การทดลองถอดจิต เข้าไปในฝันคน ด้วยเทคนิคทางหูทิพย์

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 9 มกราคม 2006.

1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    การทดลองนี้ทำได้โดยบังเอิญ 2 ครั้งที่จำได้

ครั้งที่ 1.
    วันหนึ่งผมนอนเข้าสมาธิอยู่แต่ไม่ได้ถอดจิตออกไปไหน
    ด้วยความบังเอิญผมได้ยินเสียงคนหนึ่ง ที่นอนอยู่
    ได้ยินทางหูทิพย์ เป็นสัมผัสของเสียง ตำแหน่งเสียงอยู่ไม่ไกล
    ตำแหน่งเสียงมาจากในหัวของคนนั้น

ผมจึงกำหนดจิตผม ถอดจิตผมเข้าไปหาตำแหน่งเสียงนั้นว่าต้นทาง
    ผมสังเกตว่าผมได้ถอดจิตเข้าไปทางหัวของคนนั้นไหลเข้าได้ง่ายมาก
    พอไหลเข้าไปก็พบเป็นโลกอีกใบหรือเป็นอีกมิติ ผมลอยมาจากที่สูงเห็นเขาไกลๆ กำลังร้องเสียงดังอยู่ใต้ต้นไม้ เขาก็เห็นผม ผมก็เห็นเขา ผมก็ลอยเข้าไปหาเขา แล้วพลังห็หมดเข้าร่าง

พอตื่นขึ้นมาผมถามเขาว่าจำความฝันตัวเองได้ไหม เขาบอกว่าจำไม่ได้

ครั้งที่ 2
    วันหนึ่งผมนอนเข้าสมาธิอยู่แต่ไม่ได้ถอดจิตออกไปไหน
    บังเอิญอีกผมได้ยินเสียงคนที่นอนใกล้ๆผม ได้ยินทางหูทิพย์ผม แต่ได้ยินไม่ค่อยชัด ผมก็เลยเลื่อนหัวของผมเข้าไปแตะหัวของเขาปรากฏว่าเสียงชัดขึ้น
    พอผมเลื่อนหัวผมออกมาเสียงไม่ค่อยชัด

ผมก็เลยกำหนดจิตผม ผมพยามยามปรับค่าหรือคลื่นให้ตรง แล้วให้ถอดจิตออกไปยังตำแหน่งที่เกิดเสียง ผมกำลังลอยออกมาแล้วผมพุ่งเข้าไปที่ตัวเขา ตอนพุ่งเข้าไปรู้สึกว่าพุ่งเข้าไปที่ตัวเขาแล้วเสียงเขาก็หายไป
    เข้าไปไม่เจออะไรเลย เพราะว่าเสียงเขาหายไป ผมปรับค่าทางหูทิพย์หาเสียงนั้นไม่เจอ

2. littleweb

littleweb เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2005
    นอนสมาธิมีด้วยหรอคะ พี่ชัย ที่สงสัยเพราะว่า เจ้าอาวาสวัดเขาบันไดอิฐบอกหนูว่า นอนสมาธิได้แล้ว ให้ฝึกนั่งสมาธิดูบ้าง ท่านบอกว่า นั่งแล้วจะเห็นในสิ่งที่อยากเห็น นั่งสมาธิแล้วจะเห็นอะไรบ้างคะ นอกเหนือจากทำให้ใจเราสงบ แต่หนูไม่เคยนั่งสมาธิจิงจัง เคยนั่งนานๆตอนมอ 4 เข้าค่ายธรรมะ นานมาแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2006
  3. NJ042529

NJ042529 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2005
    สาธุ..

