การทำสมาธิก่อนนอนผิดไหมครับ ?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Sagen1994, 28 สิงหาคม 2011.

1. Sagen1994

Sagen1994 เป็นที่รู้จักกันดี

ปกติ ก่อนนอน ผมจะทำสมาธิแล้วก็นอนหลับไปในสมาธิเลย ...อยากทราบว่า การหลับในสมาธิมีผลอะไรไหมครับ ?

คือเฉพาะเวลาก่อนนอนนะครับ ไม่ได้หลับขณะนั่งสมาธิ แต่ทำสมาธิเพื่อนอนไปเลยครับ

2. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    การปฎิบัติทำได้ทั้ง ยืน เดิน นั่ง นอน ครับ ที่คุณกระทำอยู่เป็นสิ่งดีครับ

ปฎิบัติต่อไปครับ มุ่งมั่นอย่าได้ย่อท้อครับ

3. เฟลม

เฟลม สมาชิก

11 สิงหาคม 2011
    ทำดีแล้วครับ:cool:

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ติงก็นอนภาวนา หลับไปกับองค์ภาวนา ตื่นมาก็ภานาต่อค่ะ

5. Darkever

Darkever เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ผิดจ๊ะ เค้าทำกันจนหลับคาสมาธิเลยจ๊ะ

6. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    ดีครับหลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านว่าไว้ดังนี้

"ความจริงถ้าเราสามารถทำจิตเข้าถึงฌานได้ทุกวัน ถ้าทำเข้าถึงฌานได้ทุกวัน
    นี่ การตายของเราทั้งหมด แม้แต่ไอ้เรื่องนรกเลิกกลัวได้ใช่ไหม นี่วิธีเข้า
    ฌาณแบบง่ายๆ ก็นอนหลับเข้าฌาน ฌานหลับอันนี้มันเป็นฌานจริงๆ คือว่า
    เวลานอนลงไปเราจะภาวนาอย่างไรก็ได้ที่เป็นกุศล หรือพิจารณาลมหายใจเข้า
    ออกเฉยๆ ก็ได้ หรือว่าจะพิจารณาขันธ์ 5 ก็ได้

ถ้าจิตอยู่ในอารมณ์ทั้ง 3 ประการนี้ ก็หลับไป จงทราบว่า ถ้าจิตเราไม่เข้า
    ถึงปฐมฌานเพียงใด มันจะไม่ยอมหลับ ทีนี้ถ้าเราภาวนาอยู่หรือพิจารณาอยู่
    กำหนดรู้ลมหายใจเข้าออกอยู่ แล้วก็หลับไป ขณะหลับตอนนั้นจิตเข้าถึง
    ปฐมฌานแล้วจึงหลับ ในขณะที่หลับอยู่ท่านถือว่าหลับทรงอยู่ในฌาณ ถ้าตาย
    เวลานั้นเป็นพรหม นี่หากว่าบรรดาญาติโยมพุทธบริษัทสามารถทำได้อย่างนี้
    ทุกวันนะ เวลานอนลงไปภาวนา หรือพิจารณา หรือกำหนดรู้ลมหายใจเข้า
    ออกก็จงอย่าบังคับ ถ้ามันจะหลับก็อย่าบังคับ ให้มันทรงตัวอยู่ปล่อยให้หลับไป
    เลย เมื่อเริ่มลงนอนภาวนาว่า พุท ไม่ทัน โธ หลับ ยิ่งดีใหญ่ เพราะฌาน
    นี่เราต้องการเข้าเร็วที่สุดเท่าที่จะเร็วได้ ไม่ใช่มานั่งโคลงกันใช่ไหม"

7. ไมยราพ

ไมยราพ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    จขกท. มีอายุเพียง 17 ปีเอง อนุโมทนาในกุศลจิตด้วยนะ :cool:

ปฏิบัติได้อย่างนี้ ถือว่าดีมากเลยครับ

ฉะนั้น พยายามเจริญ "สัมมัปปธาน4" ไปเรื่อยๆ

อย่าให้สนิมเกาะ หากสนิมเกาะเมื่อใด
    เราจักไม่สามารถมองเห็น สิ่งซ่อนเร้นอะไรได้เลย
    ที่เขาเรียกว่า "อกุศลบังตา อวิชชาบังใจ" มองสิ่งใดก็จักเป็นอกุศล ไปเสียหมด
    บางคนเค้าเจตนาดี แต่เรากลับเห็น เป็นเจตนาร้าย อย่างนี้เป็นต้น

อีกนัยหนึ่ง คือ มะพร้าว...ยิ่งแก่ยิ่งมัน
    คือแก่วิชชา ดีกว่า แก่อวิชชา ครับ
    แก่ด้วยวัตร แต่อย่าแก่ด้วยวัด
    จึงต้องเจริญปลูกฝัง ในแนวทางแห่งวิชชา ด้วยสัมมัปปธาน

สัมมัปปธาน หรือ สัมมัปปธาน 4 คือ การมุ่งมั่นทำความชอบ มี 4 ประการ

1.สังวรปทาน คือ เพียรระงับการกระทำอกุศล ไม่ให้เกิดขึ้น ( เพียรระวัง )
    2.ปหานปทาน คือ เพียรละเลิกอกุศลที่กำลังกระทำอยู่ ( เพียรละ )
    3.อนุรักขปทาน คือ เพียรรักษา กุศลธรรม ที่เกิดขึ้นแล้ว ( เพียรรักษา )
    4.ภาวนาปทาน คือ เพียรฝึกฝนบำรุงกุศลธรรม ให้เจริญยิ่งขึ้น ( เพียรเจริญ )

เจริญธรรมในสัมมาปฏิบัติ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 สิงหาคม 2011
  8. ยอดคะน้า

ยอดคะน้า เป็นที่รู้จักกันดี

ดีแล้วครับ ทำไปอย่าหยุดล่ะ

นอนสมาธิให้ชำนาญไปเลย

อีกอย่าง สวดมนต์ไหว้พระแผ่เมตตาอย่าได้ขาด​

9. <Q>

<Q> Active Member

เมื่อนอนก็รู้ชัดว่าเรานอน

สติรู้แบบนี้รึเปล่า.

10. Siddhartha

Siddhartha Active Member

ของดีนี่ครับ เท่าที่เคยได้ยินมา

11. รู้รู้ไป

รู้รู้ไป เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ใช้เวลาคุ้มค่า