การทดลองกสินไฟ - ไฟเย็น - ไฟลุกท่วมตัว - ไฟท่วมบ้าน

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 16 สิงหาคม 2005.

1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    การทดลองนี้ ผมเคยเขียนไว้ในห้องอภิญญา แต่ข้อมุลได้สูญหาย จึงได้เขียนมาอีกครั้งจากความทรงจำ

กสินไฟครั้งแรก ได้หลังจากที่ฝึกกสินแสงสว่าง
    (จริงตามที่หลวงพ่อสอนไว้ ถ้าได้กสินกองหนึ่งแล้วกองต่อไปจะง่าย)
    เนรมิตไฟต่างๆในขณะถอดจิต จะง่ายกว่าตอนกายเนื้อ

ถอดจิตออกไปยืนแล้วนึกถึงเปลวไฟจากที่ผมเคยจึดไฟด้วยไฟเช็ค
    แล้วขยายเปลวไฟให้ใหญ่ขึ้น
    แล้วผมเดินไปอยู่หน้ากระจกบานที่มองเห็นตัวเองทั้งตัว
    แล้วคิดดัดแปลงให้ไฟมาลุกท่วมตัวเอง แล้วก็มองไฟลุกท่วมตัวแล้วก็ดูในกระจกแล้วก็เดินไปยังที่ต่างๆ ไฟที่ลุกท่วมตัวไม่รู้สึกร้อน

การทดลองพบว่า กสินฝึกแล้ว สามารถเอาใช้ในความฝันก็ได้ โดยใช้หลักการเดียวกัน เพียงแต่ให้มีสติรู้ว่าตอนนี้กำลังฝนอยู่

กสินไฟครั้งต่อไปแบบย่อๆ ทอดลองในความฝัน
    - เนรมิตไฟให้ลุกเผาไม้ ไฟที่เนรมิตมีความร้อนและสามารถเผาผาญได้ แล้วเนรมิตน้ำให้ไปดับไฟ.....
    (ผมคิดว่ากสินอากาศสามารถดับไฟได้ โดยการเนรมิตไฟให้เป็นอากาศ ซึ่งจะทดลองในอนาคต)
    - เนรมิตให้ไฟลุกที่ปลายนิ้วชี้ รู้สึกว่าไฟร้อนที่นิ้วมือ
    -ไฟที่ลุกสามารถบังคับให้มีความร้อนหรือไม่มีความร้อนใหเป็นแต่เปลวไฟได้
    - มีครั้งหนึ่งนึกให้ไฟลุกท่วมหมู่บ้าน ไฟลุกท่วมทันทีเร็วมากๆ นึกปั๊บท่วมปุ๊บ ซึ่งถือว่าเป็นอันตราย..

2. ไห่เฉากุหลาบไฟ

ไห่เฉากุหลาบไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

เผาบ้านคนอื่นระวังบาปนะป๋า

3. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    เคยทดลองวาโยกสิณ พอสสวดมนต์เสร็จก็ไปขี่มอเตอร์ไซต์ ออกจากบ้านตอนเที่ยง แล้วท่องว่า "วาโยกสิณัง" ไปประมาณ 10 นาที่ ท่ามกลางแสงแดดหน้าร้อน มีความรู้สึกว่าตัวเย็นสบายเหมือนมีไอเย็นอยู่รอบตัว ทั้งที่ใส่เสื้อแจ็คเกตและขี่รถกลางแสงแดด ซึ้งเมื่อทุกครั้งก่อนๆจะร้อนแม้จะมีลมพัด และจะอบอ้าวร้อน เหงื่อออกเหนียวตัว

4. อหิงสะกะ

อหิงสะกะ Active Member

แล้วกสิณไฟไม่ต้องใช้ในความฝันได้ไหมครับ

5. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    '

อันนี้ที่ผมรอคอยอยู่....ใครฝึกได้ถึงขนาดนี้แล้ว กรุณาแสดงให้เห็นประจักตาด้วยนะครับ....มาออกทีวีกันเลย ประกาศหน่อยว่า นี่คือ อภิญญา กสิณไฟ....
    เป็นการกระตุ้นคนที่กำลังฝึกอยู่จะได้มีมานะ ทำต่อไป....