4. mayom

mayom เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    mayom

อยากถอดจิตไปเดินบนโลกกลม ๆ ใบนี้ แต่ไม่ยอมออก ถ้าไปได้ก็มีแต่ไปที่อื่น มีใครช่วยได้บ้างครับ mayomdong_ph@hotmail.com

5. merious

merious Active Member

18 พฤษภาคม 2006
    ทั้งนอนและนั่ง ก็ทำสมาธิได้ทั้งนั้น แต่ท่านั่งจะเป็นท่าที่สุภาพกว่าครับ

6. รัตตวัลย์

รัตตวัลย์ เป็นที่รู้จักกันดี

การนั่งสมาธิเราทำได้ทุกสถานที่ และการนอนสมาธิเราจะทำเพื่อให้เป็นการฝึกจิตให้มีสมาธิอยู่ตลอดเวลาแม้เวลาจะหลับ ซึ่งการนอนสมาธินี้ดิฉันก็ได้รับการสอนมาจากหลวงปู่แหวน (ท่านเหาะมาสอนในฝัน) และการนอนสมาธิบางครั้งเราจะได้รับเทพนิมิตรบอกเหตุการณ์ล่วงหน้าให้เราได้รู้ด้วย ซึ่งบางคนไม่สามารถสื่อด้วยการนั่งสมาธิได้เพราะจิตยังไม่นิ่งพอ แต่การนอนสมาธิ เทพยดาท่านสามารถมาบอกให้เราทราบได้ด้วย ถ้ายังไงจะทดลองนอนสมาธิดูบ้างก็ได้นะค่ะ ดิฉันทำเป็นประจำ เพราะทำให้จิตเราไม่ฟุ่งซ่าน หรือคิดมาก และไม่เคยมีการฝันร้ายเลย คนที่ฝันร้ายบ่อยๆ ทดลองดูนะค่ะ

7. pipat

pipat เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2005
    ถอนจิตยังไม่ได้กำลังฝึกไม่รู้จะทำได้มั้ยอิอิ

8. LEEBIG

LEEBIG เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2007
    อวดตัว คุยโม้ เท่ากับหลอกผู้อ่าน

9. ผู้หญิงธรรมดา

ผู้หญิงธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

ฮึ ทำใมกัน

10. jamscomcom

jamscomcom สมาชิกใหม่

26 มิถุนายน 2008
    ผมว่าคุนฝันมากกว่าเพราะในฝันจะทำอะไรก็ได้ตามใจเราผมยังเคยฝันว่าปล่อยพลังคลื่นเต่าได้เลย"๐"

11. บุญหืด

บุญหืด Active Member

ถอดจิตอีกแล้ว

คุณครับถ้าคุณบอกว่าคุณฝันจะไม่มีใครว่าอะไรแต่ถ้าคุณบอกว่าเป็นเรื่องจริงคุณรู้ใช่ไหมครับว่า สัมมาวาจาชอบ 1 ข้อของมรรคมีองค์แปดเส้นทางของการบรรลุธรรมคุณทำงานด้านนี้อย่าลืมนะครับคุณกำลังบอกว่าคุณได้ อภิญญาการได้อภิญญาไม่ใช่จะได้มาง่ายๆครับในโลกนี้คนธรรมดาที่เป็นปถุชนทำไม่ได้หรอกครับเพราะสภาวะแวดล้อมและจิตใจไม่เอื้ออำนวยขนาดนั้นสูงที่สุดเป็นได้แค่ พระโสดาบันครับและพระโสดาบันจะต้องละ 3 ข้อได้โดยเฉพาะข้อที่ 3ครับอาการ สีลัพพตปรามาส ซึ่งจะต้องตัดเรื่อง ปฎิหารย์ ดูดวง พิธีรีตอง ไสยศาสน์ๆลๆได้หมดครับ ไม่ว่าจะเป็นปถุชนหรือพระสงฆ์หรือแม่ชี ถ้ายังตัดข้อนี้ไม่ได้ยังไม่ได้โสดาบันครับไม่ต้องพูดถึงพระอริยะชั้นสูง

