..การบำเพ็ญนางแก้ว-คู่บารมีพระโพธิสัตว์

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 26 เมษายน 2009.

1. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขออนุโมทนาในธรรมทานค่ะ เรื่องวิธีบูชาพระนางพิมพานั้น เคยสวดมาแล้ว มีผลจริงค่ะ สามารถมีญาณเชื่อมต่อพระนางพิมพาได้จริง ๆ

ขออนุโมทนาุบุญกับทุก ๆ ท่านอีกครั้งค่ะ

Numsai

2. โพธิวิถี

โพธิวิถี เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขออนุโมทนา ทุกท่านทุกคำตอบ ชัดเจนตามเหตุและผลดีมากครับ แต่นั้นเป็นเรื่องของพระโพธิสัตว์กับคู่พระบารมีเป็นเรื่องที่ยากแก่การคาดคะเนได้ อาจจะไม่แน่นอนเสมอไปตามเหตุและปัจจัยที่ก่อขึ้น เมื่อได้รับคำพยากรณ์ในพระสัมมาสัมพุทธเจ้า จึงจะสามารถยืนยันได้แน่นอน ขอบคุณกับคำตอบที่ให้สาระทุกท่านครับ

3. whimsicle

whimsicle Active Member

คือรู้สึกงงกับความหมายต่างๆในกระทู้นี้ แต่ถ้าไม่สุภาพอย่างใดชี้แจงได้

คือว่าศาสนาพุทธเราเนี้ยเน้นเรื่องการตัด กิเลส ความอยาก ความต้องการต่างๆนาๆมิใช่หรือคะ?... และผู้ที่จะมาเป็นพระอรหันต์นี้ก็คงไม่ปรารถนาจะมีหญิงคู่บารมีอยู่แล้ว?

และอีกอย่างหนึ่งในบทที่กล่าวว่านางแก้วที่เลิศจริงต้องยอมสละตัวถ้าพระโพธิสัตว์จะสร้างบารมีด้วยการยกนางแก้วให้บุรุษอื่น.. อย่างนี้ไม่ผิดศีลหรือคะ... การยกมนุษย์หญิงคนหนึ่งที่เป็นภรรยาเราให้ชายอื่นด้วยจิตปรารถนาจะบรรลุ มันไม่ผิดรอคะ?ต่อให้ฝ่ายหญิงยินยอมแต่ในทางพฤตินัย ทางศีลธรรมมันก็ถือว่าบาปไม่ใช่หรอคะ ารใช้บุคคลใดคนหนึ่งเพื่อประโ ยชของตนเองไม่ว่าจะด้านดีหรือไม่ดี ก็ถือเป็นกรรมอย่างหนึ่ง?

และในกรณีที่บอกว่า กระทู้นี้สำหรับเป็นแนวทางให้คนที่จะบำเพ็ญตนเพื่อจะได้ไปเกิดเป็นนางแก้ว? งั้นสู้บำเพ็ญเป็นพระโพธิสัตว์เองไม่ดีกว่าหรอคะ? จะมาอยากตั้งปรารถนาเกิดเป็นสามีภรรยากันอยู่ทำไม อย่างนี้ก็ไม่ได้ตัดเรื่อง กาเม สักที?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ธันวาคม 2011
  4. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    สมัยใดโพธิสัตว์ทำเหตุพลั้งผิดศีล
    นางก็พลันพลั้งผิดคู่ตุนาหงัน
    บารมีเข้มกุศลส่งเคียงคู่กัน
    อภัยความผิดพลั้งคู่กันตราบนิพพาน!

พระเอกหลงโลกเผลอไผล
    เหตุไฉนได้คู่ผ่องใส
    บำเพ็ญอ่อนก็ต้องทำใจ
    เรียนรู้ความเจ็บปวดใจยอมรับความจริง

มาเองไม่ต้องแสวงหา
    กุศลนำพาตามธรรมวิถี
    บำเพ็ญถูกตามวาสนาบารมี
    บำเพ็ญผิดวิธีคู่กรรมมาแทน!

สั่งสมดีมงคลอุดมเลิศ
    คู่ประเสริฐบังเกิดตามกาลสมัย
    ถึงตอนนั้นย่อมรู้ประจักษ์ใจ
    เข้มข้นหรืออ่อนแอแค่ไหนผลการบำเพ็ญ!

