การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. Tangtun

Tangtun เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานเพลียจัดไม่ได้สวดมนต์นั่งสมาธิครับ เร่งงานที่ค้างอยู่ให้จบเลยหมดสภาพ

วันนี้ส่งการบ้าน วันที่ 16 มิถุนายน 2560 สวดมนต์ไหว้พระตามปกติ

วันนี้กำหนดพุทโท 10 ครั้งก็ปล่อยไปตามสภาวะเลย ช่วงแรกสังเกตุพอไม่มีคำภาวนาจิตจะ หาที่จับเลย วิ่งวุ่น แป๊บนึงเขาก็เข้าทางเดินของเขา ก็แผ่เมตตา ดิ่งนิ่งมีสติไปเรื่อยๆ แรกๆจะไปจับที่ลม จากนั้นก็ปล่อยลม กายเบา ลืมลมก็นิ่งยาว ฝึกนั่งไปเรื่อยๆครับ ยังไม่ค่อยได้ฝึกใช้จิตที่อาจารย์ครับงานทางโลกยังแน่นมากครับ พอว่างๆจะฝึกลืมตากับฝึกใช้จิตครับ

2. Tangtun

ส่งการบ้านวันที่ 20 มิถุนายน 2560 สวดมนต์ไหว้พระตามปกติ

เริ่มด้วยสมาธิปิดตากำหนดพุทโธหายใจยาวเข้าออกลึก 10 ชุด พิจารณาลำดับการดำเนินไปของจิตตามสภาวะปล่อยไปเรื่อยๆ

เริ่มแรกช่วงหยุดคำภาวนาก็ยังยึดลมหายใจไปอีกนิด จากนั้นก็วางลมลง ไม่สนใจลมต่อ จิตก็เริ่มบะเอียดลงไปจน ไปนิ่งว่างอยู่เฉยๆ แล้วก็ไปอยู่ในสภาวะนิ่งๆกึ่งหลับ

พอได้สติก็แผ่เมตตา กำหนดฝึกดูสิ่งที่เคยผ่านมา ได้อารมย์มาเป็นแสงสีส้มทั้งหมดเหมือนมีคล้ายอะไรนูนขึ้นมา ดูไม่รู้ครับ จากนั้นก็ปัจเวกข์ แผ่เมตตาอีกรอบ ออกจากสมาธิ

วันนี้กำหนดเพ่งดูน้ำยี่ห้อนึง กำหนดสมาธิ แล้วเพ่ง ดูว่าอร่อยหรือไม่อร่อย แรกๆอึดอัดแต่แป๊บนึงเค้าปล่อยโล่งจากบนลงล่าง วันหลังจะได้บอกแฟนว่ามันน่าจะอรุ่อยนะ
    สนุกดีครับ ได้ฝึกไปตามที่อาจารย์สอน ได้ฝึกเข้าอารมย์ขณะนั่งยืนลืมตาไปด้วยครับ

3. Tangtun

ส่งการบ้าน วันที่ 24 มิถุนายน 2560 สวดมนต์ไหว้พระตามปกติ (นั่งเกือบทุกวันครับแต่ไม่ได้เข้ามาพมพ์ส่งครับ)

กำหนด ลมหายใจยาวพุทโธ 10 ชุด แล้วเข้าสมาธิปล่อยไปตามสภาวะ

จากนั้นก็เริ่มฝึกจิตดูตอนประถมแหม หน้าเพื่อนตอนเด็กชัดมากเลยคนที่เคยฟัดกันตลอด โรงเรียนก็ต่างกับตอนนี้เยอะ

พอไม่รู้จะดูอะไรก็แผ่เมตตาครับ ปล่อยจิตนิ่งๆไปพักนึงก็ปัจเวกข์ ก่อนออกก็ดูการรู้สึกตัวทั่ว แล้วออกจากสมาธครับ

