การทดลองจิตเร็วกว่าความเร็วของแสง

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 16 สิงหาคม 2005.

1. รัตติยา ฤทธิรง

รัตติยา ฤทธิรง สมาชิกใหม่

7 มิถุนายน 2007
    ดิฉันมีประสบการณ์ตรง ณ ขณะที่กำลังนึกถึงหรือคิดถึงใครก็ตามไมเกิน10 -20 นาทีคนๆนั้นจะโทรศัพท์มาหาดิฉัน ซึ่งบ่อยครั้งมาก ทำให้คิดว่านั้นคือพลังจิตที่เราส่งออกไปหรือเปล่า

2. รัตติยา ฤทธิรง

รัตติยา ฤทธิรง สมาชิกใหม่

7 มิถุนายน 2007
    ดิฉันมีประสบการณ์ตรง ณ ขณะที่กำลังนึกถึงหรือคิดถึงใครก็ตามไมเกิน10 -20 นาทีคนๆนั้นจะโทรศัพท์มาหาดิฉัน ซึ่งบ่อยครั้งมาก ทำให้คิดว่านั้นคือพลังจิตที่เราส่งออกไปหรือเปล่า<!-- / message -->

3. kanlayanee

kanlayanee เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2006
    อาจเป็นทั้งการส่งจิตออกไปหาเค้า แลวเค้าก็โทรมา หรืออาจเป็นเพราะเค้าคิดจะโทรมาแล้วจิตเราก็ไปรับได้ทำให้ออโต้ไปผนึกถึงเขาโดยไม่รูสาเหตุง่ายๆคืออยู่ดีๆก็นึกกึง

4. kooloop

kooloop Active Member

31 กรกฎาคม 2007
    ผมว่าเร็วเท่าคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า

5. บุญหลาย3

บุญหลาย3 สมาชิกใหม่

11 สิงหาคม 2007
    บางเหตุการณ์ที่กำลังเกิดขึ้นแต่ดูเหมือนว่ามันเคยเกิดขึ้นแล้ว ผมเจอบ่อยมาก

6. Aquila

Aquila เป็นที่รู้จักกันดี

มีคนเคยบอกว่า ความเร็วของจิตเนี่ย อินฟินิตี้ กม./ชม. เลยค่ะ

7. chaichara

chaichara เป็นที่รู้จักกันดี

การทดลองจิตเร็วกว่าแสง

เห็นด้วยน่าสนใจมากในการทดลองจิตเร็วกว่าแสง มีวิธีที่เร็วกว่านี้อีกใหมครับ
    โมทนาสาธุ

8. Aquila

Aquila เป็นที่รู้จักกันดี

จิตเร็วที่สุดในจักรวาลแล้วค่ะ

9. พิศวัสต์

พิศวัสต์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าเรื่องนี้มีในหนังสือ ศาสตร์แห่งจักรวาล ของอ.ชัยพฤกษ์ เพ็ญวิจิตร ลองหามาอ่านดูจะรู้ว่าจิตเร็วกว่าแสงได้อย่างไร
    ผมต้องโทษไอสไตน์ที่ว่าความเร็วแสงนั้นเร็วกว่าอนุภาคอื่นๆใดในโลก มันไม่จริง ถ้าไอสไตน์ยังอยูจาเขกหัวแล้วให้อ่นหนังสือธรรมของคนไทยบ้างแล้วจาได้เชื่อว่าความคิดของเขาไม่ไช่ว่าจะถูกซะหมด

10. พระจิตวิณญาณ

พระจิตวิณญาณ Active Member

18 กันยายน 2007
    จริงๆค่ะเร็วกว่ามาก

(y)

11. ratercracker

ratercracker เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมอยากลองถอดจิตบ้างอะคับ ถ้าว่างๆ ช่วยส่งเมลล์พื้นฐานการถอดจิตให้หน่อยคับ คุณ ว่าที่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เร็วกว่าแสง

