การตั้งชื่อ ฉายา พระสงฆ์

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย pipehiso, 16 มิถุนายน 2010.

1. pipehiso

pipehiso เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    การตั้งชื่อ ฉายา พระสงฆ์ ?

1.แบบว่าผู้ขอบวช ชอบฉายานี้ "อครภาโพ" หรือฉายาอื่น ๆ อยากใช้ฉายานี้ตอนเป็นพระสงฆ์
    สามารถขอใช้ฉายานี้ ได้หรือไม่ครับ

2.พระบวชที่วัดปักษ์ใต้ จะขอไปจำพรรษาที่วัดภาคอื่นได้หรือไม่ครับ

นมัสการหลวงพี่เล็กครับ
    และสวัสดีทุกท่านครับ

2. skygolo

skygolo เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2010
    ตามธรรมเนียมปฏิบัตินั้น พระผู้บวชให้ (อุปัชฌาย์) จะตั้ง ฉายาให้ ตั้งแต่ส่งใบ
    ขอบวชแล้วครับ การตั้งชื่อนั้น ส่วนใหญ่จะดูจากวันเดือนปีเกิด ตาม อักษร วรรค
    ถ้าครูบาอาจารย์ มีฌาน มีญาณ ท่านอาจจะอนุเคราะห์ดูของเก่ามาต่อยอดให้ใหม่ก็มี

ส่วนการจะตั้งตามที่เราชอบได้มั้ย อยู่ที่การอนุเคราะห์ของท่านครับ
    แต่มีเหมือนกัน ส่วนใหญ่จะเป็นสามเณรที่เรียนบาลี มา จบ ปธ 7 ปธ8 อะไรทำนองนี้
    ท่านจะให้จะให้ตั้งมาเองเลย จริงมีฉายา มหาเปรียญแปลกๆตา เป็นที่ยากสำหรับพระคู่
    สวดต้องมานั่งแจกวิภัต ในการสวดญัติติ ผิดๆถูกๆอีก เช่น วชิรเมธี ธรรมปาลี
    อะไรทำนองนี้ ซึ่งส่วนใหญ่ ท่านจะนิยมใช้ ลงท่้ายด้วยสระโอ เหมือนที่คุณเลือกมา
    นั่นละครับ

แนะนำว่า ถ้าเป็นคนเข้าวัดเข้ามา มีความคุ้นเคยกับพระท่าน ก็ขอความเมตตาจากท่านได้ครับ