การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    โห...แค่ชื่อ ตัวกลม พี่พลังไฟ สามารถเอามาสอนได้ ลึกซึ้งๆ
    ขอบคุณมากค่ะ อ่านแล้ว คิดตามได้ทันทีเลย สมใจอ.บาสแล้ว

พูดถึง อักษรในภาษาไทย44ตัว มี อ.ท่านหนึ่งได้ให้ข้อคิด ว่า ตัวที่ไม่มีหัว มีแค่2ตัว
    ตัวแรก คือ ก.กรรม แล้วไปต่อ เพื่อจะได้ไปหา ตัวที่ไม่มีหัวอีกตัวคือ ธ.ธรรม
    ตอนนี้พวกเราก็อยู่ในช่วงฝักใฝ่ธรรม ได้เจออาจารย์ กัลยาณมิตรแบบนี้แล้ว
    ทำให้มีกำลังปฏิบัติต่อค่ะ

2. วรรณนันท์

วรรณนันท์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 ธันวาคม 2008
    เห็นแล้วนึกออกเลยใช่ไหม รูปไม่เที่ยง เป็นฉันใด

ฟังน้องตัวกลมๆให้ความรู้เรื่องสำนวนงอมพระรามแล้วนึกออกเชียวว่าท่านหมอเจอหนัก แม้แต่ของตัวข้าพเจ้าเอง เหอๆ ยังดีที่ท่านหมอเคลียตัวเองเสร็จแล้วมาช่วยทัน หง่อมไปเยอะเลยเรา

เสาร์หน้ารอหม่ำอาหารสูตรน้องตัวกลมดีกว่า แล้วนั่งหาความรู้จากคุณพลังไฟไปด้วย กำไรชีวิต

3. paulz

paulz เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006
    ขอส่งการบ้านบทที่ 1 สำหรับมือใหม่นะค่ะ
    ..เริ่มด้วยหายใจเข้าออก 1-100 มีวอกแว่กไม่นิ่งในช่วงแรก ๆ (ตามจิตไม่ค่อยทัน)
    ..ต่อด้วยภาวนา พุท โธ 1-100 เริ่มเกิดอาการชาที่ขา พยายามนั่งภาวนาจนครบ
    ..สุดท้าย เริ่มภาวนา เกษา...ไม่เท่าไหร่ แพ้สังขารตัวเองต้องหยุดนั่ง
    ..สวดมนต์ แผ่เมตตา แล้วก็เข้านอนค่ะ
    ยังไงก็จะพยายามต่อไปค่ะ rat_wting

4. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยกับพี่พลังไฟนะคะ ก้าวไปไกล ทั้งทางปฏิบัติ กับ คำคมที่คอยสะกิดใจ
    (ไม่ใช่ณัฐวุฒิ สะกิดใจ แต่เป็น พี่พลังไฟ สะกิดใจ 555)

นู๋ ยังอยู่บทที่ 1 อยู่เลย แล้วเหมือนถอยหลังด้วย ก่อนไปบู๊ท... ยังมีเห็นหน้าหลวงปู่มั่นเละๆ เป็นหน้าผี น้องหนุ่มบอกว่าพี่... อันนี้ละก้าวหน้าแล้ว กลับมาดีใจเล่าคนโน้น คนนี้ แฮะ แฮะ หลังจากนั้นนั่งแล้วเหมือนไปไม่เป็น...ไม่สงบ...ไม่รู้...สัปหงกเหมือนเดิม เริ่มใหม่เลยเรา เฮ้อ...

ยังไงก็พยายามต่อไปค่ะ :VO เหมือนทุกคนที่นี่
    ขอบคุณอาจารย์ทั้งหลายที่อบรมสั่งสอน นะคะ

5. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008

มุ่งมั่นครับ....................................

6. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    เมื่อวาน ยัง สวดแบบเก่าอยู่ บท 3 ยังไม่ขึ้น

นั่งอยู่แค่ บท 1 กับ 2 วันนี้ จะลองสวดอันใหม่ แล้วก็ ลอง บท 3 ใหม่อีกครั้ง

จากที่ดูมาทุกวัน รู้สึกว่า ถ้านั่งอย่างมีสติ พิจารณาให้มาก และไม่ใช่เพ่งคิด จะนั่งได้นาน และ นั่งได้นิ่งกว่า

เสาร์ อาทิตย์นี้ น่าจะได้ไปบู๊ทนะครับ>< หมดทุกอย่างกับการสอบแล้ว แล้วก็เรื่องปัญหาชีวิตด้วย ฮ่ะๆ- -

7. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ยังนั่งบทที่ 3 อยู่คับ ไปแบบเรื่อยๆ นั่งดูจิตอย่างเดียว รู้ตัวว่านั่ง รู้ว่ามีเสียงข้างนอก
    จากข้างนอก เข้ามาในตัว แล้วก้เงียบหายไป . .ช่วงที่จะคิดฟุ้งซ่าน ไ่ม่รู้ตัวหรอกว่า
    มันจะคิด แต่อาการทางกายมันจะออก คือ เหมือนจะวูบนิดนึง แต่ก่อนวูบนี้ก็รู้ตัว
    ตอนนี้ก็นั่งรอบทใหม่คับ อิอิ . . .พยายามนั่งให้ได้นานๆเหมือนกัน แต่พอเลิกนั่งมันแป้บ
    เดียวเอง หุหุ

