้วเที่ยวอันตพาล ดิสเครดิส ตามไปในหลายๆ กระทู้โดยไม่สนใจจะตอบอะไร
    เพื่อที่จะเข้าไปด่าอย่างเดียวหรอก เค้าเรียก พวกหน้าตัว ม
    ไม่รู้จักแยกแยะ แค้นฝั่งหุ่น ไอ้ภูมิจิตสัตวเดรัชฉาน เท่านั้นหละ
    ที่มันจะชอบ เป็นกัน เมื่อมันอาศัยอยู่ในกายมนุษย์...

เวลาด่า ก็อย่าหลงเนื้อหาอย่าหลงกระทู้นะ
    พ่อ ทิฐิ สติ สัญญา วิปลาส.....^_^

และกำลังจิตไม่มี ฝึกอะไรชาตินี้ไม่เคยสำเร็จ บารมีไม่สร้างสม
    คิดว่า หนังหน้าอย่างมะรึง คำพูดจะมีผลต่อใครหรือ
    ใช้ไม่ได้ผล กับมนุษย์หน้าไหน บนโลกนี้หรอก ไม่ใช่แต่กับข้าพเจ้า
    ไอ้ฟายยยย บอกแล้ว จะโม้ โชว์โง่อะไร หัดเจียมตัวเองบ้าง.......

ปล. ทิฐิ สติ สัญญา มะรึงและจิตวิปลาสอยู่แล้ว
    และ ข้าพเจ้า Nopphakan ขอประกาศตรงนี้ว่า
    แต่ถ้าวันหนึ่ง วันใด ไอ้
    ใครบรรลุธรรม มัน
    เส้นเลือดในสมองแตกฝั่งขวาช่วงบนของศรีษะ
    บริเวณเหนือคิ้วขวานั้น ปกติจะแตกบริเวนนั้น

จะบอกไว้ก่อนว่าข้าพเจ้าไม่มีส่วนเกี่ยวข้องเด้อ......
    เด่วคนที่เคยเจอตัวจริงข้าพเจ้า
    และรู้ ว่าข้าพเจ้า ทำอะไรได้ จะมา
    กล่าวหา ว่าข้าพเจ้าไปทำอะไร
    ไอ้หน้าโง่โรคจิตอย่าง นาย ใครบรรลุธรรม....

แค่เล่าให้ฟัง บอกไว้ก่อน ^_^

9. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ตลาดเค้าไม่ต้องการพุดวะจะนะ
    หรอกฮับ
    ไม่งั้นไลค์มาอื้อแล้วฮับ
    มาแต่เสียงด่าสู้กันเต็มทู้แปลว่าประชา
    ไม่นิยมสินค้าตัวนี้ฮับ
    ป่าพงมีสินค้าอีกนับ1,000 รายการ
    ช่วยบูมตัวอื่นดีกว่าฮับ

10. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

มันเป็นธุรกิจสิ่งพิมพ์ของสำนักนาป่า
    จะไปเอาเป็นเอาตายอะไรกับ
    สิ่งพิมพ์เหมือนหนังสือรวมเพลง
    ยอดนืยมร่วมสมัยรสชาด
    ไม่อมตะหรอก

ธรรมะที่ต้องศึกษาให้เข้าใจ
    คือวิธีค้นพบสัจจะความจริงทั้งหลายที่
    ที่อยู่ในกายกับใจโดย
    ฟังธรรมจากพระอริยะ ที่เกี่ยวกับสมถกัมมัฏฐาน
    และวิปัสนากัมมัฏฐานให้เข้าใจ
    น้อมนำมาฝึกหัดขัดเกลาทีน้อยไปตามลำดับ
    ย้ำว่าต้องเจาะไปฟังเฉพาะ
    เกี่ยวกับกัมมัฏฐานเท่านั้นไม่ว่าจะเป็น
    อนาปานัสสติ
    หรือ สมถกรรมฐาน
    หรือ วิปัสสนากรรมฐาน
    เท่านั้นแล้วอาศัยอิทธิบาท 4
    ในการลงมือปฏิบัติเพื่อมรรคผลนิพพาน
    แก้เกิดตายโดยเฉพาะ
    การไปเร่ฟังเรื่องปกิณกะปาฏิการย์ต่างๆ
    นั้นทำให้เสียเวลาเสียโอกาส
    เรียนวิชาสะสมปัญญาบารมีเพื่อหลุด
    พ้นในทางตรง
    คุ้มค่ากว่า
    ดังนั้น ฟังพระอริยะ ฟังพระอริยะ ฟังพระอริยะ...... ฟังไปฝีกปฏิบัติจิตภาวนา
    ไปฮับ