12. Chakungrao

Chakungrao Active Member

25 พฤศจิกายน 2007
    จะบอกว่าจิตเร็วกว่าแสงก็น่าจะเป็นไปได้

ทุกวันนี้ผมทานข้าวกลางวันเสร็จต้องขอนั่งหลับซักครู่ ก่อนหลับก็ดูนาฬิกาก่อน
    ช่วงเวลาไม่ถึง 5 นาที ผมสามารถฝันไปไหนต่อไหน ทำอะไรต่อมิอะไรได้หลายๆอย่าง ซึ่งในโลกความเป็นจริง เวลาแค่ 5 นาที ผมคงไม่สามารถทำกิจกรรมอะไรได้มากเท่าในฝัน ความฝันมันน่าจะเป็นส่วนหนึ่งของสมาธิ ที่เราไม่สามารถควบคุมได้

ทุกวันนี้ผมเองก็สงสัยตัวผมเองอยู่เหมือนกันว่า เวลาที่ผมนอนหลับตอนกลางคืน ผมมักจะได้ไปในสถานที่แปลกๆ และผมจะรู้ได้ในฝันทันทีว่า นี่เป็นสิ่งที่ไม่ได้มีอยู่บนโลก ถ้ามีก็ไม่ใช่ปัจจุบัน

และผมรบกวนผู้ที่รู้จักวัดตะพานหัน ช่วยแจ้งผมด้วยครับ อยากจะไปวัดนี้เหลือเกิน (ผมรู้จักวัดนี้จากหลวงพ่อในฝันที่กำลังมรณะภาพ) น่าจะมีอยู่บนโลกนี้ เพราะลองหาข้อมูลในกูเกิ้ลแล้วมีชื่อนี้อยู่ แต่ไม่สามารถที่ตั้ง และไม่แน่ใจว่าปัจจุบันเปลี่ยนชื่อไปหรือยัง

มีอีกหลายวัดที่ผมไปมาแล้วในฝันแต่ไม่สามารถไปในโลกปัจจุบันได้เพราะ แต่ละวัดลอยอยู่กลางอากาศทั้งนั้น 555

ตอนผมมาอยู่บางนาเมื่อปีที่แล้วก็ฝันเห็นหลวงพ่อสด วัดปากน้ำ
    ก็ได้ไปมาแล้ว ผมเคยมีเหรียญของหลวงพ่อสดด้วยครับ ได้ตอนประมาณ 10 ขวบ ตอนนั้นบวชเณรอยู่ เหรียญฝังอยู่ใต้ดิน กวาดใบไม้ใต้กุฎิ จริงๆแล้วกวาดแต่ดินไม่มีใบไม้ เหมือนขุดดินโดยไม่ได้ตั้งใจ ทำให้ผมเจอเหรียญหลวงพ่อสดโดยบังเอิญ

ขอให้ทุกคนทำแต่ความดีนะครับ นรก สวรรค์มีจริง นรกผมก็เคยไปมาแล้วในฝัน ไปตอนประมาณ 9 ขวบ ไปได้เพราะอ่านหนังสือพระมาลัยผู้เปิดประตูนรก สวรรค์ บางคนคงคิดว่าผมอ่านแล้วเก็บไปฝัน ก็น่าจะเป็นไปได้ส่วนนึง แต่ที่ผมรู้ได้ว่าผมไม่ได้เก็บไปฝัน เพราะผมเพิ่งอ่านได้ครึ่งเล่ม แล้วก็ยัดเก็บไว้ใต้หมอน กะไว้ว่าเช้าค่อยมาอ่านต่อ ปรากฎว่าครึ่งเล่มหลังผมยังไม่ได้อ่าน แต่ผมได้ไปเที่ยวมาแล้วในฝัน เพราะตอนเช้าผมมาอ่านต่อครึ่งหลัง เป็นเรื่องที่ผมไปมาแล้วเมื่อคืน

