การทรมานในนรกที่เห็นคือภาพเสมือนจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย snakejoke, 21 กันยายน 2014.

1. ใจของกาย

ใจของกาย เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2014
    ก่อนจะรู้ว่าคิด ต้องรู้ตนเองก่อนคือรู้กาย รู้การทำงานของกายก่อน
    รู้การคิด รู้ว่าคิดมันคิดได้ยังไงก่อน นั่นคือรู้การทำงานของใจของกายนั่นเอง

แล้ว ถึงมารู้ว่าคิด (รู้การทำงานร่วมกันของกายใจ)ว่า การที่ใจมันคิดมันปรุงเพราะมีกายมีอายตนะกายรับรู้มา ส่งมาที่อายตนะใจ แล้วทำงานหรือปรุงหรือคิดนั่นเอง

ถึงมารู้ว่าคิดได้ แบบ รู้ที่การปรุงแต่งได้เลย โดยไม่ต้องสงสัยว่า ที่รับมาปรุงแต่งมาจากไหน ใครส่งมา เราสร้างเองหรือใครสร้างมาให้มันคิด นี่แหล่ะคือ ถึงจะรู้ว่าคิด รู้ว่าปรุง รู้ว่ากำลังปรุง รู้สว่ากำลังคิดครับ

ใครอยากรู้ว่าคิด มาฝึกสติปัฏฐานสี่ กับผมสิครับ จะแนะนำให้ครับ

2. ใจของกาย

ผมเข้าใจ ในเจตนาคุณกราบ ที่ถาม เพราะต้องการให้ผมตอบเน้นลงที่ การเอาสติแยกกายแยกจิต เห็นกาย เห็นจิต

เพราะเพียงแค่เอาสติ แยกจิตหรือแยกความคิดออกมาดูได้ ก็คือการรู้ทัน รู้ว่าคิด ถ้าทำได้คือไม่หลงไปในความคิดนั่นเอง

3. snakejoke

snakejoke เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2012
    ผมยังยึดติด กับกิเลส แต่เหมือนมัน ต้องการให้ไปรับรู้ทุกอย่าง จากประสบการณ์ชีวิตจนถึงอายุ 32 แต่กิเลสที่ผมไปหลง มันทำให้ผมเรียนรู้ประสบการณ์ที่่ต่างขั้วและนอกกรอบ

เกมส์ การ์ตูน หนัง นิยาย สิ่งเหล่านี้สร้างจินตนาการมากมาย

สิ่งหนึ่งที่ผมไปยึดติด แต่มันจะเป็นสิ่งนำในชีวิต ที่ทำให้พ้นวิกฤต ต่างๆคือ การ เสียสละ ให้ แบบไม่หวังผล (อาจมีบ้างนะที่หวัง ก็ยังคงมีกิเลสอ่าครับ) แต่โดยรวมให้ใครก็ให้ด้วยใจ (เรืองหลักคำสอน ของศาสนาผมไม่ได้รู้ในหลายสิ่ง ก็มาเก็บตกเอาจากคนที่อธิบายแล้วตามอ่านและเรียนรู้ไป) 1 ในนั้น ก็ท่าน ใจของกาย ที่มีหลายสิ่งที่ผมขาด และยังต้องเรียนรู้ต่อไป

และอีกหลายๆท่านก็ทำให้ผมต้องพัฒนาอธิบายบางสิ่งให้ทุกคนรับทราบ ว่า มันเป็น เรืองจริง ที่ จะเกิดจริงหรือ มโน จินตนาการไป

ช่วงนี้ก็เล่นเกมส์พักใหญ่ต่อก่อน ไปแคมฟ๊อกมั่ง ไป อ่านการ์ตูน และรอ เวลาเดินทาง ไปในเส้นทาง ที่รอให้เราแก้ไข พร้อมพัฒนาฝีมือ พัฒนาจิต พัฒนาใจ พัฒนาทุกส่วนเพื่อ การเปลี่ยนแปลง ในอนาคตอันใกล้ แต่ต้องทำปัจจุบันไปด้วยเพื่อสร้างอนาคตกัน

โอ้โห พอเข้ามาพิมพ์ มันหนาวๆๆสั่นๆๆใครวางพลังไว้ในเวปนี้อีกนะ คริคริ ไปเล่นเกมส์ต่อก่อนนะครับแวะทักทาย

4. ใจของกาย

ไช่แล้วครับ ท่านสะเน็ก คนเรารู้อะไรได้ ผมถือว่ายังไม่เก่งหรอกนะ

เพราะคนที่เก่งจริง เขาต้อง พิสูจน์หรือทำให้คนอื่นเข้าใจได้ด้วยต่างหาก ครับ คือยอดฝีมือตัวจริง เช่นที่คุณบอกว่า จะเป็นผู้ให้ นั้น คุณเข้าใจได้ถูกแล้ว

แต่คุณให้แล้ว ต้องทำให้พวกเขาเหล่านั้นเข้าใจได้ด้วยนะว่า ทำไมคุณให้ แล้วทำใมพวกเขาต้องรับ มันไม่ไช่แค่การให้ฝ่ายเดียวแล้วก็จบหรอกนะ

เพราะทุกอย่างที่เราทำ ถ้าคนอื่นไม่เข้าใจ ถึงเราจะทำถูก มันก็ผิดในส่วนของ อนันตกรรมโดยส่วนรวม ในอนันตจิต โดยรวมนั่นเองครับ

สู้สู้นะ ทาเคชิ โหโอชิน เก่าแก่ซะไม่มี อิอิ