ช่วงนี้ดูไปเรื่อยครับ สมาธิลืมตาสภาวะปกติ ตามที่อาจารย์สอนอารมย์ก็มาอย่างไว ตอนหงุดหงิดฟุ้งอยู่ถ้ากำหนดรู้ทันก็จะเข้าได้และลงเร็วครับ แต่ใช้จิตยังไม่ชำนาญเหมือนเดิมครับ

4. Tangtun

ช่วงนี้นั่งสมาธิได้ สั้นๆอย่างเก่งก็ 20 นาที นั่งช่วงสี่ทุ่มกับช่วง ตีห้าเช้า วันละนิด ส่วนมากจะได้นิดๆหน่อยๆ ก็ต้องออกจากสมาธิครับ

การเข้าสมาธิก็แล้วแต่ละวัน บางวันเข้าม้วนเดียวจบ บางวันกว่าจะนิ่งได้ก็เล่นซะเหนื่อยครับ

การเข้าสมาธิลืมตาจะค่อนข้างง่วงในขณะเข้าจิต
    วันนี้วันพระใหญ่เจริญทาน ศีล สมาธิ ภาวนากันนะครับ

5. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    พยายามดูจิตพิจรณาตัวเราลักษณะจิตรูปแบบตัว ดูที่ตัวเราเลยครับ

6. Tangtun

พยายามไปตามกำลังความสามารถของผมนะครับอาจารย์ ลุยถั่วไปแบบมึนๆโง่ๆไปก่อน

ช่วงนี้พิจารณาจิตไปตามสภาวะอารมย์ตั้งแต่ไหว้พระสวดมนต์ เริ่มนั่งสมาธิ จนปล่อยสภาวะ

มีหน้าที่ดูก็ดูกันจริงๆครับ ตามดูจิตไปเรื่อยๆ เมื่อจิตว่างก็จะหา พรหมวิหาร 4 มาพิจารณาต่อ หรือไม่ก็ไปตาม ปัจเวกข์ของอาจารย์ไปเลย ไม่งั้นจะนั่งได้น้อยเพราะจิตไม่มีอะไรให้พิจารณา
    ก็มีบางวันที่ไม่ได้นั่งเพราะงานค้างเยอะเลยรีบเครียครับ

ช่วงนี้นั่งไม่เปิดพัดลมหรือเปิดแอร์ก็นั่งได้นานขึ้นครับ

7. Tangtun

การพิจารณาจิตในรูปแบบเฉพาะตน
    ผมก็ไม่รู้จะเขียนบรรยายการฝึกยังไงดี ก็ยังนั่งสมาธิ สวดมนต์ตามปกติ ยังตั้งเป้าหมายให้ตัวเองมีความอยากเพื่อจะได้มีแรงกระตุ้นให้ได้รักษาความตั้งใจไว้ บางครั้งความอยากตัวนี้ก็ขวางการเข้าอยู่บ้างแต่พอปล่อยก็เข้าสมาธิได้ครับ

ช่วงหลังมานี้ผมพิจารณาสมาธิที่จะเป็นรูปแบบสติมากขึ้น การนั่งจะเห้นการต่อเนื่องของสมาธิ จะค่อยๆไหลเข้าไปจนไปหยุดอยู่ที่ระดับนึง บางวันจะเข้าปุ๊บปั๊บ บางวันจะค่อยๆเข้า ปล่อยวางเสียงบ้าง ปล่อยลมบ้าง แต่สติจะยังตามดูได้ ไม่เหมือนตอนแรกๆที่เข้าสภาวะกึ่งหลับ

การฝึกพิจารณาอารมย์ของธาตุต่างๆยังพยายามฝึกอยู่ครับ แรกๆผมจะรับแค่อารมย์สัมผัสคล้ายลมสัมผัส พยายามจับอารมย์ตอนอาบน้ำ นั่งหน้าพัดลม ความร้อนสัมผัสของไฟ เดินสัมผัสดิน
    ขนาดสัมผัสพวกนี้ทำอยู่ทุกวันแต่จะจำอารมย์ให้ได้จริง ก็ทำได้ยากอยู่ในขั้นเริ่มแรกนี้ครับ

