การที่เราได้กลิ่นธูป หมายถึงอะไรได้บ้างคะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย momolittle, 8 กันยายน 2006.

1. momolittle

momolittle Active Member

28 พฤษภาคม 2006
    เรียนถามคุณแม่ชีค่ะ

การที่เราได้กลิ่นธูป หมายถึงอะไรได้บ้างคะ ทั้งที่แถวนั้นไม่มีใครจุดธูป
    การที่เราได้ยินเสียงพระสวด อันนี้ทัศบอกไม่ได้ว่าสวดว่าอย่างไร พระหลายรูปสวดมนต์บางอย่าง หนูทัศได้ยินพออยากได้ยินชัดๆเสียงก็จะหายไป แต่พอนิ่งๆ ไม่นึกหรือคิดอะไรเสียงจะชัดมากขึ้น แต่วันนั้นเพลียมากเลยยกมือขอหยุดก่อน เพราะเพิ่งกลับจากสอบมา อันนี้สื่อในทางที่ดีมั๊ยค่ะ
    การที่เรามีความรู้สึกเย็นวาบๆ ตามสถานที่ต่างๆ เช่น วัด หรือ สถานที่ปฏิบัติธรรม หรือพื้นที่ต่างๆด้วยความรู้สึกเย็นวาบๆ สั่น ขนลุก อันนี้หมายถึงอะไรค่ะ
    ***หนูทัศขอรบกวนคุณแม่ชีช่วยตอบคำถามด้วยเถิดเจ้าค่ะ กราบขอบพระคุณหากสิ่งใหนเป็นสิ่งไม่ดี มีการแก้ไขหรือหาทางปฏิบัติให้ดีขึ้นหรือไม่ โปรดแนะนำสั่งสอนด้วยค่ะ ขอบพระคุณเจ้าค่ะ***

2. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    เจริญธรรมจ๊ะหนูทัศน์....

การที่เราได้กลิ่นธูป ทั้งๆที่แถวนั้นไม่มีใครจุดเลย...คำตอบนี้มีคือ หนูเป็นคนเรียกง่ายๆก็คือ " ธรรมะ ธรรมโม " เป็นคนที่มีจิตดี อยู่ในศีลในธรรม ชอบไหว้พระสวดมนต์เป็นประจำในชาติปัจจุบัน และแม้กระทั่งในอดีตชาติที่ผ่านมาหลายชาตินะ ความจำได้หมายรู้เดิมของจิต รวมทั้งอายตนะในปัจจุบัน กระตุ้นหรือกระทุ้งให้ระลึกได้ในสิ่งที่เราเคยทำ เป็นการกระตุ้นจิตและย้ำเตือนให้จำได้ รู้ได้ ไม่ว่าจะเป็นทางหู ทางตา ทางจมูก สัมผัสทางกาย ลิ้นจากการชิมรส เหล่านี้เป็นต้น

และแม้กระทั่งการได้ยินเสียงพระสวดมนต์...หนูโชคดีนะที่เกิดมาแล้วสัมผัสกับสิ่งเก่าๆของตัวเองได้

และเมื่อมีพลังชนิดหนึ่งที่มีจิตคล้ายๆเรา ได้กระทำดังที่พวกเขาเคยทำเป็นประจำ...คลื่นของเราจูนติด รับรู้ได้ แต่บางทีเราไม่เข้าใจ...บางครั้งอาจจะกลัวไปเลย อย่ากลัวนะ...

ถ้าจะเรียกตามความเชื่อของคนก็คือ พวกนางฟ้า เทวดาและผู้ที่เคยบวชเป็นพระที่ยังไม่ถึง อรหันต์ ตายไปก็ยังคงกระทำกิจกรรมนั้นตามภูมิของแต่ละบุคคล อย่างว่าแหละคนมีบุญจึงได้ยินไง

แต่ถ้าไปหาและเล่าให้หมอฟัง รับรองหมอฟันธงเลยว่า "เครียด" กินยาคลายเครียดซะดีๆ อาการแบบนี้ จัดอยู่ในโรคจิตชนิดหนึ่งนะ คือ หูแว่ว