12. หนอนฟ้า

หนอนฟ้า สมาชิกใหม่

ผมอยากรู้ตังเองว่ามีพลังจิตอยู่ในระดับใหนแล้ว อยากทดสอบ อยากเรียนรู้ อยากได้ข้อเสนอแนะที่ถูกต้อง ตอนนี้ทำสมาธิทุกวัน พุทโธ แต่ก็ได้แค่จิตสงบเท่านั้นเอง
    ขอบคุณ

13. บุญหืด

บุญหืด Active Member

ลองแนะนำบ้าง

ตามที่คุณได้แจ้งมาผมขอลองแนะนำดูบ้างนะครับ.พลังจิต คือ พลังของจิตที่เป็นสมาธิแล้วต่อยอดไปจนเห็นการเกิดดับของจิตได้ในส่วนนี้เราจะเรียกว่า ปัญญา. คุณบอกว่าตอนนี้คุณได้แค่จิตสงบเท่านั้นความสงบนั้นมีหลายระดับครับ ซึ่งตัวคุณจะต้องเป็นผู้รู้เองและคอยตรวจทานด้วยตัวเอง เช่น ความสงบนั้นตั้งอยู่ได้นานไหมหรือช่วงขณะบริกรรม พุทโธ มีการขาดช่วงของการบริกรรมไหม หมายความว่าสมาธิของคุณขาดช่วงไหมลมหายใจอยู่กับคำว่า พุทโธ ตลอดหรือเปล่า เข้าพุท ออกโธ แล้วคุณได้ความสงบและสุขจริงไหมคุณต้องซื่อสัตย์กับตังเองครับ ถ้าไม่อย่างนั้นคุณจะข้ามขึ้นไปจากนี้ไม่ได้เลย เพราะเราต้องมีศิลกำกับด้วย คือ ศิล สมาธิ ปัญญา และคุณถามว่าอยู่ระดับไหน ก็จะอยู่ในช่วง 1-2 ครับ.ผมขอแนะนำอย่างนี้ครับลองให้คุณ นั่งสมาธิให้นานที่สุดเท่าที่จะทำได้รอดูความอดทนและความสงบจริงๆ(ความรู้สึกเบา สว่างใส ในจิตตัวเอง)ถ้าทำได้อย่างนี้แล้วก็คือคุณจะได้จิตที่มีคุณภาพเพื่อจะได้เอาไปเจริญ ปัญญา (ภาวนา)ในขั้นที่ 3 ต่อไปครับ ส่วนคุณจะได้จิตที่มีคุณภาพไหมนั้นตรงนี้คุณต้องปฎิบัติและทดลองเองครับไม่ต้องรีบค่อยๆทำไปถ้าอยากได้จะไม่ได้ครับเพราะ จิต จะมี โลภะ ทำให้ จิต ไม่เบาและสว่างได้คุณก็จะไม่ผ่านขั้นตอนที่ 2 เดี๋ยวถึงตรงนั้นแล้วค่อยมาว่ากันใหม่ครับ. เท่านี้ก่อนนะครับ สวัสดีครับ.

14. Tanagrit

Tanagrit เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคนหนึ่งที่ชอบทำสมาธิในท่านอนและทำมือแบบเดินจงกรมด้วย ทำให้หลับสบาย หายใจเข้าออกได้ดีขึ้น ทำได้ซักพักหลับเลยละครับ คือตั้งใจให้หลับอยู่แล้ว รู้สึกตัวอีกทีกี่โมงไม่รุ้ เลยค่อยๆเอามือออกจากหลัง ไหล่ปวดมากเลยครับ แต่ผมรู้วิธีเอามือออกจากหลังได้โดยไม่ให้ปวดแขนในตอนเช้า ตื่นอีกทีตอนเช้า รู้สึกสบายตัวมากๆ

15. สมถกรรมฐาน

สมถกรรมฐาน สมาชิก

อย่าไปยึดติดกับของพวกนี้มันเป็นแค่ของแถวเท่านั้นครับ...จุดประสงค์จริงๆของการปฎิบัตฺคือนิพพานไม่ใช่หรือ