8. Tangtun

ห่างหายไปหลายวันกระทู้เงียบๆ เพราะเวบนี้ทำให้ผมได้มีโอกาศได้เรียนรู้จากอาจารย์วิศณุ โดยการแนะนำจากเพื่อนต้นซอนมัยลาภ

การปฏิบัตินั่งสมาธิก็ยังคงนั่งอยู่ ขาดไปบ้าง พอรักษาอารมย์ไม่ให้ลืมไป ยังคงนั่งบทที่ 1 สลับกับพุทโธแล้วปล่อยไปตามสภาวะ บางวันหลับไปบ้างมีสติดีบ้าง ก็พิจารณาดู รู้ และวางไปตามอาจารย์สอน ฝึกดูไปเรื่อยๆ ถ้ารอบใหนสติดีก็จะเห็นชัด ถ้าหลับก็รู้ตอนได้สติ ดูจิตคิดช่วงก่อนจิตรวมและหลังจากออกสมาธิแล้ว

พอมาใช้กับสภาวะจริง อารมย์ใหนมาหยาบๆใหญ่ๆจะรู้เห็นได้ ดูว่าคิดเรื่องไร กำหนดรู้ แล้วก็หายไป ขึ้นอารมย์อื่น สัมผัสบ้างเพราะบางช่วงก็ไม่มีคิดโผล่มา ส่วนมากจะไม่ทัน ก็ไม่เป็นไรดูไปตามที่ทันให้ได้ดูก่อน ให้ชินกับอารมย์ที่ขึ้นมา การวางอารมย์ที่ผมทำก็แค่ดูจริงๆ รู้บ้างไม่รู้บ้าง ก็ไม่เข้าไปสงสัยล่ะ ไม่คิดตามหรือเพิ่ม เอากันแค่นี้ ไม่กดดันมาก

สุดท้ายการฝึกเริ่มต้นก็เริ่มเข้าใจ(บ้าง)ในสิ่งที่อาจารย์พยายามสอน จุดสำคัญที่ตรงใหน วางอารมย์อย่างไร ผลที่ได้กายเบา เวลาโกรธก็เริ่มรู้ทัน แต่ค่อยๆลง อย่างอื่นผมก็ยังไม่ค่อยรู้เหมือนกันครับ

9. visnu

ทำตามที่ใจคิดครับเจอกันไม่ใช่เรื่องบังเอินครับเราต้องเคยเจอ เคยทำกันมาสำหรับใครที่ยังไม่เจอก็เดี๋ยวก็คงเจอครับผม

10. itou

itou เป็นที่รู้จักกันดี

ขอธรรมะสำหรับคนจะติดคุกหน่อยครับ

กำลังจะต้องติดคุกทหารรับสงกรานต์ 55+ (น่าจะเป็นช่วงสิ้นเดือน) เพราะการตัดสินใจไม่รอบคอบ ใครมีธรรมะบทไหน จะช่วยปกป้องจิตใจเราจากคนพาล และการกระทำของคนพาลที่ผมจะต้องอยู่ด้วยอย่างน้อยหนึ่งปี เรื่องร่างกายไม่สนใจเท่าไร ตายไปกลับสบายเรา (วิภวตัณหา 55+) หลักๆ คือ ไม่มีความมั่นใจในตัวเองเท่าไร กลัวว่าจะทนความทุกข์ไม่ไหวจะทิ้งธรรมไป ช่วยแนะนำหน่อยครับ

งอแงขอให้พระท่านช่วยมาหลายวันล่ะ 555 ไม่รู้จะไปปรับทุกข์กับใคร เพราะคนในครอบครัวไม่ปฏิบัติธรรม เลยทุกข์มากกว่าเราเสียอีก คนจะติดคุกกลับต้องมาปลอบใจคนไม่ติด ขำดี สุดท้ายได้แต่มาระบายไว้ ณ ที่นี้

