การนั่งสมาธิจนสำเร็จถึงขั้นฌาณ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Electronic, 12 ธันวาคม 2012.

1. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

คำว่าสำเร็จฌาน ในเชิงกิริยาส่วนตัวนะครับ
    ไม่ได้วัดตรงที่ว่า ท่านสามารถนั่งได้ในระดับไหนมาก่อน
    หรือเอากิริยาต่างๆระหว่างทางที่ได้เจอมาวัดนะครับ
    เพราะว่า กิริยาต่างๆที่เจอ มันเป็นตัวขวางทาง
    ได้หมดครับ หากเผลอไปยึด ไปสงสัยนะครับ

ทางปฏิบัติ เราจะดูที่ความสามารถในการ
    นำมาใช้งานได้ ในชีวิตประจำวัน
    และในขณะที่ลืมตาปกติเหมือนคนทั่วๆไปครับ
    และสามารถใช้ได้ในขณะเวลานั้น
    ภายในเวลาไม่กี่วินาที แม้ว่าร่างกาย
    จะเจ็บป่วยอยู่ก็สามารถใช้ได้
    ไม่ว่า สถานที่หรือเวลาใด
    ที่สำคัญคือต้องไม่เสื่อม..

และผลที่เกิดจากการใช้กำลังฌาน
    จะเป็นตัวชี้วัด ว่าบุคคลนั้นๆ
    ได้สำเร็จฌานระดับไหนครับ

ปล. เล่าให้ฟัง จะได้ไม่หลงสภาวะ
    เล่าแล้วจบไปครับ..