การบันทึกเสียงอย่างง่ายๆ นะคะ..ลองดูค่ะ

ในห้อง 'คอมพิวเตอร์ & อินเตอร์เน็ต' ตั้งกระทู้โดย rinnn, 17 กันยายน 2006.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    เครื่องมือในการบันทึกเสียงนะคะ
    อุปกรณ์ค่ะ

1. โปรแกรมที่สามารถ ตัดเสียงร้องจากคาราโอเกะได้

2.โปรแกรมบันทึกเสียง ที่ง่ายที่สุด ต้อง JetAudio ค่ะ ดาวน์โหลดได้ ที่นี่ โหลดตัว Plus ไปด้วยนะคะโปรแกรมนี้ดีมากๆค่ะ ทำได้ทั้ง ดูหนัง ฟังเพลง อัดเสียง ไรท์แผ่นซีดี แปลงไฟล์ ทำคาราโอเกะได้ และอีกมากมายเลยค่ะ..

3.ไมโครโฟนค่ะ

มีแค่อุปกรณ์ 3 อย่างนี้ ก้อร้องได้เลยค่ะ..

ทีนี้ วิธีบันทึกเสียงนะคะ..ง่ายๆเลยค่ะ.

เมื่อได้โปรแกรม JetAudioมาแล้วเราก็มาเปิดคาราโอเกะที่เราต้องการร้องกันค่ะ..

O ที่วงนั่นคือ ที่ตัดเสียงออกจากคาราโอเกะค่ะ ซึ่งจะใช้ได้กับ ไฟล์ DAT และ Mpeg เท่านั้นนะคะ ซึ่งแผ่นคาราโอเกะ จะใช้ไฟล์แค่ 2 ตัวนี้..

ลองเทสต์ดูก่อนนะว่ามันตัดได้จริงมั้ย ถ้าตัดได้ก็จัดการกับ ไมโครโฟนตัวโปรดได้เลยค่ะ เปิดไมค์แล้วเตรียมตัวโชว์พลังเสียงได้เลยค่ะ

คราวนี้ถึงเวลาของ JetAudio แล้วค่ะ เรียกโปรแกรมขึ้นมา.. อ้อ ลืมบอก เจ้าเจ็ทออดิโอเนี่ย ยังสามารถใช้ทำริงโทนแบบทรูโทนได้อีกด้วยค่ะ แต่ต้องใช้ความสามารถหากันหน่อยนะคะ ..อิอิ

เปิดเจ็ทมาแล้ว หน้าตาจะเป็นแบบนี้ค่ะ..

ที่วงตัว O ไว้ นั่นคือตัวที่เราจะใช้บันทึกเสียง กดเข้าไปเลย จึ๊ก!

จะโผล่หน้าต่างขึ้นมาใหม่ เป็นแบบนี้ค่ะ

ที่เป็นแทบสีฟ้านั่นคือ แบบ Stereo Mix ค่ะ จะเป็นการบันทึกเสียงทั้งหมดที่อยู่เครื่องคอมพิวเตอร์ ดังนั้น ถ้าใครต้องการไม่มีเสียงรบกวน จึงควรอย่างยิ่งในการปิด เอ็มเอสเอ็ม และโปรแกรมทุกอย่างที่จะทำให้เกิดเสียงได้..

ทีนี้ก้อ..นี่ค่ะ

ที่วงตัว O ไว้คือ การจะบันทึกเสียงที่เสร็จแล้วไว้ที่ไหน ของรินถนัดเลือกที่ เดสก์ทอปค่ะ หาได้ง่ายดี..

และที่วงไว้ นั่นคือแบบของไฟล์เพลงที่ต้องการจะบันทึกให้ออกมาเป็นไฟล์สกุลไหนค่ะ มีทั้ง mp 3 , wma , wav และอีกมากมาย

เวลาที่ผลงานออกมา ย่อมไม่มีใครอยากให้เสียงมันดังเกิน หรือที่เรียกว่า พีค(Peak)
    ตอนบันทึกเสียงก็พยายามอย่าให้เสียงมันดังล้ำขีดสีเขียวนะคะ ที่แสดงนี้รูปเป็น แบบที่เสียงกำลังดี สม่ำเสมอ และ ชัดเจน

จากนั้นก็เปิดคาราโอเกะ แล้วก็กด start ที่บันทึกเสียงเลยค่ะ แล้วก็โชว์พลังเสียงได้เต็มที่..