พอรู้ว่าจะต้องติดคุก สิ่งแรกที่เกิดในใจก็คือ ความกลัว ความกังวล ที่จะต้องอยู่ร่วมกับคนพาล แต่เพราะฝึกตนตามคำสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าแบบไม่ค่อยขยันเท่าไรมาหลายปี ยังพอมีความดีอยู่บาง เลยจับความทุกข์ที่เกิดมาพิจารณาเป็นกรรมฐานไปซะเลย ก็เอาจิตไปดูๆ หวังว่าจะเห็นต้นเหตุแห่งความกลัว ดูเป็นร้อยๆครั้ง แต่ก็ยังไม่เห็นซักที ผมทำผิดวิธีรึเปล่าก็ไม่ทราบ ก็มั่วๆไป ต้วมเตี้ยมตามพระท่านไป สักวันต้องสำเร็จ

แต่ก่อนฝึกแต่การนั่งสมาธิ ตอนนี้ว่าจะลองฝึกกายานุสติว่าจะเอาไปใช้ตอนเค้าเกณฑ์นักโทษไปทำงาน และอยากฝึกดูจิตเพื่อปกป้องจิตใจไม่ให้เสื่อม เมื่อเจอกับความทุกข์ความลำบาก ใครมีแนวทางหรือคำสอนของครูบาอาจารย์ท่านไหน ช่วยแนะนำหน่อยครับ

หลังจากฟังคำแนะนำจากเพื่อนๆ คำสอนของครูบาอาจารย์ และได้ปฏิบัติธรรมมาช่วงหลายวันนี้ ความทุกข์ลดลงไปเยอะแล้ว แค่ยังขาดความมั่นใจในตัวเองอยู่เล็กน้อย กลัวว่าสติจะไม่เข้มแข็งพอ แต่ก็ชั่งมันเถอะ ถือซะว่าเป็นการสอบอารมณ์ไป ทนไว้ก็ทน ทนไม่ไว้ก็งอแงขอให้พระท่านช่วย ท่านจะช่วยหรือไม่ก็แล้วแต่ความเมตตาของท่าน

ต้องขอบคุณเรื่องนี้เหมือนกันที่ทำให้ผมได้รู้จักหลวงปู่เทสก์ เทสรังสี รู้สึกว่าคำสอนของท่านจะตรงกับจริตของผมเป็นพิเศษ ไหนๆ ก็ไหนๆแล้ว อยากให้เพื่อนๆ มองเป็นธรรมทาน เป็นอนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

ชีวิตหาความแน่นอนอะไรไม่ได้ ต้องมีการพลัดพรากจากของรักของชอบใจเป็นธรรมดา ภัยอันตรายอาจเกิดขึ้นได้ทุกขณะ อยู่ดีๆอาจถูกจับขังเหมือนผมก็ได้ 55+ พระอริยะเจ้าท่านยังเจ็บ ยังแก่ ยังตาย เรามีความดีน้อยกว่าท่านมากจะรอดได้อย่างไร ขอเพื่อนๆญาติๆทางธรรมทั้งหลายตอนที่ยังมีโอกาสนี้ เร่งสร้างความดี และดำรงตนอยู่ด้วยความไม่ประมาทเถิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2018
  11. visnu

มีขึ้นตั่งอยู่ดับไปครับ รู้ระยะในความทุกข์ ก่อนเกิดทุกข์เรารู้สึกอย่างไง ในขนะเข้าคุกแล้วจิตเราเป็นยังไง หลังจากออกมาเราได้อะไร ทุกข์ถ้าเกิดขึ้นก็เกิดไม่นาน สุขก็สุขไม่นานครับ
    การที่เราต้องไปติดคุกนั้นเป็นกรรมเก่า ทุกอย่างไม่มีความบังเอิญ ถ้าเราเข้าใจก็จะไม่ทุกข์
    เปรียบน้ำโคลนเปลื้อนได้แต่ตัวแต่ไม่สามารถเปื้อนใจได้ครับ