สลับคู่ได้ไหมนางแก้วโพธิสัตว์?
    ให้ดูปัจจุบันพบเจอกันไหม
    หากันไม่เจอจะสลับได้อย่างไร
    ดึงดูดหรือผลักไสกรรมเขาจัดสรรคเอง!

ไปอธิษฐานหาใครให้วุ่นวายจิต
    แรงน้อยนิดยากเย็นนักหนา
    ที่ถูกควรอธิษฐานพัฒนา
    ตั้งหน้าตั้งตาสั่งสมคุณงามความดีของเราไป

สังสารวัฎสารพัดหลายคู่
    ลองเร้นอยู่สักชาติดีไหม
    จะตายก็ให้มันรู้ไป
    แก้วงามสถิตอยู่ภายในจิตโพธิญาณ!

5. pco-

pco- เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องนี้ไม่ยาก ลองติดตามบำเพ็ญเพื่อเป็นน้องนางแก้วของใครก็ได้สักคนดูสิ ไม่จำเป็นต้องคนที่ปรารถนาพระโพธิญาณเท่านั้นก็ได้ แล้วจะเข้าใจ คนหากไม่เคยกินเกลือไม่มีวันรู้ว่ารสของเกลือเป็นอย่างไร ช้อน, กระบวย, สาระภี แม้แช่อยู่ในน้ำแกงก็ไม่มีวันรู้รส มันไม่ใช่วิสัยที่จะรู้ที่จะเข้าใจได้ หากต้องการรู้รสต้องทำเอง ลองเอาแค่แก้วปกตินี่แหละ

แล้วหากเราประพฤติธรรมตามหลักพระพุทธศาสนาเราจะเข้าใจ พระพุทธศาสนานั้นท้าให้เข้ามาพิสูจน์ด้วยการใช้ใจเข้าไปปฏิบัติ ไม่ใช่แค่การฟังจากคำบอกเล่า การอ่านตำหรับตำราเท่านั้น

ขอน้อมนำอัญเชิญด้วยเศียรเกล้าจากบทสวดอิติปิโส ในห้องพระธรรมคุณมาให้ระลึกถึงกันครับ

สวากขาโต ภะคะวา ธัมโม ( พระธรรม เป็นสิ่งที่พระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสไว้ดีแล้ว )
    สันทิฏฐิโก ( เป็นสิ่งที่ผู้ศึกษาและปฏิบัติ พึงเห็นได้ด้วยตนเอง )
    อะกาลิโก ( เป็นสิ่งที่ปฏิบัติได้ และให้ผลได้ไม่จำกัดกาล )
    เอหิปัสสิโก ( เป็นสิ่งที่ควรกล่าวกะผู้อื่นว่าท่านจงมาดูเถิด )
    โอปะนะยิโก ( เป็นสิ่งที่ควรน้อมเข้ามาใส่ตัว )
    ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหีติ. ( เป็นสิ่งที่ผู้รู้ พึงรู้ได้เฉพาะตน ดังนี้ ฯ )

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 เมษายน 2015
  6. คะนึง

คะนึง เป็นที่รู้จักกันดี

สลับคู่ได้ไหมนางแก้วโพธิสัตว์?
    ให้ดูปัจจุบันพบเจอกันไหม
    หากันไม่เจอจะสลับได้อย่างไร
    ดึงดูดหรือผลักไสกรรมเขาจัดสรรคเอง!

ไปอธิษฐานหาใครให้วุ่นวายจิต
    แรงน้อยนิดยากเย็นนักหนา
    ที่ถูกควรอธิษฐานพัฒนา
    ตั้งหน้าตั้งตาสั่งสมคุณงามความดีของเราไป

ในส่วนตัวเชื่อเรื่องนี้มากคะ ฟ้าบันดาล กรรมจัดสรร ให้นึกถึงความไม่เที่ยงของทุกสิ่ง
    ไม่สามารถจะบังคับให้เป็นอย่างที่ใจเราต้องการได้เลย ขึ้นอยู่กับกรรม หรือ การกระทำ
    เป็นเหตุ ส่งให้เกิดมีผล ไม่ว่าดีหรือชั่ว อำนาจของกรรมเหนือกว่าทุกสิ่ง แม้กระทั่ง
    หากเราไม่พัฒนาตนเอง ไม่สร้างบุญบารมีให้ใกล้เคียงกัน ทุกสิ่งไม่จีรัง คู่ที่เสมอกัน
    ที่ยิ่งกว่า ย่อมดึงดูดด้วยกำลังบุญ ขออนุโมทนา

