การที่เราสวดมนต์สวดพุทธคาถาต่างๆภายในใจผิดต่อพระรัตนตรัยและครูอาจารย์มั้ยครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย ตื่นได้ยัง, 18 สิงหาคม 2019.

1. ตื่นได้ยัง

ตื่นได้ยัง สมาชิกใหม่

18 สิงหาคม 2019
    อนุโมทนา สาธุครับ
    รบกวนอยากสอบถามครับว่า การที่เราสวดมนต์สวดพุทธคาถาต่างๆภายในใจ ในทุกขณะที่สามารถทำได้ โดยไม่ได้สวดต่อหน้าพระพุทธ ต่อหน้าครูอาจารย์ นั้นถือเป็นการปรามาสพระรัตนตรัยและครูอาจารย์มั้ยครับ คือที่บ้านมีโต้ะหมู่อยู่ชั้นบน ครูบาอาจารย์อยู่ตรงนั้นหมด ผมมักจะขึ้นไปกราบและถวายน้ำ จากนั้นค่อยลงมาท่องสวดมนต์ในใจข้างล่าง ผมถนัดท่องแบบนี้จริงๆ ท่องแล้วเบาสบายดี จิตเป็นสมาธิดีด้วย แต่ก็กลัวเป็นการปรามาสท่านครับ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2019