เสร็จแล้ว กด stop แล้วก็มาดูที่ที่เราเก็บไฟล์เสียงไว้ดูดีกว่าค่ะ

<center>[​IMG]

นี่ค่ะ ได้ไฟล์เพลงมา 1 ไฟล์แล้ว

มาจัดการกันต่อนะคะ

มาแล้ว หลังจากที่ได้ไฟล์เพลงมาแล้วนะ เราก็ปิดหน้าต่างที่ใช้บันทึกเสียงได้แล้ว ปิดทำไมเพราะว่า.. ก็ตอนนี้เราจะมาแปลงไฟล์เพื่อที่จะนำเสียงของเรามาลงไว้ที่เราต้องการอ่ะค่ะ

เรากลับมาที่ JetAudio อีกครั้ง..

ที่นี้เราก็มาเลือกกันที่ Convert ค่ะ

หน้าต่างใหม่ขึ้นมาเป็นงี้ค่ะ..

เมื่อหน้าต่างใหม่ขึ้นมา อันนี้ไม่ยากเท่าไหร่ เลือกไปที่ Add File ค่ะ ตามที่วงกลมไว้..

เราก็หาไฟล์เสียงได้ตามที่ที่เราเก็บไฟล์เสียงสุดเพราะของเราไว้นะคะ แล้วก็ จะกด Open หรือ Double Click ก็ตามสบายค่ะ..

ที่นี่เราก็มาเลือก ที่เก็บไฟล์ที่เราจะแปลงร่างให้เป็นสกุลที่ใหญ่โตของเรา ให้กลายเป็นไฟล์เพลงสกุลขนาดเล็ก เพื่อเอาไว้ในที่ต้องการค่ะ

ขอแนะนำว่า ถ้าจะเอาโพสขอให้เลือกไปที่ Biterate 56 Kbps stereo ค่ะ โดยกดไปที่ Config แล้วหน้าต่าง Bitrate จะขึ้นมา..

เมื่อเลือกครบทุกอย่างแล้ว เราก็มากดที่ Start ได้เลยแล้วรอซักพัก ให้โปรแกรมได้ทำงานก่อน..

ที่นี่ก็สำเร็จค่ะ..อิอิ

เมื่อเสร็จแล้ว จะมีหน้าต่างขึ้นมาใหม่ ไม่ต้องไปสนใจค่ะกด No ไปได้เลย ที่นี้ เราก็ไปดูที่ที่เรา เก็บไฟล์เพลงสกุลเล็กที่เราต้องการจะเอาออกมาสู่คนฟัง.

จากนั้น ก็เอาไปฝากตามโฮสที่คุณๆใช้กันอยู่เป็นประจำ ในการอัพโหลดเพลงแหละค่ะ

มีอีกวิธีที่สามารถปฏิบัติตามได้นะคะ คลิ๊กที่นี่

เรียบร้อยละค่ะ..ลองดูนะคะ..

ขอบคุณ กอล์ฟ และ พี่ๆ ทุกคนที่สอนรินค่ะ..ไม่งั้นก้อทำไม่เป็นถ้าไม่ได้
    กอล์ฟ และ พี่ๆใจดีทุกคนค่ะ..โดยเฉพาะพี่ชายที่รัก ที่สอนหนูร้องเพลงค่ะ..

</center>

2. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    เย้ บอร์ดเพลงได้ครูสอนทำเพลงแย้ว เย้ เย้ เย้ คอยดูเหอะ จากผลของกระทู้นี้ มีคนร้องเพลงมาให้ฟังกันตรึมเลย หนับหนุน หนับหนุน ๆ ๆ เอาอีก เอาอีก ....... :) :) :)

3. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

การดาวน์โหลด Jetaudio

1. ให้มองที่มุมซ้ายบน

2. มองหาปุ่ม ดาวน์โหลด และคลิก

3. จะขึ้นดังรูปข้างล่าง

4. ถ้าต้องการของฟรีให้ดาวน์โหลดตรงนี้คะ

5. หลังจากนั้นก็ติดตั้งคะ จะได้

6. คลิกที่ไอคอนหน้าจอ เพื่อใช้งาน

7. ตั้งค่าเพียงครั้งเดียวตามคุณรินข้างบนคะ แต่มีที่แตกต่างกันตรงนี้คะ

4. yokeedevil

yokeedevil เป็นที่รู้จักกันดี

กลุ้มใจค่ะ เสียงดนตรีมันมะติดค่ะ
    ท้อแล้วง่ะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้