แม้ฟ้าดินเปลี่ยนแปลงไปแค่ไหน
    แต่หัวใจจะไม่ขอเปลี่ยนแปรผัน
    จะยืนหยัดอุดมการณ์สร้างสัมพันธ์
    จะยึดมั่นด้วยใจเปี่ยมศรัทธา

ถึงแม้อาจพลั้งเผลอคิดทำผิด
    จะไม่ทำให้ชีวิตสิ้นความหมาย
    เป็นบทเรียนเพื่อเรียนรู้ของใจกาย
    สิ่งสุดท้ายคือทำให้ได้ก่อนนิพพาน

7. Sirius Galaxy

Sirius Galaxy เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2010
    ไม่ค่อยเห็นสตรีนางใดปรารถนาเป็นนางแก้ว
    เสียดายแทน ถ้าล้มเลิกการปรารถนา
    เพราะทำบารมีมาถึงนี้แล้ว

8. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

10 ชาติสุดท้าย นับถอยหลังไปถึงชาติที่โพธิสัตว์จะตรัสรู้เป็นพระอรหันตรสัมมาสัมพุทธเจ้า
    ท่านกับนางแก้วคู่บารมี สามารถที่จะละเมิดศีล 5 โดยเจตนาได้รึป่าวค่ะ ?
    คือ รู้ว่าผิดศีล แต่ยังคงตั้งใจที่จะกระทำ

9. TheVisionMind

TheVisionMind เป็นที่รู้จักกันดี

ชาดกมีหลายเรื่องนะครับ เช่น
    - พระโพธิสัตว์ ไปฆ่ายักษ์ที่อาระวาดบ้านเมือง
    - ทำสงคราม ปกป้องบ้านเมือง

แต่ทั้งหมดนี้แลกมาเพื่อบารมีที่ยิ่งกว่า คือ สละชีวิต เพื่อแลกมา

ส่วนเจตนาไม่ดีแล้วทำผิดศีลนั้น ไม่น่ามีกับ พระโพธิสัตว์ที่ได้รับพยากรแล้วนะครับ
    เพราะถ้ามี เมตตาบารมีก็ยังถือว่าพร่องมากอยู่ ไม่สมกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2015
  10. หัวมัน

2 ชาติที่ว่าน่ะ เป็น 1 ในสิบชาติรึป่าว?

11. TheVisionMind

TheVisionMind เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่น่าใช่ 10 ชาติสุดท้าย .. แต่ก็สงสัยทำไมต้องจำกัดบารมี 10 ชาติสุดท้าย

แล้วนับถูกเหรอว่า 10 ชาติสุดท้ายมีอะไรบ้าง
    อย่าลืมนับนะ มีชาติหนึ่ง พระโพธิสัตว์เกิดเป็นฤาษี สร้างต้นตระกูล ศากยวงศ์
    ซึ่งผ่านมาไม่กี่พันปีเองนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2015
  12. TheVisionMind

หัวมัน ไปทำผิดอะไรมาครับ? (อันที่จริง มีไม่กี่เรื่องนะ และก็ยุบลงเหลือเพียงเรื่องเดียว)

เรื่องมันแล้วก็ให้แล้วไปครับ ตั้งใจรักษาใหม่ครับ
    ขึ้นชื่อว่าคน ย่อมมีผิดพลาดกันได้ อยู่ที่ความพยายามแก้ไขตนเป็นสิ่งสำคัญ

ส่วนพระโสดาบัน ซึ่งเกิดอีกไม่เกิน 7 ชาตินั้น ไม่มีผิดศีลโดยเจตนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2015
  13. หัวมัน

ก็ในชาดกเรื่องพระเจ้าสิบชาติอ่ะ
    ไม่ได้เป็น 10 ชาติสุดท้ายของพระพุทธเจ้าหรอกเหรอ?

แล้วใน 10 ชาติสุดท้ายเนี่ย นางแก้ว แอนด์ โพธิสัตว์ เค้าต้องเจอสร้างบารมีร่วมกันทุกชาติรึป่าว
    หรือไม่จำเป็น อาจมีบางชาติที่โพธิสัตว์สร้างบารมีลำพัง?