13. Chakungrao

Chakungrao Active Member

25 พฤศจิกายน 2007
    จะบอกว่าจิตเร็วกว่าแสงก็น่าจะเป็นไปได้ เห็นด้วยครับ เพราะ

ทุกวันนี้ผมทานข้าวกลางวันเสร็จต้องขอนั่งหลับซักครู่ ก่อนหลับก็ดูนาฬิกาก่อน
    ช่วงเวลาไม่ถึง 5 นาที ผมสามารถฝันไปไหนต่อไหน ทำอะไรต่อมิอะไรได้หลายๆอย่าง ซึ่งในโลกความเป็นจริง เวลาแค่ 5 นาที ผมคงไม่สามารถทำกิจกรรมอะไรได้มากเท่าในฝัน ความฝันมันน่าจะเป็นส่วนหนึ่งของสมาธิ ที่เราไม่สามารถควบคุมได้

ทุกวันนี้ผมเองก็สงสัยตัวผมเองอยู่เหมือนกันว่า เวลาที่ผมนอนหลับตอนกลางคืน ผมมักจะได้ไปในสถานที่แปลกๆ และผมจะรู้ได้ในฝันทันทีว่า นี่เป็นสิ่งที่ไม่ได้มีอยู่บนโลก ถ้ามีก็ไม่ใช่ปัจจุบัน

และผมรบกวนผู้ที่รู้จักวัดตะพานหัน ช่วยแจ้งผมด้วยครับ อยากจะไปวัดนี้เหลือเกิน (ผมรู้จักวัดนี้จากหลวงพ่อในฝันที่กำลังมรณะภาพ) น่าจะมีอยู่บนโลกนี้ เพราะลองหาข้อมูลในกูเกิ้ลแล้วมีชื่อนี้อยู่ แต่ไม่สามารถที่ตั้ง และไม่แน่ใจว่าปัจจุบันเปลี่ยนชื่อไปหรือยัง

มีอีกหลายวัดที่ผมไปมาแล้วในฝันแต่ไม่สามารถไปในโลกปัจจุบันได้เพราะ แต่ละวัดลอยอยู่กลางอากาศทั้งนั้น 555

ตอนผมมาอยู่บางนาเมื่อปีที่แล้วก็ฝันเห็นหลวงพ่อสด วัดปากน้ำ
    ก็ได้ไปมาแล้ว ผมเคยมีเหรียญของหลวงพ่อสดด้วยครับ ได้ตอนประมาณ 10 ขวบ ตอนนั้นบวชเณรอยู่ เหรียญฝังอยู่ใต้ดิน กวาดใบไม้ใต้กุฎิ จริงๆแล้วกวาดแต่ดินไม่มีใบไม้ เหมือนขุดดินโดยไม่ได้ตั้งใจ ทำให้ผมเจอเหรียญหลวงพ่อสดโดยบังเอิญ

ขอให้ทุกคนทำแต่ความดีนะครับ นรก สวรรค์มีจริง นรกผมก็เคยไปมาแล้วในฝัน ไปตอนประมาณ 9 ขวบ ไปได้เพราะอ่านหนังสือพระมาลัยผู้เปิดประตูนรก สวรรค์ บางคนคงคิดว่าผมอ่านแล้วเก็บไปฝัน ก็น่าจะเป็นไปได้ส่วนนึง แต่ที่ผมรู้ได้ว่าผมไม่ได้เก็บไปฝัน เพราะผมเพิ่งอ่านได้ครึ่งเล่ม แล้วก็ยัดเก็บไว้ใต้หมอน กะไว้ว่าเช้าค่อยมาอ่านต่อ ปรากฎว่าครึ่งเล่มหลังผมยังไม่ได้อ่าน แต่ผมได้ไปเที่ยวมาแล้วในฝัน เพราะตอนเช้าผมมาอ่านต่อครึ่งหลัง เป็นเรื่องที่ผมไปมาแล้วเมื่อคืน

สรุปความฝันของผมน่าจะเป็นการถอดจิตอย่างหนึ่ง เกิดขึ้นโดยไม่ได้นั่งสมาธิ
    คงไม่ใช่ความคิดในสมอง เพราะเหตุการณ์ต่างๆที่สมองผมประมวลผลได้ ล้วนแล้วแต่ไม่มีข้อมูลที่อยู่บนโลก