11. ใครบรรลุธรรม

ลักษณะ-อาการคนไข้โรคจิต-สมาธิไบโพลา-ของเจ้า NOPPAKAN.:(

1.เป็น ไบโพลา-แน่นอนครับ ดูได้จากมีอารมณ์สุดโต่งทั้ง2ขั้ว..โกรธเห็นชัดเจนนะครับ มาดูหลง(รัก) ..ดูจากการโพสต์ อ้อนเจ้า NEOWORLD..ที่ตามกดไลท์-กดอนุโมทนา-ยกยอเจ้าหมอนี่ทุกกะทุ้-แทบทุกความเห็น ล่าสุดแสดงอารมณ์อ่อนหวานเรียกเจ้าNEOWORLD..ว่า "ท่านลุงแมวครับ" ...หลังจากเจ้านี่กดอนุโมทนาให้แล้ว ยุยงให้ะเลาะกับผม-(อาการซึมเศร้า-DEPPRESSION)

2. จากการคลุกคลีในเวบนี้นานถึง 10-20 ปี..ไอ้โรคจิตทรามตัวนี้ เกิดอาการ-หลงคำชม-คำอนุโมทนา-กดไลท์-กดแชร์-ทุกวัน ..หลงตัวอวดเก่ง-ใครที่เข้ามาแสดงความเห็น เจ้านี่จะเข้าไปสอนเขาทุกคน-ใครขัดแย้งจะถูกต่อต้านแบบ ค่อยๆๆๆแรงขึ้น-แรงขึ้น-จนถึงขั้นอวด..ข้าเก่ง มีความสามารถพิเศษ-เอาที่อยู่มาซิ จะเสกหนังควาย ทอดกะเทียมแจกให้ถึงบ้าน55..ไม่เคยตั้งกะทู้ที่มีประโยชน์ ให้คนอื่นศึกษา-ฉนั้นใครเอาความรู้ที่เจ้าโรคจิตนี่-ไม่รู้มาโพสต์ จะถูกกล่าวหาว่า "ทิฏฐิวิปลาส"..ทุกคนไป เช่น มรรคมีองค์8-วงจรปฏิจจะสมุปบา ฯล

3. ล่าสุด ไปดูหมิ่นพระทางอุดร-พระป่า-กรรมวิบากเลยเล่นงานหนัก ไปโยงยกท่านมาอ้าง-ให้เจือสมกับ ความคิด-จิตใจ-ที่สกปรกของมัน..จึงเห็นได้ชัดเจนว่า..พลังวิบากกรรม ส่งผล ให้บ้าตลอด 7 -8 วันนี้ ไม่หลับ-ไม่นอน ไม่กิน นั่งเฝ้าบอร์ด -พลังจิต..แอบส่องดู-ผมโพสต์-ทุกความเห้น..555..แค่พิมพ์ภาษาE ผิด มันก็ฝังใจว่าคนอื่นผิดหด..555

4. จิตหมกมุ่น-สกปรก-คลุกคลีใน เวบนี้นานถึง10-20 ปี.. กับแสง-สี-เสียง-พลังงาน-พลังวิบาก-กสิณภาพ-คำหยาบคาย..จึงปิดกั้นความรู้ใหม่ๆหมดสิ้น (กระแสวิบากที่ดูหมิ่นพระป่า-ไปดึงท่านลงมาคลุกคลีกับความคิดตนเองที่สกปรก) ทำให้บ้าไวมาก..จิตมีแต่ระแวง ไม่ทำมาหากินอะไรเลย..ช่วยกันนะครับ รักษาเขาหน่อยด้วยวิธี.

:):) ทุกท่านต้องหยุดทำร้ายเขา..หยุดกดไลท์-กดแชร์-กดอนุโมทนา-ให้เจ้านี่ เพราะมันมีชีวิตอยู่ได้ ด้วยคำชม คำยกยอ อาการริษยา อาฆาต อิจฉาตาร้อน..จะเกิดทันที่ที่ใครก็ตามแสดงความรู้..เหนือเขา-หรือขัดแย้งกับเขาครับ..เห็นชัดเจนมากครับ หยุดกดไลท์-กดแชร์-กดอนุโมนา-ให้เจ้านี่ NOPPAKAN-และเจ้า NEOWORLD..ด้วย เพื่อช่วยกันรักษาเขาครับ น่าเวทนามาก.