อ้าว...คุณหมอค่ะ... แล้วจมูกได้กลิ่นเขาเรียกว่าอย่างไรเจ้าค่ะ? จมูกคงจะแว่วไม่ได้นะจ๊ะ...ฮ่าๆๆๆ จมูกหนูมีขี้มูกมากมั้ง จึงสะสมเชื้อโรค และสะสมกลิ่นธูปไว้ไงจ๊ะ...อ้าว!!!!!! ฮ่าๆๆๆๆ

ส่วนเวลาไปสถานที่ต่างๆแล้วขนลุก หรือหนาวเย็นยะเยือก เป็นเพราะ "ตื่นเต้นมั้งที่ได้ไปตามใจปรารถนาน่ะ " เอ้า... อาการดังกล่าวเกิดขึ้นจากการสัมผัสกับพลังงานธรรมชาติ ก็คือวิญญาณต่างๆนั่นแหละ

บอกวิธีสังเกตให้นะ ถ้าขนลุกตั้งแต่เอวขึ้นไปถึงศรีษะ ก็แปลว่าสัมผัสได้กับพวกเทวดาตามชั้นต่างๆ ถ้าขนลุกตั้งแต่เอวลงมาถึงขา ก็แปลว่าสัมผัสได้กับพวกวิญญาณที่ต่ำ ถ้าเย็นตรงกลางกระหม่อม ก็แปลว่าสัมผัสได้กับพวกพรหมขึ้นไปจ้า...

หากมีอาการแบบนี้ก็ให้รีบแผ่เมตตาซะ อย่ารอกลับมาแผ่ที่บ้านเลย เขาขอตรงนั้นก็ให้ซะตรงนั้นนั่นแหละ เพราะบางวิญญาณตามมาที่บ้านไม่ได้หรอก ไม่ต้องกังวล เรามีบุญไงผีหรือใครๆก็ชอบ ดีออก...

รักษาคุณงามความดีของตนไว้ แล้วให้ทำต่อนะ อย่าคิดว่ามีบุญแล้ว ไม่ต้องทำต่อก็ได้น่ะ...

ยินดีให้บริการตลอดจ้า...ธรรมะสวัสดี

3. momolittle

momolittle Active Member

28 พฤษภาคม 2006
    กราบขอบพระคุณค่ะ

ขอบพระคุณ คุณแม่ชี มากๆเลยค่ะ ที่ตอบคำถามหนูทัศ ทำให้หนูทัศเข้าใจมากขึ้นเยอะเลย จริงดั่งที่คุณแม่ชีได้กล่าวค่ะ ถ้าไปเล่าให้หมอฟัง ไม่ว่าเราบ้าก็ต้องจ่ายยามาให้กิน อีกเพียบ แค่ทุกวันนี้ก็กินไม่ทันแย้ว (แต่ช่วงนี้หนูทัศเป็นเด็กดื้อนิดหน่อย โรคภัยยังพอมีอยู่ แต่แอบไม่กินยาค่ะ เพราะกลัวติดมากไป)
    หนูทัศจะตัวสั่นจากเอวถึงศรีษะค่ะ แต่สั่นทีไรวิ่งหนีทุกทีค่ะ ไม่เคยได้แผ่เมตตาเลย ไม่ทราบจริงๆค่ะ ว่านั่นคือการตอบรับในสิ่งที่ดี คิดแต่ว่า ไม่น่าไว้ใจ วิ่งหนีดีกว่า ท่องนะโมด้วยค่ะ ตอนนั้นท่องบทได้บทเดียวที่นึกออก แต่ช่วงนี้ดีขึ้นค่ะ สวดมนต์ทุกวัน จากบทเล็กๆ ไม่กี่บท เพิ่มมากขึ้นแล้วก็จำได้มากขึ้นไม่ต้องดูหนังสือหรือกระดาษที่จดแล้ว
    การได้ยินเสียงพระท่าน คือทุกทีได้ยินแว่วๆมีคนเตือน ระวังตัว ..... อย่าไป ..... แค่นี้ค่ะ แต่วันนั้นได้ยินเป็นเสียงบทสวดแล้วแน่ใจว่าเป็นเสียงพระสงฆ์ท่านสวดมนต์ เลยรู้สึกไม่ค่อยดี กลัวว่าท่านมาเตือนอะไรน่ะค่ะ
    การได้กลิ่น ได้กลิ่นบ่อยค่ะ คิดในใจแค่ คงมีบางอย่างอยากจะสื่ออะไรกับเราหรือป่าว หรือว่าเตือนอะไร แต่ไม่ได้คิดมากค่ะ
    หนูทัศ ขอบพระคุณ คุณแม่ชีมากๆเลยค่ะ ที่ช่วยตอบคำถามให้ผู้รู้น้อยอย่างหนูทัศ ได้ทราบ ขอให้บุญที่ชี้แจ้งทางธรรมในครั้งนี้ ให้คุณแม่ชีมีความสุขมากๆนะค่ะ สุขภาพแข็งแรง อากาศเริ่มเปลี่ยนอีกแล้ว ดูแลสุขภาพด้วยค่ะ ...หนูทัศกราบขอบคุณแม่ชีค่ะ

