การบวชพระที่เป็นพระ 100 %

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย flimkub, 25 กุมภาพันธ์ 2009.

1. flimkub

flimkub เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยากบวชพระแต่ไม่อยากกลับไปบวชที่บ้านเพราะพระอุปชาท่านทำผิดพระวินัยขั้นรุนแรงแต่ก็ไม่ได้ออกจากความเป็นพระ เลยอยากบวชที่วัดท่าขนุนแทนแต่พ่อแม่คงไม่ยินยอมเพราะไกลจากบ้าน พ่อแม่ก็คงมาไม่ได้ ผมจะบวชโดยไม่บอกพ่อแม่ได้มั้ยครับ ผมอยากให้คุณพ่อคุณแม่รับอนานิสงฆ์เต็มๆนะครับ ผมจะทำอย่างไรและจะสามารถบวชได้ไหมครับ

2. tatumabcd

tatumabcd เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    การบวชพระเป็นบุญที่มีอานิสงค์พิเศษ คือ บิดา-มารดา จะได้รับผลบุญโดยอัตโนมัติ ไม่ว่าจะทราบเรื่องการบวชนั้นหรือไม่ก็ตาม (จริงๆ มีรายละเอียดมากกว่านี้ แต่ผมจำไม่ได้ครับ ขออภัย)

แต่ทางที่ดีควรอธิบายให้ท่านเข้าใจจะดีกว่ามากครับ บอกไปเลยว่าทำไมไม่บวชที่วัดแถวบ้าน และทำไมถึงอยากบวชที่วัดท่าขนุน ขอให้สมหวังดังที่ตั้งใจไว้ครับ ดีแล้วครับที่อยากบวชพระที่อยากเป็นพระจริงๆ และอย่าลืมศึกษาศีลทั้ง 227 ให้ดีนะครับ

อนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

3. ทดแทน

ทดแทน เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนาครับ ผมอยากบวชเช่นกันครับแต่ว่ายังมีปัญหาว่าทางบ้าน น้องผมยังอายุน้อยแล้วยังไม่เข้ามหาลัยเลยครับผมเป็นคนโตครับผมว่าอยากบวชตอนสิ้นปีครับแต่ดูความลงตัวทางบ้านหน่อยครับแต่ในใจอยากบวชจิงครับ