12. บุรุษไร้เงา

พูดยกให้ตัวเองดูดีเก่งมาก ๕๕
    แต่ความสามารถและปัญญาเท่าอึ่งอ่าง
    บอกแล้วสมองซีกซ้ายมะรึงเสื่อม
    เลยส่งผลให้กลายเป็น
    ปัญญาอ่อนและ
    วิปลาสแบบไม่รู้ตัว
    ยังนิสัยตู้ด ตามเอาเรื่อง
    เดิมไปด่าในกระทู้อื่นๆ
    ว่าแต่เมื่อไร่จะส่งที่อยู่และ
    พิสูจน์ความสามารถกันซะที
    ไอ้ ยึด จะวะจะนะ
    ไอ้ทิฐิ สติ สัญญา วิปลาส

ก๊กนี้กมลสันดาลมา
    แบบเดียวกัน
    คือโง่แล้วอวดฉลาด
    ยกตน ดิสเครดิสแบบกระบือๆ
    ว่าแต่ว่าคนอื่นเรื่องกรรมฐาน
    กล้ารับคำท้าไหมหละ
    ไอฟายยยยยยย
    อิอิ

อย่าเก่งแต่คีย์บอร์ด
    รับคำท้ามาเลย ไอ้ตู๊ด
    วิปลาส อิอิ

จะได้เอาหน้ามะรึงมาใชว์
    ในห้องนี้ให้สมาชิกได้เห็น

13. ใครบรรลุธรรม

:mad::mad::confused::cool: ทุกท่านต้องหยุดทำร้ายพวกเขา..หยุดกดไลท์-กดแชร์-กดอนุโมทนา-ให้เจ้านี่ เพราะอาการมันจะกำเริบ-รักษาไม่หายขาดครับ อาการของโรคนี้-มันมีชีวิตอยู่ได้ ด้วยคำชม คำยกยอ อาการริษยา อาฆาต อิจฉาตาร้อน..จะเกิดทันที่ที่ใครก็ตามแสดงความรู้..เหนือเขา-หรือขัดแย้งกับเขาครับ..เห็นชัดเจนมากครับ หยุดกดไลท์-กดแชร์-กดอนุโมนา-ให้เจ้านี่ NOPPAKAN-และเจ้า NEOWORLD..ด้วย เพื่อช่วยกันรักษาเขาครับ น่าเวทนามาก.

14. บุรุษไร้เงา

ไอ้ฟายยยยยย
    ดิสเครดิสเชิงว่าตรูไม่หลับไม่นอน
    แต่พอตรูตอบ มะรึงกดไม่เห็นด้วย
    รีบตอบภายในไม่กี่นาที
    นี่หละผลกรรมพวกจิตวิปลาส

เลวระยำอัปรีย์จริงๆ จิตมะรึง
    ไปปรามาสของสูง พูดเองเขียนเอง สันดานสุนัขของมะรึง
    ยังเอามาย้อนตรูได้
    จิตมะรึงมันสัตว์นรกชัดๆ

ว่าแต่มะรึงรับคำท้ามาเลย
    ปรามาสทางสมาธิไว้.
    มะรึงกล้ามาพิสูจน์ไหม

ไอ้ยึด จะวะจะนะ
    ไอ้สายกะจอก สายโม้ระดับชาติ
    ฝีมือหางอึ่งอ่าง

ออกตัวว่ามะรึงเจ๋ง
    เก่งอย่างที่โม้ ก็รับคำท้ามา
    อย่านิสัยตู้ดดดด

ฟายยยยย

ปล ข้าพเจ้าคนเดียวพอ ให้มะรึงเอาทั้งโครต
    บรรพบุรุษมะรึงมา หรือคนที่มะรึงเรียกในนี้
    ว่าอาจารย์มาได้เลยนะ
    คนที่มะรึงเดือนร้อนเค้านั่นหละ
    เอามาพร้อมกันเลยนะ. จะดีมาก
    พอดีอยากเจอมานานแล้ว ^_^ อิอิ

15. ใครบรรลุธรรม

:(:mad::cool: noppakan..ผลกรรมที่ไปปรามาสพระป่าที่อุดร-วิบากกรรมเล่นงานหนักเลยครับ..

..ทุกท่านต้องหยุดทำร้ายพวกเขา..หยุดกดไลท์-กดแชร์-กดอนุโมทนา-ให้เจ้านี่ เพราะอาการมันจะกำเริบ-รักษาไม่หายขาดครับ อาการของโรคนี้-มันมีชีวิตอยู่ได้ ด้วยคำชม คำยกยอ อาการริษยา อาฆาต อิจฉาตาร้อน..จะเกิดทันที่ที่ใครก็ตามแสดงความรู้..เหนือเขา-หรือขัดแย้งกับเขาครับ..เห็นชัดเจนมากครับ หยุดกดไลท์-กดแชร์-กดอนุโมนา-ให้เจ้านี่ NOPPAKAN-และเจ้า NEOWORLD..ด้วย เพื่อช่วยกันรักษาเขาครับ น่าเวทนามาก.