16. นู๋แจ้

นู๋แจ้ สมาชิก

จขกท. แจ้คนนึงที่เคยสวดมนต์และนั่ง และนอนสมาธิ
    บางครั้งแจ้ได้ยินเสียงเหมือนเทวดาเล่นดนตรีไทย (ได้ยินจากหูทิพย์) เสียงนั้นจะเบาและกังวาล
    และมีครั้งนึงแจ้ก้อได้ยินเสียง (จากหูทิพย์)แต่ไม่รู้ว่าเป็นเสียงอะไรมาจากไหน เป็นเสียงดังและกังวาลเป็นเสียงผู้ชายพูดจากระโชคโฮกฮาก เสียงดุมาก (แต่แจ้ตั้งจิตฟังแล้วนะคะ แต่ไม่รู้ว่าเค้าพูดว่าอะไร เสียงมันจะขาดๆๆหายๆๆ

17. wisdom kimlee

wisdom kimlee สมาชิก

24 กุมภาพันธ์ 2011
    มีพวกอวดฤทธิ์เป็นมาร สร้างความฝัน ขวางนิมิตร ทำลายพุทธจริต ในการปฏิบัติธรรม

ทุกวันนี้ ผมเจอพวกใช้เดรัจฉานวิชชา กระทำตัวเป็นเดรัจฉาน ถึงขั้นขวางภพ ขวางชาติ ขวางบุญบารมี มาเปิดภพภูมิของเรา คนรอบข้างไปทั่ว ด้วยอำนาจการถอดจิต ถอดกาย แต่คนเหล่านี้ ในเมื่อไม่เกรงกลัวนรกขุมไห<wbr>น ผมก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไปต<wbr>ามวาระแห่งกรรมที่ทำการขวาง<wbr>การปฏิบัติธรรมของเรา และแม้แต่ยามหลับนอนก็เข้าม<wbr>าสร้างความฝัน เอากาย จริต สติ ปัญญาของคนเอื่นเขามาเล่น มาทำมาหากิน ด้วยวิธีการดังกล่าว ทำลายจริตความเป็นตัวตนปกติ<wbr>ของเขา ด้วยฤทธิ์ ด้วยเดช คุณไสยต์ มนต์ดำ หรือสิ่งอื่นใด ที่ท้าทายสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท<wbr>ั้งหลายที่ท่านจะเข้ามาโมทน<wbr>าบุญในการปฏิบัติธรรมของผู้<wbr>สร้างบุญบารมีทั้งหลาย ผมก็คงบอกกล่าวไปเรื่อยๆ สำหรับผู้สร้างบุญบารมีทั้ง<wbr>หลาย ที่เป็นกัลยาณมิตรทางธรรม หรือเคยเป็นสหธรรมิกมาก่อน ในทุกภพทุกชาติ ทุกกัปต์ ทุกกัลป์ ครับ
    สิ่งที่กล่าวมาทั้งหมดนี้คือเรื่องจริง ผู้ที่มีกุศลจิตถอดจิต ถอดกายทิพย์ เข้า มาพบผม wisdom kimlee สื่อจิตมา ไม่ได้อวดอุตริมนุษยธรรม ไประยำในกาย จิต ปัญญาญาณ จินตนาการ ความคิดอ่าน และทำลายจริต ทำลายความสำเร็จทางโลก ทางธรรม ตลอดจนไปขวางภพ ขวางชาติ ขวางบุญบารมี เปิดภพภูมิ ในอดีตชาติของเขา คนที่มีกุศลจิตเหล่านี้ย่อมรู้ดี ว่ามารพวกนี้คือใครพวกมารใช้เดรัจฉานวิชชา ใช้สิ่งที่ท้าทายสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ไม่กลัวมหานรก ไม่กลัวมัจจุราช ไม่กลัวเทพพรหม เทวดา หรือผู้ที่เขามาร่วมโมทนาบุญ แต่กลับมาขวางบุญผู้อื่น สมควรลงมหานรก ไม่สมควรผุดเกิดกลับมาอีก เพื่อทำลาย และท้าทายพระบารมี องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า พระขีณาสพพุทธเจ้า พระอรหันต์สาวก พระโพธิสัตย์เจ้า พระอริยะสงฆ์ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่มาปกป้องดูแล ผู้สร้างบุญในพระพุทธศาสนาที่ถูกมาร สัตว์นรกเหล่านี้มาทำลายทางแห่งบุญ ใครโดนกระทำ ใครรู้ตัวว่ามีกลุ่มคนพวกนี้ ช่วยออกมาเปิดเผยเรื่องหล่านี้กันหน่อยครับ พวกนี้ชิงสัตว์นรกมาเกิดโดยแท้
    ผู้ใดรู้วาระจิตของผม ย่อมเข้าใจดี มารมันสิงทั้งวันทั้งคืน