14. หัวมัน

มิมีไรมาก แค่อ่านหรือฟังที่เค้าสนทนากัน แล้วสงสัยอ่ะ เรื่องชาวบ้านเขาล้วนๆ ^ ^

15. TheVisionMind

ชาดกทศชาติ ไม่ใช่ 10 ชาติสุดท้ายครับ
    แต่พระท่านยกมาให้เป็นเครื่องระลึก เรื่องเด่นของ ทศบารมีทั้ง10 ครับ

16. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    ขอพูดตามความเข้าใจนะครับ
    แต่สิ่งที่คนพุทธลืมก็คือ บาปจะเกิดก็ขึ้นอยู่กับเจตนา
    อย่างความเชือคนไทยที่ว่า ฆ่าตัวตายแล้วบาป
    ในสมัยพุทธกาลก็มีพระที่ฆ่าตัวตาย ทำให้โดนตำหนิ แต่พระพุทธเจ้าท่านตรัสว่า

ฆ่าตัวตายไม่ควรตำหนิเสมอไป

๗๙. ปัญหา เรื่องมีอยู่ว่า พระฉันนะอาพาธหนัก และคิดจะฆ่าตัวตายด้วยศาสตรา พระสารีบุตรได้เทศนาสั่งสอนและห้ามปรามไว้ แต่ในที่สุดพระฉันนะก็ฆ่าตัวตายจนได้ และได้รับคำตำหนิติเตียนจากญาติมิตรและคนเป็นอันมาก พระสารีบุตรจึงทูลถามพระพุทธเจ้าถึงเรื่องนี้ พระพุทธองค์ทรงมีทรรศนะว่าอย่างไร?

พุทธดำรัสตอบ “ดูก่อนสารีบุตร พระฉันนะยังมีสกุลมิตร สกุลสหายและสกุลที่คอยตำหนิอยู่ก็จริง แต่เราหาเรียกบุคคลว่า ควรถูกตำหนิด้วยเหตุเพียงเท่านี้ไม่...... บุคคลใดแลทิ้งกายนี้และยึดมั่นกายอื่น บุคคลนั้นเราเรียกว่า ควรถูกตำหนิ ฉันนะภิกษุหามีลักษณะนี้ไม่ ฉันนะภิกษุหาศาสตรามาฆ่าตัว อย่างไม่ควรถูกตำหนิ” ฉันโนวาทสูตร อุ. ม. (๗๕๓)
    ตบ. ๑๔ : ๔๗๙ ตท. ๑๔ : ๔๐๗
    ตอ. MLS. III : ๓๑๘-๓๑๙

ไม่ทราบว่าตอบตรงคำถามใหมนะครับ

17. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    ก็พยายามตัดอยู่ครับ สวนกระแสโลกคือ ธรรมดาชายหนุ่มเมื่อ มีคู่ครองจะหวงมาก
    จนขนาดที่ว่า ใครมาจับแตะต้อง ถึงกับจะเอาชีวิต แต่การบริจาคคู่ถือเป้นหนึ่งใน
    ข้อสอบที่ต้องทำทุกคน(ถ้าถึงเวลา)ว่าไมไ่ด้ยึดติดในตัวคู่ครอง แต่ยอมแลกทุกอย่างเพื่อโพธิญาณ
    เพราะในอนาคตจะต้องสอนให้คนเข้านิพพาน คนที่ทำตามต้องตัดญาติมิตร
    ความผูกพันไม่ว่าจากคู่ พ่อแม่ คนรักหรือแม้แต่ศัตรู แต่ตัวผู้สอนต้องสอบให้ผ่านก่อนจึงจะทำได้
    ส่วนถ้ามีความคิดว่า ทำอย่างนั้นเหมือนการดูถูกสตรีคู่ครอง ผมขอตอบตามรูปภาพนี้นะครับ

18. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    อนุโมทนาสาธุค่า อ่านแล้วได้ความรู้มากมายเลยค่า:cool:

19. ปราบปลิง

ปราบปลิง เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2014
    อ่านดูแล้วก็น่าสงสารนางแก้วนะครับ เป็นไปได้ก็อยากทำคนเดียว(แต่ทำไม่ได้)

20. ปทุมมุต

ปทุมมุต ผมเป๋นใตร?

14 กรกฎาคม 2013
    แต่โพธิสัตว์ในฝ่ายมหายาน เท่าที่อ่านดูผ่านๆ ท่านบำเพ็ญผู้เดียว ไม่เกี่ยวว่าจะมีคู่หรือไม่ อันนี้ไม่ทราบผมเข้าใจถูกรึเปล่า... ดันขึ้นมา หุหุ