4. ชนาการ

ชนาการ สมาชิกใหม่

ขออนุญาตเรียนถามแม่ชีนะคะ เรื่องกลิ่นธูป หรือ กลิ่นน้ำอบไทย ประมาณนี้ เพราะเวลาใครที่ได้สตางค์ที่เป็นแบงก์จากกระเป๋าสตางค์ของหนู เขาจะได้กลิ่นนี้ตลอด และทักเกือบทุกคน แต่ตัวหนูไม่ได้กลิ่นนั้น อันนี้หมายถึงอะไรคะ

5. ชนาการ

ชนาการ สมาชิกใหม่

หนูเคยลองเปลี่ยนกระเป๋าสตางค์ไปแล้ว ก็ยังมีอยู่น่ะค่ะ

6. intensive

intensive สมาชิก

ของลินก็เป็นเหมือนกัน ชอบได้กลิ่นธูปเหมือนกัน แต่ได้กลิ่นธูปทีไร ซวยทุกทีต้องมีเรื่องให้ร้องไห้ทุกทีเลย

7. nui_sirada

nui_sirada เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อความของคุณแม่ที่ว่า....
    บอกวิธีสังเกตให้นะ ถ้าขนลุกตั้งแต่เอวขึ้นไปถึงศรีษะ ก็แปลว่าสัมผัสได้กับพวกเทวดาตามชั้นต่างๆ ถ้าขนลุกตั้งแต่เอวลงมาถึงขา ก็แปลว่าสัมผัสได้กับพวกวิญญาณที่ต่ำ ถ้าเย็นตรงกลางกระหม่อม ก็แปลว่าสัมผัสได้กับพวกพรหมขึ้นไปจ้า...

หากมีอาการแบบนี้ก็ให้รีบแผ่เมตตาซะ อย่ารอกลับมาแผ่ที่บ้านเลย เขาขอตรงนั้นก็ให้ซะตรงนั้นนั่นแหละ เพราะบางวิญญาณตามมาที่บ้านไม่ได้หรอก ไม่ต้องกังวล เรามีบุญไงผีหรือใครๆก็ชอบ ดีออก...

หนูเคยรู้สึกขนลุกเอวถึงศรีษะบ่อยๆอิอิ เวลาสวดมนต์แผ่เมตตา ทำสมาธิค่ะหรือตอนศึกษาธรรมในเวบพลังจิตอยู่ค่ะ
    แต่ถ้าขนลุกตั้งแต่เอวลงมาถึงขาก็คงจะเป็นช่วงที่ไปทำข้าวให้หมาในครัวที่บ้าน

8. bowling-you

bowling-you Active Member

28 กันยายน 2012
    ที่เข้ามา เพราะเวลานี้ได้กลิ่นธูปค่ะ ขนลุกด้วย กลิ่นอ่อนๆค่ะ พอจะดมกลิ่นก็หายไป แต่พอไม่ดมกลิ่นก็กลับเข้ามาใหม่ค่ะ

9. ออฟศัก

ออฟศัก ทิพย์นาคาพระเครื่อง