8. อนัตตายา

อนัตตายา เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามากราบอาจารย์ค่ะ

9. n00m

n00m เป็นที่รู้จักกันดี

ขออภัย ท่านอาจารย์ นะครับ พอดีมี พาดพิง
    พี่เต่าโบราณ อยากได้คำยืนยัน จาก อาจารย์ สินะ :VO

เห็นไหมพี่ ชมนิดหน่อยก็ดีใจ ไปคุยคนนู้นคนนี้ มานั่งอีกทีไปไม่เป็นละ
    ดูรู้ ละวาง ครับพี่ อาจารย์ ท่านบอกไว้ประจำ (ใช้ได้ยันตายเลยนะ)

แล้วถ้าเห็นมาสอน ธรรมะ แบบนั้นอีก พิจารณาตามเลย เห็นไหมว่ามันไม่เที่ยง
    นั่งไปเถอะพี่ ไม่สงบ ก็ธรรมดาของ จิต ทำตามอาจารย์สอน จะรู้เองครับ
    หลอดไฟ จะให้ แสงสว่าง ก็ต้องมี ไฟฟ้า แบ็ตเตอร์รี่ ฯลฯ (นั่งให้บ่อย)
    เมื่อมีกำลังไฟแล้ว จะให้ หลอดสว่าง ก็ต้องใช้ให้เป็น (พิจารณาให้มาก)
    กำลังไฟที่มีก็หมดได้ ถ้าไม่หมั่น ชาร์ต ขยัน ชาร์ต (มันไม่เที่ยง)
    เห็นไหม มันต้องควบคู่กัน หลอดไฟ ถึงให้ แสงสว่าง
    พี่หมู(พลังไฟ)คมในฝักจริงๆ รู้สึกว่า บ้านนี้ อบอุ่นขึ้นทุกวันเลยครับ :cool:

10. visnu

ถามก่อนแล้วกัน กระทู้ผมโดนไปห้องอภิญาอีกแล้ว ยังไงจะไปป่วนกันห้องนั้นกันไหมเอาแบบตรงๆไม่อ้อมค้อมเลย

จะได้ถ้าโดนย้ายอีกจะได้เอาแบบเต้มๆรูปแบบเลยครับ

11. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทั้งน้อง ทั้งพี่นะคะ จะพยายามต่อไป

อ้อ เพิ่งเห็นกระทู้ อาจารย์โดนย้ายไปอีกละนะ พวกเราทั้งหลายก็ฝึกไหวพริบในการติดตามไปละกัน ไปอยู่ไหน ยังไง 555

อาจารย์วิษณุ (ใจ) สบายดีมั๊ย :d ยังไงลูกศิษย์ทั้งหลายก็ต้องตามจนเจอละค่ะ

12. n00m

n00m เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ชนบท อบอุ่นดีครับ เจ้าของที่ดิน พยายาม ให้ย้ายเข้าเมืองทำกิน เพื่อให้ถูกที่ถูกทาง
    แต่เค้าไม่เข้าใจ ตรงที่ คนบ้านเรา ไม่ชอบคนมาก ถ้าเข้าเมืองไป เจอสังคมไม่ดีเข้า

ลูกเล็กเด็กแดง จะหลง กระแสคนเมือง ได้ง่าย ต้องคอย ช่วยกัน ปราม ครับ
    เราอาจจะได้เพื่อนในเมืองที่ดี หรือไม่ก็เจอพวก รังเกียจ คนบ้านนอกอย่างเรา

* เพชร ไปอยู่ที่ไหน มันก็เป็น เพชร ครับ
    ** ถ้าไปจริง ตามไปด้วยครับ **

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ตุลาคม 2010
  13. ฐาปานีย์

ฐาปานีย์ ปลูกด้วยรัก

อ.วิษณุ กำลังโดนทดสอบ เอาใจช่วยคะ

14. เทพภร

เทพภร เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามารายงานตัวด้วยคนครับ จะย้ายไปไหนขอติดตามด้วยคนแล้วกันครับ
    ส่งการบ้านครับ นั่งบทที่ 1 อยู่ครับ อาการบางวันก็สงบ บางวันก็จะมีเกเรมั่งช่วงนี้ทำงานเข้ากะ ร่างกายเหมือนจะนอนไม่ค่อยจะเต็มตื่น เวลานั่งแล้วทำให้ง่วงมาอยู่เรื่อย เลยครับ
    เวลานั่งช่วงนี้จะเป็นบ่อยครับ วูบไปแล้วลืมไปเลยครับไม่รู้ว่าถึงไหนแล้ว
    คำภาวนาไม่ค่อยจะชัดเจนเท่าไหล่ครับ
    เอาบุญมาฝากด้วยครับ วันนี้ไปถวายสังฆทาน บริจาคค่า กระเบื้อง ปูน ที่ดิน และไถ่ชีวิต โค ตอนเย็นกลับมาบ้าน เพื่อนบ้านนำซองผ้าป่ามาให้ทำบุญอีกครับ