ลองอ่าน Link ที่แนะนำ ถ้าเปิดไม่ได้ เข้า เฟซบุ๊ค wisdom kimlee รายละเอียดมีเยอะครับ ทั้งภาพที่ถ่ายได้ มีพวกอวดฤทธิ์ อวดเดช กระทำตัวเป็นมาร ขนาดเตือนมัน ไม่มีมารตัวไหนแน่กว่ามหานรก ยังกล้ามาสร้างความฝัน กล้ามาขวางนิมิตร กล้ามาทำลายพุทธจริต ในการปฏิบัติธรรม กล้าระยำขวางการปฏิบัติเจริญจิตภาวนา เจริญอานาปานสติ เจริญสมถะวิปัสนากรรมฐาน ขวางความสำเร็จไม่ว่าของผู้ใดทั้งทางโลก และทางธรรม ด้วยอำนาจฤทธิเดช แห่งมารทั้งหลาย ขอให้พินาศย่อยยับอัปราชัย ไปขวางผู้สร้างบุญบารมีทั้งหลายขอให้ฉิบหายลงมหานรกขุมสุดท้าย อย่าได้กลับมาผุดมาเกิดขวางผู้สร้างบุญบารมีทั้งหลาย ชั่วทุกพุทธธันดร

เรื่องลึกลับจากทั่วโลก mystery world: การควบคุมความฝัน / lucid dreaming

http://palungjit.org/threads/ถอดจิต-ลอยในห้องนอนและได้ยินเสียงคนคุยกัน-วิญญาณหลายคน.34769/

18. Nitchanan_cake

Nitchanan_cake สมาชิกใหม่

22 พฤษภาคม 2012
    คนธรรมดา

เราเองก้อเป็นคนนึงที่โดนพวกเค้าแกล้ง ปั่นประสาทเราทุกวัน อยากคุยด้วยนะคะ แต่เราพยายามทำใจและอโหสิกรรมให้เค้าค่ะ

19. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องของการฝึกจิต บางท่านเน้นที่พลังแฝง
    ใช้ข้างในกายในกาย ผมนิยามว่ารูปเนรมิต
    ในขณะที่จิตรวมเล็กน้อย รวมมาก กำลังจะรวม
    จะโน้มไปเพื่อให้เกิด อิทธิ วิธี วิธีการนี้ผู้บรรลุฌานลาภีบุคคล นั้น หมายถึงผู้ที่ได้เจริญสมถภาวนาจนเกิดฌานจิต นึกเอาโน้มไป เพื่อให้เกิดหูทิพย์
    ตาทิพย์ ใจทิพย์ กายทิพย์ ทำในกิจอันบุคคลธรรมดาทำไม่ได้

20. Projazz

Projazz สมาชิกใหม่

24 พฤษภาคม 2007
    อยากรู้วิธีเริ่มต้นการฝึกสมาธิคับ ฝึกให้มีสมาธิ กำหนดจิตได้ ควรเริ่มต้นยังไง เคยลองนั่งดูแต่ก็ยังไม่ได้ก็ง่วงทันที