การถวายสังฆทาน

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย นะ จัง งัง, 1 สิงหาคม 2018.

1. นะ จัง งัง

นะ จัง งัง Active Member

ถ้าคนงบน้อยแต่อยากถวายผ้าไตรจีวร กับพระพุทธรูป เกรดราคาไม่สูงมากเอาแค่พอใช้ อย่างผ้าไตรเนื้อโทเร พระพุทธรูปเนื้อเรซิ่น อนิสงค์จะต่างกันกับผ้าไตรเกรดราคาสูงๆหรือป่าวครับ

2. แผ่บุญ

แผ่บุญ ชอบ~ศรัทธา 40 อสงไขย

ทำได้ครับตามกำลังทรัพย์ของเราที่มี อานิสงส์จริงๆมันอยู่ที่เจตนาแรงกล้าแค่ไหนครับ ถ้าเจตนาแรงมากก็อานิสงส์มากไปด้วย แต่ถ้าเราไม่เปรียบเทียบคิดถึงสิ่งที่จะได้รับในอนาคตว่าจะได้รับของตอบแทนที่ดีกว่ากันมากน้อยแค่ไหน เราก็จะทำทานได้แบบรู้สึกดีทุกๆครั้งครับตามกำลังที่เราพึงทำได้

เจตนาของทานจริงๆคือให้เพื่อสละ ยิ่งสละจิตก็ยิ่งเบา พอจิตเบาก็เป็นเหตุเกื้อหนุนในทางธรรมระดับที่สูงขึ้นเรื่อยๆต่อไปครับ