16. บุรุษไร้เงา

นี่หละ พวกภูมิจิตสัตวนรก เวลามันจะดิสเครดิสใคร
    มันก็มโน
    ความสามารถทางแสงสี ดวงสี ออกมาเป็นริดสีดวงมันก็มโน
    คิดว่า คนอื่นปริยัติ มันปฏิบัติ ก็มโน
    ตอนนี้ มีแต่มะรึง มีเรื่องกับตรู
    ด้วยความ ที่มันมีปมด้อย ไม่มีใครสนใจมัน ตั้งแต่เด็กๆ
    เรียกร้อง ทำเป็นพูดหาพักพวก
    แต่ไม่มีใครถือหางมัน ๕๕๕๕

ไอ้ วะจะนะ นอกจากจะไร้เหตุไร้ผล ขาดตรรกะแล้ว
    ยังแสดงสันดาน ระยำแบบนี้ออกมาให้ สมาชิกได้เห็นเรื่อยๆ
    เรื่องกดไลท์ มันยังทนไม่ได้ เรื่องพูดกับคนอื่นๆมันยังทนไม่ได้

นี่หละ วิบากกรรมของมัน แต่ไม่รู้ตัวเอง
    ไอ้ ทิฐิ สติ สัญญาวิปลาสทางจิต
    ส่วนทางสมาธิ ก็กระจอก
    เก่งแต่ปาก ไอ้ฟายยยยยย
    ท้าแล้ว ทำเป็นลืมไม่พูด...
    ถุยยยยยยยยย

ถ้ามะรึงคิดว่า มะรึงเก่ง มะรึงดี
    ก็รับคำท้ามา อย่าเอาแต่ด่า เก่งแต่ปากทำเป็นพูด
    ให้ตัวเองดูดี...
    แล้วมาแสดงความสามารถกันไปเลย

ถ้ามะรึงไม่มี ก็ขอเอาหนังหน้ามะรึงมาลงในเวบ มะรึงกล้าเป่า
    ถ้าตรู แพ้หรือทำไม่ได้ หรือด้อยกว่ามะรึง หรือไม่มี
    แค่กรรมฐานเดียว
    ตรูก็จะเอาหน้าตรูมาลงให้เวบให้ด่าเล่นๆได้เลย
    ว่าไอ้กระจอก ไอ้ขี้โม้ ไอ้ฯลฯ ตามอัธยาศัยเลย...

กล้าไหม ไอ้ตู้ดดด อันตพาล...อิอิ

17. ใครบรรลุธรรม

".ซีซา" ..กษัตย์แห่งอณาจักโรมันเคยกล่าวไว้ว่า
    "..ความล้มเหลวของลูก บ่งชี้ถึงความล้มเหลวของบิดา-มารดา-ที่เลี้ยงดูเขามาด้วย"..

:)" เมนเดล" นักวิทยาศาสตร์ ..บอกเป็นเรื่องของ DNA..การสืบสันดานทางสายเลือด...จากประโยคนี้ ที่คุณNOPPAKAN ..โพสต์ ข้างล่าง

noppakan.โพสต์."..อิอิ ภูมิจิตสัตว์นรก ชอบดิสเครดิต ใส่ความ แบบมโน สุดท้าย ยกให้ตัวเองดูดี ๕๕๕๕
    ไม่หลับ ไม่นอน ไม่กิน ๕๕๕๕๕๕๕ ฟายยย เอ้ยยยย พูดสร้างภาพจิหาย
    ตัวมะรึง ตามไปด่าตรูในกระทู้ตั้งแต่ที่โพสไว้ ปี 2013 ยังกล้าพูดให้ตัวเองดูดีได้
    ถ้าคิดว่า ตรู โดนวิบาก มะรึง ก็รับคำท้า ทางสมาธิตรู จิ
    จะได้รู้กันไง จะเปิดตูด ที่มะรึงมโนให้ดูด้วยไง ไม่ชอบหรือไอ้ฟายยย
    ประโยคชุดนี้ของมัน บอกได้เลยว่า ทิฐิ สติ สัญญา มันวิปลาสไปแล้ว๕๕๕๕"..

:):mad: ความชั่วช้า-ทางสายเลือด จาก พ่อ-แม่-ของคุณ NOPPAKAN..ได้ถ่ายทอดมายังเขา เรียบร้อยแล้ว ตามเหตุผลทางวิทยาศาสตร์และ การปกครอง ..ภูมิจิตสัตว์นรก มาจากพ่อแม่เขา-ที่ถ่ายทอดทางสายเลือดให้เขานี่เองประกอบกับความล้มเหลวในการ อบรม ดูแล ให้การศึกษาด้วย..ผลจึงออกมาดังที่เห็นครับ