การทำจิตเป็นหนึ่งเพื่อรู้แจ้งพระอาจารย์เยื้อน ขันติพโล

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย แค่พลัง, 11 กรกฎาคม 2020.

1. ปวีรัศม์ชา

ปวีรัศม์ชา เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2020
    https://palungjit.org/forums/พระพุทธรูป-วิหารทาน-สิ่งก่อสร้าง.105/

ตั้งทู้ แล้วลงภาพ แล้วเขียนบรรยาย พร้อมหลักฐาน เลขที่ บช.วัด
    (ลอกชาวบ้านที่เขาตั้งทู้มาก่อนก็ได้ค่ะ)

จาก ปสก. ถ้าลงภาพที่ดูออกแนวขาดแคลน คนจะช่วยเยอะค่ะ (มั้ง) อันนี้ตามที่เห็นเขาทำกันนะคะ ไม่ได้ว่ามีเจตนาไม่ดีอะไร

2. ฐานธมฺโม

ฐานธมฺโม ทำลายเพื่อสร้างใหม่ ให้ดี ให้งาม..

เมื่อกี้ตอนที่คุยกับโยม พระอุปัชฌาย์เดินมาพอดี อาตมาเลยถือโอกาสรายงานเรื่องที่อาตมาโพสต์บอกบุญนี้..

พระอุปัชฌาย์ก็ไม่ได้ว่าอะไร บอกแค่ว่า อย่าพูดเชิงเรี่ยไร ให้บอกบุญเป็นสะพานบุญเท่านั้นพอ..

อาตมาก็ถือโอกาสรายงานท่านเรื่องที่อาตมาคุยในเว็บพระพุทธศาสนานี้ด้วยเลย หลวงพ่อพระอุปัชฌาย์ท่านก็ไม่ว่าอะไร เพียงแค่ยิ้ม..

3. ฐานธมฺโม

ฐานธมฺโม ทำลายเพื่อสร้างใหม่ ให้ดี ให้งาม..

อาตมาขอโอกาส ขออนุญาตจากหลวงพ่อพระอุปัชฌาย์ก่อน ก็แล้วกันนะโยม..

ถ้าหลวงพ่ออนุญาต ค่อยว่ากันอีกที..

อาตมาไม่มีเจตนาอื่น นอกจาก ต้องการช่วยหลวงพ่อท่าน สร้างเจดีย์ให้ได้มากที่สุด..

ถ้าอาตมามีบุญบารมีพอ คงช่วยหลวงพ่อท่านได้ สมควรแก่เหตุ แก่ธรรม..

4. ปวีรัศม์ชา

ปวีรัศม์ชา เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2020
    ก้อโพสไปเถอะค่ะ พระหรือฆราวาสเขาก้อทำกัน หลักฐานมีครบ สถานที่มีจริง สายทำบุญเขาพินาเองค่ะ ...แต่อาจได้ไม่เยอะ จะด้วยเศรษฐกิจยังไงไม่ทราบได้ ไม่เหมือนสมัยก่อนทำกันเป็นหลักร้อย ถึงพัน แป๊บนึงก้อได้เป็นหมื่นเป็นแสน....

ยกเว้น เจ้าของเว็บโพสเอง คนจะทำหลักพันเป็นส่วนใหญ่ ไม่กี่วันก้อได้เป็นแสน...หลวงพี่ก้อคอยดันทู้ตัวเองบ่อยๆ ไม่ให้ตกละกันค่ะ คนจะได้เห็นบ่อยๆ

5. ฐานธมฺโม

พอดีว่าอาตมาย้ายมาอยู่กุฏิข้างๆกุฏิหลวงพ่อพระอุปัชฌาย์

ย้ายมาเป็นพระอุปฐากประจำตัวท่าน

อาตมาว่าน่าจะพอได้มีโอกาสรายงานอะไรๆได้ไม่ยาก..

6. ชื่อใหม่นะ5

ชื่อใหม่นะ5 Active Member

1 มิถุนายน 2020
    สาธุ ครับพระ ผมจะระลึกไว้ว่าปัญหาที่เกิดขึ้นอาจจะมาจากเรื่องนี้จริงๆ ก็ได้ครับ ส่วนเรื่องการสอนให้เด็กดีรึไม่นั้น โยมว่าโยมเป็นส่วนหนึ่ง หาใช่ทั้งหมด โยมจะยกตัวอย่างให้เรื่องหนึ่ง สุราก็เรื่องนึง และอะไรๆ ก็เป็นอีกเรื่องนึง โยมยังเชื่อว่า การทำอะไรก็ตามถ้าอยู่ภายใต้สติ หรือเรียกว่าควบคุมได้ ในส่วนของเราย่อมไม่เบียดเบียนใคร ทั้งตนเองและผู้อื่น ที่กล่าวคือ เราจะพบว่าความเดือดร้อนที่เกิดในสังคม มันไม่ใช่เรื่องที่จะบอกว่า มีศีลครบทุกประการแล้วจะไม่ทำให้คนเดือดร้อน คุกกับตารางรึตำรวจก็ไม่ต้องมี แต่ผมยอมรับว่าดื่มสุราไม่ดี ของมึนเมาไม่ดี แต่ถ้าคนปกติทำตัวยิ่งกว่าคนเมาสุรา ตามข้อความทั้งหมด ที่หลวงพี่ไม่ชอบ ชอบเท่าที่อยากให้รู้ ก็ตามนั้นครับ ผมจะพยายามสอนมนุษย์ทุกคนที่ผ่านมาให้ดีที่สุดเท่าที่ทำได้และสอนตนเองอยู่เนืองๆ ในอันจะอยู่รอดในสังคมที่...ต่อไปครับ สาธุครับพระ

7. ฐานธมฺโม

อาตมาไปละโยม..

ต้องไปตัดฟืนไว้ต้มน้ำ ต้มเทียน และ ย้อมผ้า..

พระป่า ทรหด อดทน พึ่งตนเอง..

8. สุรีย์บุตร

สุรีย์บุตร https://youtu.be/8qf8khXqUjU

26 พฤษภาคม 2006
    ใครทำเป็น มีเวลา ก็ทำให้พระหน่อยสิครับ น่าจะดีนะ..

9. ฐานธมฺโม

โยม สุรีย์บุตร ถ้าจะมาก็มาได้ทุกเมื่อ แต่ ถ้ามาไม่ได้ ก็ตามโพสต์ บอกบุญนั้นละโยม..

อาตมาเป็นเพียง "สะพานบุญ" นะ โยม นะ..

10. สุรีย์บุตร

สุรีย์บุตร https://youtu.be/8qf8khXqUjU

26 พฤษภาคม 2006
    ขอบคุณครับผม