12. Kon5

Kon5 สมาชิกใหม่

10 มิถุนายน 2020
    สวัสดีครับ ขออนุญาติฝากตัวเป็นศิษย์เรียนกรรมฐานกับอาจารย์บาสด้วยครับ ผมเจอกระทู้สอนของอาจารย์จากกระทู้ของอาจารย์อาชวินครับ (เรื่องเล่า คืนนี้ก่อนนอน) ผมได้ตามอ่าน รู้สึกสนใจมากเลยตั้งใจปฎิบัติตามที่อาจารย์แนะนำตั้งแต่บทที่ โดยตั้งใจว่าใน1 เดือน จะต้องนั่งตามบทเรียนของอาจารย์ทุกวัน ห้ามขาด ถ้าทำไม่ได้ก็จะไม่เขียนมาฝากตัวเป็นศิษย์ครับ วันนี้ครบ1เดือนแล้ว ผมเลยเขียนมาขออนุญาติเรียนอย่างเป็นทางการ และหากมีสิ่งใดที่ผมได้ทำผิดพลาดประการใด ไม่ว่าจะเป็นทางกาย วาจา ใจ ไม่ว่าจะเป็นกาลใดก็ตาม ผมขอขมา ขอโทษ และขออโหสิกรรมต่ออาจารย์บาสด้วยครับ ผมตั้งใจว่าจะมุ่งมั่นปฎิบัติอย่างต่อเนื่องไปเรื่อยๆ ครับ แม้ว่า 1 เดือนที่ผ่านมาจะไม่เห็นอะไรเลยก็ตาม จะไปได้แค่ไหนก็แค่นั้นครับไม่ยึดไม่หวัง แต่ต้องหลังจากพยายามแล้ว โดยยึดหลัก ดู รู้ ละวาง ของอาจารย์ครับ ผมเชื่อเหมือนอาจารย์ครับว่า ทุกอย่างไม่มีเรื่องบังเอิญ (ที่ผมมาพบกระทู้นี้ และหากมีวาสนาคงได้พบกับอาจารย์ หรือได้รับคำแนะนำจากอาจารย์โดยตรง) ขอฝากตัวด้วยครับ

13. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าตั้งใจมุ่งมั่น ทำไปเถอะค่ะ สักวันจะได้เจอครูบาอาจารย์ที่เคยมีบุญร่วมกันมาสอน

พี่เคยติดอยู่ช่วงหนึ่งไปต่อไม่ได้ แล้วอธิษฐานต่อหน้าพระพุทธรูปขอให้เจอครูอาจารย์ ขอให้เจอคำตอบ แล้วก้อได้ดังอธิษฐานค่ะ

คำบอกเล่าของครู "บุญจะพาเราไปสู่ที่ๆ ดี ถ้าบุญพาเราไปสู่ที่ดีไม่ได้ บุญจะเปลี่ยนคนรอบข้างให้ดีกับเราตามกำลังของบุญค่ะ"

อาจจะย่อหย่อนไปบ้าง แต่ไม่เคยเลิกราค่ะ ฝึกตน ฝึกใจ ค่อยๆละ ค่อยๆ เปลี่ยนเพื่อไปสู่เป้าหมาย คือนิพพาน ให้ได้

14. Kon5

Kon5 สมาชิกใหม่

10 มิถุนายน 2020
    ขอบคุณครับพี่เต่าโบราณสำหรับคำแนะนำครับ ผมยังฝึกตามแนวทางของอาจารย์บาสอยู่ทุกวันครับ ทำไปเรื่อยๆ ครับตามกำลังตัวเองและไล่อ่านข้อความไปเรื่อยๆ เช่นกัน ไม่ได้รีบอ่านให้จบ ตอนนี้ถึงหน้า 160 ครับ ผมยังตั้งใจปฎิบัติไปเรื่อยๆ ครับ แม้ว่าเหมือนจะไม่คืบหน้า แต่ผมคิดว่าการหว่านพืชย่อมมีผลเสมอ เราทำหน้าที่รดน้ำ ใส่ปุ๋ย ส่วนพืชที่หว่านจะโตเมื่อไหร่ ก็เมื่อนั้น (ตอนใหม่ๆ ก็อยากเห็นผลเร็วๆครับ อยากได้คำแนะนำดีๆครับ แต่ในเมื่อมาพบช้า ก็ยอมรับเพราะทุกอย่างไม่มีบังเอิญ)