ตอนนี้ก็กำลังฝึกอยู่...มีเวลาก็ทำถ้าไม่ง่วงนอนจากการทำงานมากไป....

6. premkamol ngamkiatkajorn

premkamol ngamkiatkajorn สมาชิกใหม่

29 มิถุนายน 2005
    ขออนุโมทนาในความสำเร็จของคุณนะคะ

เราก็กำลังหัดฝึกกสินกองไฟอยู่บ้างแต่ยังไปไม่ถึงไหนเลย ต้องพยายามให้มากขึ้นกว่าเดิมแล้วล่ะ

7. fail

fail สมาชิกใหม่

12 มิถุนายน 2006
    อยากฝึกบ้าง แต่ไม่รู้จะทำยังไง? T_T เรื่องฝึกธรรมอ่ะ ชอบ ^_^

8. แคท

แคท เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา
    ตอนเด็ก ไม่ทราบ ว่า นี่คือ กสินไฟ
    ชอบ จ้องๆไฟ แล้วเกิด เป็น ภาพ
    ปัจจุบันไม่ได้ฝึก สาย นี้

9. NJ042529

NJ042529 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2005
    สาธุค่ะ

10. GenerationXXX

GenerationXXX เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005
    ตอบแทนนิดหน่อย ถ้าสมมติว่าคุณฝึกได้คุณจะกล้าที่จะแสดงให้เห็นประจักษ์แก่สายตาเลยเหรอ(ความคิดไม่เด็กไปหน่อยเหรอ) ผลที่ได้ใช่ว่าจะมีแต่ผลดีนะ ผลเสียก็มี อย่างน้อยๆ คนรอบข้างของคุณที่ไม่เข้าใจเรื่องพวกนี้ก็จะว่าเป็นบ้าได้ เป็นตัวประหลาดไปได้ หรือหนักหน่อยก็ผู้วิเศษ ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้นระวังจะจองที่ไว้ข้างล่างนะ เรื่องอย่างนี้ถ้ายังไม่ถึงเวลาไม่มีใครกล้าแสดงให้ประจักษ์หรอก อันตรายทั้งตนเองและคนใกล้ชิดรอบข้าง และผมก็เชื่อว่าคนที่ฝึกได้คงจะมีปัญญาพอที่จะแยกแยะได้ว่าอะไรควรหรือไม่ควร มีประโยชน์หรือไม่มี เรื่องที่คุณรอคงไม่นานหรอก แต่อยากแนะนำว่าอย่ารอดูคนอื่น ให้ทำเองเลย ทุกคนมีทุนเท่ากันหมด คือมีจิตเหมือนกัน ขึ้นอยู่จะฝึกไม่ฝึกเท่านั้นเอง

11. smilehouse

smilehouse เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2006
    การฝึกกสินทำอย่างไรบอกวิธีฝึกบ้าง....อยากฝึกบ้างแต่ไม่รู้วิธีว่าควรทำอย่างไร และควรฝึกกสินไหนก่อนดีหากว่าจะเริ่มฝึก

12. DITCE

DITCE ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เมื่อคืนผมลองเล่นกสินไฟในฝัน เนรมิตได้แค่กองเล็กๆ ทำได้บ้างไม่ได้บ้าง
    สงสัยยังอ่อนหัดอยู่ WebSnow แนะนำหน่อย
    อนุโมทนา สาธุ
    (verygood)

13. น้องหน่อยน่ารัก

น้องหน่อยน่ารัก เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2006
    ผมได้มีโอกาสกราบนมัสการหลวงปู่ละมัย (อายุ 147 ปี ยังแข็งแรงขับรถได้)
    ท่านได้แสดงธรรมที่แทบไม่ค่อยแสดงเกี่ยวกับการเล่นธาตุ 4 ให้ใครฟังเป็น
    ปริศนาธรรมประมาณว่า