15. visnu

ยินดีในบุญครับ การนั่งถ้ามันหลับหรือวูปก็ปล่อยไป อย่าเอาเป็นอารมณ์นะครับ ถ้าสติกลับมาก็นั่งแบบมีสติต่อ

ถ้าวูปก็ดูว่าจะวูปถึงเมื่อไร ทุกอย่างเมื่อเต็มที่จะต่ออีกไม่ได้ เมื่อนคนกินจนอิ่มก็จะกินอีกไม่ได้

เมื่อวูปหรือหลับจนเต็มที่ก็ย่อมวูปหรือหลับไปต่ออีกไม่ได้ครับ

16. yui_61

yui_61 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    สวัสดีค่ะอาจารย์วิษณุ

เข้ามารายงานตัวด้วยคนค่ะ หลายอาทิตย์มานี้ ยุ้ยมีเรื่องให้คิดไม่ตกมากมาย สารภาพว่าไม่ได้ฝึกเลย แต่เมื่อเช้าทนไม่ไหว เลยฝึกก่อนมาทำงานประมาณครึ่งชั่วโมงเห็นจะได้ ตอนแรกกะว่าจะฝึกบทที่ 1 แต่มันไม่ไหว เลยพิจารณาแบบ แอบถามอาจารย์ ว่าทำไมถึงเป็นแบบ ทำไมเป็นนั้น นี้ โน้น แล้วคำที่อาจายร์สอนอยู่บ่อย ๆ ก็ผุดขึ้นมา คือ

ดู รู้ และละวาง จากภาพที่มืดก็ชัดปิ๊งเลยค่ะ

ต้องกราบขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงค่ะที่ค่อยสั่งสอน

และขอเป็นกำลังใจให้อาจารย์และเพื่อน ๆ ทุกคนด้วยนะค่ะ

และจะนำคำสอนของอาจารย์ไปปฎิบัติตามค่ะ

17. visnu

บทที่2ครับ

แรกเริ่มนั่งภาวนาพุธโธซัก 100 ครับ

ตามด้วยภาวนา เตโชกสิณัง คือหายใจเข้า ภาวนา เตโช หายใจออก กสิณัง นับเป็น1 นั่งซัก 100 ครับ

ต่อด้วยภาวนาภาวนาพุธโธคั้นซัก 20 ครับ

ต่อด้วยภาวนา วาโยกสิณังคือ หายใจเข้าให้ภาวนาว่า "วาโย" หายใจออกภาวนาว่า "กสิณัง"นับเป็น1 นั่งซัก 100 ครับ

ต่อด้วยภาวนา อาโปกสินัง คือ หายใจเข้าให้ภาวนาว่า "อาโป" หายใจออกภาวนาว่า "กสิณัง"นับเป็น1 นั่งซัก 100 ครับ

ต่อด้วยภาวนาภาวนาพุธโธคั้นซัก 20 ครับ

ต่อด้วยภาวนา ปฐวีกสินังครับ คือ หายใจเข้าให้ภาวนาว่า "ปฐวี" หายใจออกให้ภาวนาว่า "กสิณัง"นับเป็น1 นั่งซัก 100 ครับ

ต่อด้วยภาวนาภาวนา เตโช วาโย อาโป ปฐวี เร่งภาวนา จนคำภาวนาหายไปครับ

18. mind^-^power

mind^-^power เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    ยังเหลือกระทู้นี้อยู่ไงคะ ชั้นเรียนของพวกเรายังอยู่
    ใจจริงแล้วไม่อยากให้ย้ายไปห้องอภิญญาเท่าไหร่
    จะไกลกระทู้ของอาจารย์ไปค่ะ ห่ะๆๆ

19. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009

20. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้าน บทที่ 3 ค่ะ

ช่วงภาวนา พุทโธแรก มีอาการตึงที่หัว-หน้าผาก เบาๆ แล้วก็หาย ช่วงภาวนาพุทโธหลังมีอาการปวดต้นคอนิดหน่อย แล้วก็หาย ตลอดช่วงการภาวนา หายใจช้าๆ ลมหายใจ บาง เบา ค่อนข้างละเอียด องค์ภาวนาคล้ายกับจะหายไปเหลือแต่ลมหายใจ แต่ก็ไม่ได่้หายค่ะ

หลังจากแผ่เมตตา นั่งต่อไปเรื่อยๆ ลมหายใจ บาง เบา ค่อนข้างละเอียด เหมือนกับนอนหลับ แต่มีสติ รู้ตัว อยู่ตลอด วันนี้นั่งได้ 1 ชั่วโมง 40 นาที (สงสัยจะเกร็ง เพราะพรุ่งนี้ไปหาหมอ กลัวนอนดึก ความดันจะสูงมั๊ง เลยนั่งได้ไม่นานเท่าไร)