15. visnu

มานั่งทบทนตัวเองหลายรอบหลายทีเห็นความเปลี่ยนไปในตัวเองมุมมองต่างๆมากมาย
    เรื่องจะเขียนมากมาย เขียนไปเขียนมาแล้วก็ลบ

16. ล้อเล่น

ล้อเล่น เป็นที่รู้จักกันดี

โพสเลยค่ะ....อ.บาส

17. puypee

puypee Active Member

สวัสดีครับ

กราบขออนุญาติฝากตัวเป็นศิษย์เรียนกรรมฐาน และขออนุญาติใช้แบบฝึก กับอาจารย์บาสด้วยครับ

ได้มาเจอกระทู้นี้ เพราะได้ไปอ่านจากกระทู้ของอาจารย์อาชวิน (เรื่องเล่า ก่อนนอนคืนนี้.ของเหล่าคนผู้มีตาทิพย์)

จึงได้มาเริ่มอ่านกระทู้นี้ และได้เริ่มฝึกปฏิบัติตามแนวทางของ อาจารย์บาสตั้งแต่บทที่ 1 ที่ได้ชี้แนะไว้ให้

ตั้งแต่ช่วงราวๆปลายเดือนสิงหาคม 65 จนมาถึง ณ วันนี้ก็ปฏิบัติผ่านมาร่วม 3 เดือน แล้วครับ

ก็สวดมนต์ และเริ่มนั่ง เริ่มจากบทที่ 1 แรกๆก็มีนิ่งบ้าง ส่วนมากจะฟุ้ง เผลอหลับไปก็มี สลับกันไป

พยายามนั่งทุกวัน จะเริ่มนั่งช่วงประมาณ 3-4 ทุ่ม ส่วนมาก็จะนั่งได้ราวๆ 1 ชม. บางวันก็ ชั่วโมงนิดๆ

บางวันก็ 50 นาที อาทิตย์นึงจะนั่งประมาณ 5 วัน เคยมีลองข้ามไปนั่งบทที่ 2 ครั้งนึง ก็ยังไม่นิ่งครับ

ทุกวันนี้ก็นั่งบทที่ 1 อยู่ ยังไม่ค่อยนิ่งครับ พยายาม ดูรู้ละวางให้ได้ เวทนายังมีตลอด แต่พยายามวาง

เสียดายอย่างนึงคือผมมาเจอกระทู้ของ อาจารย์บาส ช้าไปหลายปีเลย แต่ก็คิดว่าน่าจะเพิ่งถึงเวลาของผม

แต่ไม่รู้ว่าสายไปหรือเปล่า ไม่ทราบว่าอาจารย์ทุกๆท่านในกระทู้ ยังจะพอมีเวลาว่างเข้ามาสั่งสอนขัดเกลาลูกศิษย์

เหมือนช่วงแรกๆที่ตั้งกระทู้หรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่ก็ไม่เป็นไรครับ ผมจะพยายามฝึกไปตามแบบฝึกที่อาจารย์

ได้เขียนเอาไว้ให้ แต่ปัญหาคือ จะไม่มีคนคอยตบให้เข้าร่องเข้ารอยนี่สิครับ แต่ก็จะพยายามไปเรื่อยๆครับ

เมื่อถึงเวลาที่สมควรแล้วผมคงอาจจะรู้ได้ด้วยตนเอง ทำได้อย่างเดียวคือ ขยันฝึก ท้อได้แต่ห้ามถอย

และหากผมมีวาสนาคงได้พบกับอาจารย์ทุกท่าน หรือได้รับคำแนะนำจากอาจารย์โดยตรง

ขอฝากตัวด้วยครับ