"คนสามคนกินน้ำบ่อเดียว เข้าทางเดียวกันไม่เหยียบทางกัน"

ได้แก่ ดิน น้ำ ลม ไฟ ท่านเขียนอักระโบราณที่ผมอ่านไม่ออก แถมไม่บอก
    ผมว่าตัวไหนเดินเข้าตัวไหน ท่านว่าภาวนา นะมะพะธะ, นะมะอะอุ ก็ได้
    เพื่อดู ธาตุ 4 เล่นๆ จะให้เป็นอะไรก็ได้ ท่านกล่าวประมาณนี้ ท่านว่าดูตัว
    ไหนก็เอาตัวนั้น ให้ชำนาญ

ท่านเจริญอาณาปานสติ หายใจเข้า "จริง" ออก "หนอ" แต่ท่านว่าไม่จริง
    ถึงเจอ ท่านกล่าวอีกว่าเล่นเดี่ยวเล่นง่าย แต่หลงง่าย เล่นคู่เล่นยาก หลง
    ยากกว่า ท่านกล่าวปริศนาประมาณนี้

ผมไม่เข้าใจ ท่านว่ามันเป็นภาษาปฏิบัติ พูดไปก็ไม่เข้าใจ
    คิดว่าผมควรฝึกยังไงครับ? ภาวนายังไง? พิจารณาอะไร?

14. สุภิญโญ

สุภิญโญ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2007
    อ่านะ

------------------------
    แรงไปหน่อย ตรงไปนิด แต่พูดไม่ผิดครับ
    ใครที่คิดว่าอยากจะดูจะชม ย้ำชัดๆ "ต้องการเห็น"
    ลองศึกษาเรื่องพวกนี้เยอะๆนะครับ
    เดี๋ยวคุณเข้าใจเองแหละ ตั้งใจนะครับ:cool:

15. กิเลศเยอะ

กิเลศเยอะ เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2007
    แปลกมากๆๆๆๆ
    อยากฝึกจังครับ
    ทำยังไงบ้างครับ

16. Aquila

Aquila เป็นที่รู้จักกันดี

ฝึกยังไงอ่ะคะ อยากรู้จัง

17. chonthipat

chonthipat เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    อยากฝึกบ้างมีเทปสอนวีธีฝึกของหลวงพ่อไหม

18. kazuma

kazuma Active Member

ผมเอาลิงค์มาฝากคับ http://www.palungjit.org/smati/k40/kasin10.htm ขอให้ทุกท่านที่มีความตั้งใจจริงจงประสบกับความสำเร็จนะคับ ^___^

19. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินพระท่านหนึ่งกล่าวเกี่ยวกับเรื่องกสิณไฟ

มีพระรูปหนึ่งฝึกกสิณไฟอยู่
    มีอยู่วันนึงท่านนอนอยู่ในกุฏิ แล้วเกิดเห็นไฟไหม้กุฏิ
    ท่านเลยรีบวิ่งกระโดดออกจากกุฏิทางหน้าต่างไป พร้อมตะโกนว่า "ไฟไหม้ ไฟไหม้ "
    พระเณรรูปอื่นๆ ยื่นงงกันหมด ว่าพระรูปนั้นเป็นอะไรไป สงสัยเป็นบ้าไปแล้ว
    (เพราะไฟไม่ได้ไหม้ กุฏิ ไม่มีทั้งไฟ และทั้งควัน แต่จิตพระรูปนั้นปรุงแต่งเอง)
    พระรูปอื่นไม่เห็น มีเห็นแค่รูปเดียว ก็รูปที่ฝึกกสิณไฟนั่นแหละ รูปที่วิ่งออกจากกุฏิโดยมีสบงตัวเดียว

20. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีครูอย่าฝึกเอง พวกฤทธิพวกนี้หากมันได้มันจะหลง
    อีกอย่างมันเป็นทางที่เสียเวลา วิปัสนานั้นทางตรงเร็วแต่ไม่ค่อยมีใครอยากทำ