14. CrazyD

CrazyD สมาชิก

26 พฤศจิกายน 2007
    ต้องแยก จิต กับ ความคิด ออกจากกันครับ กระแสประสาทช้ากว่าแสงแน่ๆ แต่จิตน่ะฝึกกับการฝึกฝนครับ ยิ่งสมาธิดี ยิ่งเร็ว ถึงขั้นมีฤทธิ์ หรือหลุดพ้นไปแล้ว ก็ไม่ต้องพูดถึงความเร็วกันล่ะ

15. ดีต้อมพุทธบุตร

ดีต้อมพุทธบุตร สมาชิกใหม่

ก็ขออนุโมทนาเป็นอย่างยิ่ง ด้วยว่าจิตเป็นสภาพอนัตตา จะไปไหนมาไหนก็ได้ หากผู้มีพลังจิตเข้มเเข็ง ความเร็วก็น่าจะมากยิ่งขึ้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2007
  16. king7

king7 สมาชิกใหม่

อันนี้ส่วนตัว 50:50 แต่ก็รอเหตุผลหักล้างครับ

ของอย่างนี้ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ส่วนที่จะเชื่อขึ้นอยู่ทักษะชีวิตที่เคยพบประสบมา

17. pakung

pakung เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจิตเร็วกว่าแสงตามที่ไอสไตล์บอกมวลจะแตกกระจาย แต่ถ้าบอกว่าจิตไม่มีมวลงั้นมันก็จะคงอยู่ไม่ได้ สิ่งที่มีมวลก็อาจคือสิ่งที่เป็นรูปธรรม และสิ่งที่ไม่มีมวลก็เช่นความคิด

18. นายสุภิวัฒน์

นายสุภิวัฒน์ สมาชิก

27 พฤษภาคม 2007
    ทราบหรือไม่ ท่านกำลังเดินทางอยู่ด้วยความเร็วที่มากกว่าความเร็วเสียง

จากเส้นรอบวงของโลก = 39,992 กม.

โลกหมุนรอบตัวเอง 1 รอบ = 1 วัน = 24 ช.ม.

ขณะที่ท่านยืนนิ่งๆ บนผิวโลก ท่านจะเคลื่อนที่ไปรอบๆ แกนโลกตามการหมุนของโลกในระยะทาง=เส้นรอบวงของโลก= 39,992 กม. ในเวลา 1 วัน หรือ 24 ชม.

ฉะนั้น ท่านจะเคลื่อนที่ด้วยความเร็ว = 39,992 กม/24 ชม. หรือ 1,666.353 กม/ชั่วโมง

ความเร็วเสียง(เมตร/วินาที) = 331 +(0.6 x อุณหภูมิองศาเซลเซียส) ที่ อุณหภูมิ 21 องศา => ความเร็วเสียง = 343 เมตร/วินาที หรือ 1,234.8 กม./ชั่วโมง

-------------------------------------
    แต่ว่า <!--coloro:#3366FF--><!--/coloro-->"ใจไปเร็วกว่าแสง" <!--colorc--><!--/colorc-->

19. ฺิBifrost

ฺิBifrost สมาชิก

18 ธันวาคม 2007
    ถึงระดับนั้นแล้วไม่สามารถใช้สิ่งที่มนุษย์สมมติขึ้นมา(ตัวเลข) แทนค่าได้ครับ
    เราไม่สามารถคำนวนความเร็วของจิตได้ด้วยตัวเลข
    แต่เราสามารถรับรู้ด้วยจิตเท่านั้น

ด้วยความเคารพ

20. Mojang

Mojang Active Member

จิต ไม่ได้ขึ้นอยู่กับเวลาครับ ไม่สามารถเอาความเร็วแสงมาเทียบ ได้
    แต่จิต อยู่ระหว่างการเกิด และ ดับ แต่ในช่วงการเกิดและดับ คือเวลา
    จิต อยู่เหนือเวลา จิตไปสถานที่นั้นถึงทันที ถ้าจะไปให้สุดขอบจักรวาล ก้อถึงทันที แต่จิตไม่สามารถออกไปในช่วง ของการเกิดและการดับได้ เพราะจะวนเวียนอยู่อย่างนี้ไป.