การทำทาน

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย palpats, 18 มิถุนายน 2010.

1. palpats

palpats Active Member

ขอสอบถามท่านผู้รู้ ดังนี้ครับ
    1. ตอนนี้ผมเลิกดื่มสุราแล้ว แต่ที่บ้านยังมีเหล้าเหลืออยู่ หากผมขายเหล้าเหล่านั้นแล้วนำมาทำบุญจะได้บุญไหมครับ
    2. ผมเคยทำงานกับโรงงานที่ผลิตเหล้า ซึ่งถือว่าเป็นสินค้าที่ทำให้คนทำผิดศีลข้อที่ 5 ดังนี้ผมจะมีบาปไหมครับ

2. lek_awapa

lek_awapa เป็นที่รู้จักกันดี

อยากจะถามจขก.ว่าเหล้าที่เหลืออยู่เป็นเหล้าที่ดื่มแล้วเหลือไว้หรือค่ะ...

หรือว่าซื้อมาเก็บไว้เยอะแล้วดื่มไม่หมดคิดจะขาย...ขอตอบแบบคนมีความรู้น้อยนะค่ะ..

1. เงินที่ได้มาจากการขายเหล้าแล้วมาทำบุญนั้นได้บุญไหม..ได้ค่ะ..แต่จะได้ไม่เต็มที่เท่า

กับเงินที่เราได้มาจากการที่เราได้รับผลตอบแทนจากการทำงานค่ะ..

2. ทำงานโรงงานผลิตเหล้าบาปไหม..เราไม่บาปค่ะ..คนที่จะบาปน่าจะเป็นเจ้าของ

โรงงานที่ผลิตมากกว่าเพราะเค้ามีเจตนาผลิตเพื่อขาย..แต่เรามีเจตนาขายแรงงานแลกเงิน

เฉยๆซึ่งไม่น่าจะเกี่ยวกันค่ะ...ถูกผิดประการใดรอให้ผู้รู้มาตอบแล้วกันค่ะ...อนุโมทนาสาธุ

3. ชัยธนันท์

ชัยธนันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ การขายเหล้าก็เป็นบาปอยู่แล้วครับ ทำบุญก็ได้บุญ บาปก็ส่วนบาปต้องแยกกันนะครับลองคิดดู
    ถ้าเราตัดสินใจผิดไปครั้งเดียวเราอาจจะมานั่งเสียใจไปตลอดชีวิต
    ผมไม่อยากทำบาปต่อไปอีกแล้วครับ

4. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    เคยได้ยินมาอย่างนึงค่ะ คนที่มีอาชีพขายเครื่องดื่มมึนเมาถึงช่วงที่ตอนประสบปัญหามักเจอทางตันค่ะ เพราะเป็นอาชีพที่ในทางพระพุทธศาสนาว่าเป็นบาปค่ะ มีอยู่คนหนึ่งหลังจากที่เลิกทำอาชีพนี้หันมาขายตุ๊กตาเด็กเล่น แทนที่จะซบเซา กลับดีกว่าขายเครื่องดื่มมึนเมามากมาย ปัจจุบันเลิกทำเด็ดขาดในอาชีพขายสุรา ทำแล้วไม่สบายใจด้วยค่ะ เงินที่นำมาทำบุญหากเงินนั้นได้มาโดยสุจริต และได้มาจากอาชีพที่ไม่เป็นภัยต่อสังคม บุญที่ได้เต็ม ๆ แน่นอนค่ะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นระหว่างทำบุญต้องทำด้วยเจตนาที่บริสุทธิ์และตั้งใจจริงด้วย หากเงินที่ได้มาจากอาชีพที่ไม่ถูกต้องนักแล้วนำมาทำบุญ บุญก็ได้ค่ะ แต่คงไม่มากมาย เพราะเงินนั้นไม่บริสุทธิ์มาแต่แรกเริ่มค่ะ

5. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาด้วยครับ
    การขายเหล้านั้นผมคิดว่าน่าจะขัดกับอริยมรรคแปด ในข้อสัมมาอาชีโว ( การเลี้ยงชีพโดยชอบ ) เพราะสุราได้ชื่อว่าเป็นเหตุที่ทำให้ผู้ดื่มขาดสติ และจะทำให้เกิดการผิดศีลข้ออื่นๆตามมา การทำบุญนั้นถ้ามีเจตนาแน่วแน่นั้นย่อมได้บุญอยู่แล้วครับ แต่ทรัพย์ที่ได้มาในการทำบุญนั้นต้องบริสุมธิ์ครับ ไม่เบียดเบียนเขามา หรือได้มาจากประพฤติที่สุจริตไม่ขัดกับศีลธรรมครับ และที่สำคัญจิตต้องบริสุทธิ์ทั้งก่อนทำ ขณะทำ และหลังธรรม ทำโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน มีจิตเพียงแต่ว่าจะถวายแด่พระสงฆ์เพื่อเป็นพละปัจจัยในการปฏิบัติสืบทอดพระพุทธศาสนาต่อไปครับ

6. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    คำถามข้อ 1 ของคุณนั้น มีประเด็นตรงที่ "วัตถุทานบริสุทธิ์" ซึ่งทำให้อานิสงส์ที่คุณจะได้รับไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วย เหมือนกับกรณีสมเด็จพระพุฒาจารย์ โต พฺรหมฺรังสี เทศน์สอนยายแฟงที่สร้างวัดนั่นแหละ

ลองเปรียบเทียบดูก็ได้ว่า คนสองคน คนหนึ่งรายได้น้อย แต่ทำงานเป็นกรรมกรแบกหาม เงินทุกบาททุกสตางค์ได้มาด้วยความยากลำบากจริงๆ และเป็นอาชีพที่ไม่ได้เบียดเบียนใคร

กับอีกคนหนึ่ง มีอาชีพขายชีวิตของผู้อื่น เช่น ขายไก่ ขายหมูเป็นๆ เพื่อให้คนอื่นเอาไปฆ่าแกง หรือมีอาชีพขายสิ่งมึนเมา สิ่งเสพติด แม้จะบอกว่าเป็นอาชีพสุจริต แต่ก็เป็นอาชีพที่เบียดเบียนผู้อื่น

ถามว่า คนแรกเอาเงิน 1 บาทไปทำบุญ กับอีกคนเอาเงิน 100,000 บาทไปทำบุญที่วัดเดียวกัน ใครจะได้บุญมากกว่ากัน ? ถ้าพิจารณาในแง่ของวัตถุทานบริสุทธิ์แล้ว ย่อมเห็นความแตกต่างได้ชัด......

ในเมื่อคุณเลิกดื่มเหล้า เพราะคุณเห็นว่ามันเป็นสิ่งเสพติด แล้วคุณจะขายเหล้าให้คนอื่นไปเสพต่อทำไม ? ทำไมไม่เททิ้งไปเสีย ?

เพราะฉะนั้น ถ้ามองให้ลึกลงไป ถ้าคุณจะทำอย่างที่คุณบอกมา ก็เป็นการหยิบยื่นสิ่งเสพติดให้คนอื่น เพื่อจะนำทรัพย์ที่ได้ตอบแทนมาสร้างบุญสร้างกุศล ให้เกิดผลดีกับตัวคุณเอง รู้อย่างนี้แล้วยังจะทำหรือไม่ ?

2 ข้อนี้ผมคงไม่อาจตอบลงไปได้ชัดว่า มีบาปขนาดไหน ยังไง หรือตายไปต้องลงนรกหรือเปล่า ขุมไหน แต่สิ่งที่บอกได้อย่างหนึ่งก็คือ ต้องถือว่าเรามีส่วนในการก่อกรรมนั้นๆ คุณก็ยังรู้เลยว่า โรงงานผลิตเหล้าเนี่ย มันเป็นอาชีพบาป..... ถูกมั้ย

แต่เอาเหอะ ในเมื่อเลิกแล้วก็อนุโมทนาด้วย อยากบอกว่า การเลือกอาชีพก็มีส่วนสำคัญ แม้เป็นอาชีพที่สุจริตไม่พอ ยังต้องดูอีกว่าเป็นอาชีพที่เบียดเบียนชีวิตผู้อื่นหรือเปล่า เป็นอาชีพที่ขัดต่อศีลธรรมอันดีงามหรือเปล่า

ผู้รู้ ย่อมยอมเลือกเป็นคนกวาดถนน คนดูดส้วม ดีกว่ายอมเป็นคนขายยาเสพติด คนหาหญิงสาวมาค้าประเวณี .....

7. acspclubs

acspclubs เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2006
    เก็บไว้แหละครับ ^^

จะทิ้งก็เสียดาย จะ ขายก็ไม่ได้

ส่วนข้อ 2 ก็บาปแน่นอนครับ

บาปกว่าดื่มเองอีก เพราะ เหล้าของ รง คุณ เป็นสาเหตุให้คนเจ็บ คนตาย

มากมายมหาศาล เงินที่ได้จากการทำอาชีพเหล่านี้ เป็นเงินที่ไม่บริสุทธิ

เงินจากชีวิตคน เงินจากการบาดเจ็บของคน

ต่อจากนี้ให้คุณตั้งใจปฏิบัติธรรม ทำบุญทำทานเข้าไว้

อย่างน้อยๆลดกรรมที่คุณไม่ได้ตั้งใจก่อขึ้นบ้าง

อนุโมทนาครับ

8. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    จะเก็บไว้ทำไม ? เมื่อตัดก็ต้องตัดให้ขาด.....

9. ying_tuy

ying_tuy เป็นที่รู้จักกันดี

เอาไปเททิ้งซิ เราก็เอาไปเททิ้งนะ จะได้ไม่บาป
    อนุโมทนาสาธุ